TIN TÀI TRỢ.

Thai ngoài tử cung - 10 dấu hiệu không được bỏ qua

• 2.44K Lượt chia sẻ
  • 60.1K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 169 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Thai ngoài tử cung là tình trạng xảy ra do trứng đã thụ tinh không di chuyển vào tử cung mà lại bám ở một nơi khác – thường gặp nhất là ở ống dẫn trứng, nhưng cũng có thể ở khoang bụng, buồng trứng hoặc cổ tử cung – khi này nhau thai không có chỗ để bám, và thai không có không gian và điều kiện để phát triển. Thai phát triển ở ống dẫn trứng có thể bị làm đứt, vỡ ống dẫn trứng nếu không được chữa trị, gây nên những biến chứng đe dọa đến tính mạng người mẹ. Thưc tế, thai ngoài tử cung là nguyên nhân hàng đầu gây tử vong cho mẹ trong tam cá nguyệt đầu tiên.

Dưới đây là 10 dấu hiệu mà bạn không được lơ là bỏ qua nhằm xác định sớm nếu chẳng may bị thai ngoài tử cung:

1. Chảy máu âm đạo.
    Mặc dù việc ra máu trong thai kỳ không phải lúc nào cũng cảnh báo nguy hiểm nhưng cẩn trọng là trên hết, nếu bạn thấy bị ra máu, hãy báo ngay cho bác sỹ.

2. Lượng hormone hCG tăng chậm.
    Bác sỹ có thể làm kiểm tra lượng hormone hCG vào đầu thai kỳ của bạn nếu bạn bị chảy máu âm đạo hoặc nếu bác sỹ có nghi ngờ. Trong các thai kỳ bình thường, lượng hCG sẽ tăng lên gấp đôi sau mỗi 2-3 ngày vào đầu thai kỳ; nếu nhận thấy lượng hCG của bạn không tăng theo đúng chuẩn, bác sỹ có thể yêu cầu làm thêm xét nghiệm máu hoặc siêu âm để có thể khẳng định tình hình.

3. Chuột rút.
    Chuyện bạn bị chuột rút nhẹ vào đầu thai kỳ là bình thường, nhưng nếu bạn bị nặng, hoặc chuột rút đi kèm với bị chảy máu thì không còn là bình thường nữa. Bạn có thể cảm thấy bị co thắt lại ở một bên hông hoặc cảm giác như bị đau khi hành kinh.

4. Chóng mặt, choáng váng.
    Sự choáng váng có thể là hậu quả của sự chảy máu trong, tuy nhiên cũng có thể là kết quả của việc ăn uống không đủ chất, thiếu ngủ, thiếu máu… dầu có thế nào đi nữa thì cũng không phải là việc bạn có thể nhẹ nhàng cho qua.

5. Đau bụng lệch về một bên
    là dấu hiệu mà bạn chắc chắn cần thông báo lại với bác sỹ. Nếu bạn cứ lờ đi, để mặc thì sẽ đến lúc cơn đau trở nên không chịu nổi và vòi trứng của bạn bị đứt, vỡ.

6. Đầy hơi, táo bón.
    Đôi khi cơn đau và áp lực đè lên vùng trực tràng do thai ngoài tử cung có thể bị nhầm lẫn với đau bụng do đầy hơi hoặc táo bón. Vậy nên khi bạn cảm thấy bị đầy hơi gây cảm giác rất khó chịu vào đầu thai kỳ thì đừng chủ quan, hãy lưu tâm và gọi bác sỹ.

7. Huyết áp thấp:
    Thai ngoài tử cung có thể không được chẩn đoán, diễn ra âm thầm cho đến khi chảy máu trong, khiến áp suất máu của người mẹ giảm xuống, gây khó thở, hơi thở ngắn, gấp, mệt mỏi.

pain_shoulder_neck_back_spine_woman_massage_0
    (Ảnh: Internet)

8. Đau vai:
    Tình trạng
    này có thể xuất hiện sau khi thai ngoài tử cung đã vỡ. Sự chảy máu trong sau đó có thể kích thích các dây thần kinh, dẫn đến cảm giác đau vai. Vậy nên nếu bạn cảm thấy đau vai, nhất là khi cảm giác này đi kèm với các dấu hiệu khác của hiện tượng thai ngoài tử cung, hãy đến bệnh viện ngay lập tức.

9. Nôn ói:
    Dấu hiệu này tương đối khó cho bạn nhận biết bệnh, vì nôn nao buồn ói là điều rất quen thuộc với các mẹ mang thai.

10. Cảm giác choáng váng.
    Nếu vòi trứng bị vỡ, mẹ bầu sẽ bị chảy máu trong và dẫn đến bị choáng váng. Do thai ngoài tử cung là tình trạng có thể đe dọa đến tính mạng nên khi cảm thấy choáng váng, sốc, có những dấu hiệu như da ẩm, lạnh, bồn chồn, chóng mặt, toát mồ hôi, cảm thấy yếu ớt, ngất xỉu, mạch đập nhanh và yếu, hãy gọi cấp cứu ngay.

<<< Các hiện tượng và triệu chứng đặc biệt của thai kỳ

<<< Bệnh và biến chứng thai kỳ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 973 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Các mẹ cứ khám thai cho chắc nhé, chứ cứ đoán bừa rồi tự dọa mình không nên đâu
    • 16,165 Bài viết

• 1,442 Được cảm ơn

Hiện tượng thai ngoài tử cug dễ nhận biết nhất là chảy máu âm đạo, máu đỏ, ngay khi vừa chậm kinh hoặc có trường hợp còn chưa chậm kinh.
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk