TIN TÀI TRỢ.

[14/2/2017] 30 tuổi và đám bạn thời tuổi thơ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.58K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 806 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Lễ tình nhân online FB thấy bạn bè tag nhau yêu đương có chút bối rối.
    Bắt đầu sốc từ cuối năm ngoái khi một đứa trùm trong nhóm về tư tưởng cứ khoan lấy chồng nhưng đùng đoàng một cái lên xe bông, tết vợ chồng dắt nhau đi chơi khiến thiên hạ, đặc biệt là những đứa trường kỳ F.A bỗng chốc mất đồng minh không kịp phản ứng, miệng cười chứ lòng méo xệch.

Lại nhớ độ tuổi 23, khi đám con gái bắt đầu lên xe bông, bạn bè hí hửng rủ nhau bưng quả hộ mấy đứa đi trước, những đứa ế vẫn lắm tia hy vọng, bưng quả tìm kiếm cơ hội với mấy anh bên nhà trai, chả đứa nào sợ mất duyên, vui là được.

24 tuổi rồi 26 tuổi, đám con trai cũng bắt đầu rục rịch rước cô dâu về dinh, đám gái ế bắt đầu hơi lo lắng, còn gì nữa, tỷ lệ cạnh tranh ngày càng cao, con trai chưa vợ ngày càng ít, nhất là những đứa cứ khăng khăng cái kiểu "tao chỉ thích chồng cùng tuổi thôi", thế thì thôi cứ ế tiếp đi nhá.

28 tuổi, xót lại chưa được chục đứa, ế hoàn ế, lớn mà có lẽ là sắp già rồi nên mối quan hệ nam nữ đi chung mãi mà éo có gì hàng xóm phụ huynh cũng mệt hy vọng, những đứa hiếm gặp gỡ thì cũng chả có gì bận tâm, những đứa hay hội họp chợt nhiều e ngại hơn, khoảng cách hơn, tình bạn nam - nữ mấy chục năm cũng cần giữ khoảng cách ... xa một chút để còn lấy vợ gả chồng, phụ huynh đỡ hỏi "sao thấy chúng mày hay chơi với nhau mà éo cưới nhau đi cho nhanh dẹp chợ".

29 tuổi, "năm sau 30 tuổi rồi, phụ huynh hối tao cưới chúng mày ạ", vậy là thi nhau cưới chạy cưới vội tránh tuổi băm, chỉ bọn con gái thôi, con trai 30 tuổi chúng nó mới vào tuổi xuân, vẫn tươi rói hí hứng, nhưng chắc cũng có chút buồn vì hội nhóm ế đàn đã ít nay những đứa hăng hái nhất lại bỏ hết cuộc chơi thì còn gì vui.

30 tuổi, đám con gái, "tao hoang mang thật chúng mày ạ".
    30 tuổi, đám con trai công việc coi như cũng ổn định rồi, không giàu có gì nhưng cứ kinh tể ổn là đủ điều kiện tìm vợ, chúng nó tự tin hơn khi khoe úp úp mở mở cô gấu của mình, đám con gái ủ rũ buồn bã "tao hận mày, thế mà bảo sau này éo lấy vợ"

1 2 3 4 5, tổng kết hết tất cả các nhóm ế dài ế dai ế dẳng, từ bạn tiểu học, trung học, đại học... còn lại lèo tèo vài đứa, nhưng lại toàn những đứa ít thân hơn hoặc không thân thiết lắm, chỉ là quen chung nhóm, thế là thôi, từ nay chả còn buồn hội họp.

Cái list friends toàn bạn bè đã kết hôn hoặc đang hẹn hò, ngày ngày tha hồ xem chúng nó up ảnh chồng chồng con con, anh anh em em, không lẽ blok hết, sao chúng nó chả thương cái thân già cô quạnh này nhỉ, hix.

30 tuổi, đám con gái ế xác định được lên chức "bà cô". vậy mà mình vẫn loay hoay không định hướng, đau đầu giữa độc thân và hôn nhân.

Haizz

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 222 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

30 tuổi mà chưa lập gia đình đó là do cái duyên nó chưa đến thôi, chỉ là muộn hơn người khác một chút xíu chứ chưa chắc đã ế mà c chị hãy kiên trì thêm chút nữa, sắp có tin vui rồi
    Cho đi và nhận lại, triết lý sống mà Tôi đang theo đuổi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 806 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Sáng chủ nhật vắng khách, lên WTT đào mộ mấy topix nghe lạ lạ quen quen thì gặp cái tiêu đề này: "Con gái xinh thích con trai chơi đàn hay chơi sáo? Toppic hỏi đáp tán gái làm quen"

Lạ vì bài viết post cũng lâu rùi mà giờ mình mới thấy, quen vì đọc cái tựa bỗng nhớ rất nhiều thứ.

Nhớ lại âm thanh của tuổi trẻ, của thời sinh viên, không phải thời học sinh sinh viên của mình mà là của các anh chị hàng xóm, các anh chị sinh viên trọ gần nhà mình, lúc đó mình vẫn còn là học sinh trung học cơ sở thôi.
    Mình rất thích bài "Mặt trời bé con" một phần cũng là do những ký ức ngày bé, mỗi lần nghe hay hát đều nhớ lại một trời tuổi thơ.

"Ngoài kia có cô bé nhìn qua khe nghe tiếng đàn của tôi
    Ngoài kia có chú bé trèo cành me mắt xoe tròn lắng nghe
    Đàn tôi hát câu gì mà sao cô bé cười ngộ ghê
    Đàn tôi hát câu gì mà sao chú bé ngồi mơ màng
    Hạnh phúc quá đơn sơ, đời tôi đâu có ngờ
    Từng đêm cô bé chờ như chờ từng giấc mơ

Ngày xưa cũng như bé tuổi còn thơ tôi vẫn thường trộm nghe
    Nhà bên có anh lính rời xa quê hay chơi đàn rất khuya
    Đàn anh đã cho tôi trời xanh như ước mơ tuổi thơ
    Đàn anh đã cho tôi dòng sông mang cánh buồm khát vọng
    Tuổi thơ đã đi qua, giờ đây hát bên em,
    Từng đêm đứng quanh tôi những mặt trời bé con

Đàn anh đã cho tôi trời xanh như ước mơ tuổi thơ
    Đàn anh đã cho tôi dòng sông mang cánh buồm khát vọng
    Tuổi thơ đã đi qua, giờ đây hát bên em,
    Từng đêm đứng quanh tôi những mặt trời bé con..."

(Thời bình thì không có "anh lính" mà chỉ có mấy "anh sinh viên" thôi )
    ------------------

Bài hát cứ như là viết lại đúng cái cảnh tối ngày mình nghe trộm anh hàng xóm đàn hát, lúc đó sao thấy thời sinh viên vui quá, ước mơ nhiều lắm, phải phấn đấu để được làm sinh viên như anh chị.

Sinh viên ở trọ mà, hết lượt này đến lượt khác, mỗi lần lớp anh chị mới đến trọ thấy họ cầm theo đàn là mình còn vui hơn trẩy hội, lại được "trộm nghe" nữa rồi. Hai hay được đàn hát nhất có lẽ là bài "Cây Đàn Sinh Viên" và "Nối vòng tay lớn", hoặc là những bài nhạc thịnh hành theo mỗi năm.

Riêng về sáo thì chỉ có 1-2 anh thổi, tiếng sáo giữa thành phố nghe vừa lạ vừa hay. Sáo thì thường là những bài về quê hương chứ ko phải nhạc trẻ, nghe rất quen nhưng lần nào đoán tựa mình cũng trật lất.
    Mình cứ thế "trộm nghe" đến khi học gần hết cấp 3, sắp được làm sinh viên rồi thì chủ bên đó người ta bán nhà không cho sinh viên thuê nữa. Không ngờ lòng mình còn buồn hơn người thuê
    Ký ức cuối cùng về mấy anh chị sinh viên thuê trọ là vào một buổi sáng gần trưa, nằm trong nhà nghe tiếng lạch cạnh dọn đồ thì nghe giọng cô hàng xóm:
    "Lâu rồi mới thấy tụi bay về thăm, hồi trước thấy lâu lâu có hẹn nhau về lại đâu đàn hát mà"
    Anh trai sinh viên (từ đợt trọ đầu tiên, chắc lúc đó đã đi làm):
    "Dạ cô, tụi nó ra trường đi làm hết rồi, không có thời gian gặp nhau, nhà này chủ yếu toàn cho anh em bạn bè họ hàng người quen thuê nên giờ tụi nó học xong hết, chắc sắp bán rồi cô ạ. Con về dọn đồ đi"
    "Vậy hả, buồn há, thôi nếu sau này rảnh thì ghé lại chơi nha"
    "Dạ"
    -------------
    Đó cũng là bữa cuối nghe ảnh thổi sáo, mình vừa "trộm nghe" vừa lén nhìn từ trên lầu xuống, từng góc sân, cửa sổ, cái xích đu, cái ghế... nhớ lại những buổi hội họp đàn ca của các anh chị.

Những ngày tháng ấy sinh viên còn chưa có điện thoại, có thì điện thoại cũng chưa hiện đại như bây giờ, kể cả máy tính cũng chưa có internet (sau này mới có), nên cách giải trí thường là đàn hát hoặc chở nhau = xe đạp dạo vòng vòng quanh phố.
    Mình nhớ có khoảng thời gian cả xóm chỉ có 1-2 nhà kéo điện thoại bàn, thế là nhà có điện thoại trở thành trạm điện thoại công cộng (free chứ ko có thu tiền, chủ yếu cho các anh chị sv nhận cuộc gọi chứ họ cũng ko có dám gọi nhờ). Đôi khi sự thiếu vắng của công nghệ lại làm tình cảm con người gắn kết nhau hơn, quý trọng từng giờ phút được nói chuyện, gặp gỡ nhau, không lướt qua nhau quá nhanh.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 806 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HaJanuary211 Xem bài viết
    30 tuổi mà chưa lập gia đình đó là do cái duyên nó chưa đến thôi, chỉ là muộn hơn người khác một chút xíu chứ chưa chắc đã ế mà c chị hãy kiên trì thêm chút nữa, sắp có tin vui rồi
    hi, cảm ơn em nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 806 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

ahiihii, vậy là chuẩn bị tròn 1 năm đến ngày 14/2 =]]]]
    Năm nay. 2018, tháng 2 của mình có kỷ niệm khó quên cùng các em U23 rộn rã tại SVĐ Thống Nhất hôm 4/2 vừa qua, chắc sẽ còn lâng lâng cả tháng nên ko bị ảnh hưởng bởi cơn bão 14/2
    Sau gần 2 tiếng đi đường (cả đi lẫn về), 3 tiếng phơi nắng + gió trên khán đài, quơ tay vài cái thôi mà cũng mệt rã khi về đến nhà, hôm sau được luôn cơn cảm cúm vâng, chính xác từ cảm mến các em U23 theo nghĩa bóng, chị đã chuyển sang "cảm" nghỉa đen thành cảm cúm
    Năm 2017 thì được gặp diễn viên HK, mới đầu năm nay thì vui sự kiện ngoài trời cùng U23 (dù cũng chỉ nhìn các ẻm từ xaaa), thật thích thú.
    Có những điều thật sự chỉ là tình cờ chứ không phải tính toán trước, hôm 28/1 ngồi coi hành trình về nước của các em xong bảo phụ huynh là "ngồi nha xem sướng nhất, tivi họ quay tận mặt, chứ chen chúc chắc gì đã nhìn thấy". Xong tối 3/2 đang ngồi đọc vnexpess, thấy tin phát vé, lúc đó 19h50, mà 20h là hết giờ đăng ký vé =))) thế là vô đăng ký đại trong chớp nhoáng, rồi nhận vé, rồi đi, thật sự ko có ý định từ ban đầu, chỉ là có nghe con bạn rủ "nếu tao đi m đi với t nha" thì cũng uk cho có chứ cũng ko nghĩ đến chuyện vé vủng.
    Sẽ không bao giờ quên bầu trời đêm với màn bắn pháo bông rực rỡ đó, khán đài với ánh đèn pin trong đêm như bầu trời sao nhảy múa theo điệu nhạc, âm thanh rộn ràng, sôi động.
    --------------------<3--------------------
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 806 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Dạo gần đây tôi nhớ một cậu bạn thủa bé, rồi nhìn hình ảnh của người bạn sau hơn 20 không gặp, xém xỉu vì nó men và đẹp trai kute quá =]]]
    Thực ra buồn nhiều hơn vui, duyên phận con người thật kỳ diệu nhưng đa số là ngắn và rất ít các duyên phận dài.
    Những người mình chơi thân và vui vẻ suốt tuổi thơ lại thành xa lạ khi bắt đầu lớn lên, những đứa mình mới gặp đã ghét thì thân đến giờ =]]

Người bạn dạo này làm mình thao thức bởi mình nhớ về sự khác biệt tôn giáo giữa mình và bạn, bạn biết mình ko thích người có đạo nên giấu nhẹm chuyện tín ngưỡng của bạn, mãi đến sau này không còn chơi chung nữa mình mới biết bạn có đạo.

Bạn học quá giỏi, giỏi từ học tập đến hoạt động thể thao, còn mình học ngu bỏ =]]] chơi không thân nhưng nhiều trò vui, học chung nên được bạn bao che, kéo điểm. Rồi mình lại bảo mình thích chơi với đứa khác hơn bạn, chỉ là chọc tức bạn thôi, ai dzè tan vỡ thật =]]] thôi bỏ lần 2, bạn cắt hết mọi "ưu ái" với mình, không bao che kiểm tra tập vở, hết được copy bài rồi

Nếu ngày đó, ... nếu ngày đó cùng lớn lên thêm vài năm nữa cũng chẳng có kết đẹp được, vì tôn giáo, học vấn, và địa vị XH ... giữa cả 2, vốn là 1 trời 1 vực. Phải không bạn ??

Ghi nhận một khoảng thời gian bất chợt nhớ về bạn.