TIN TÀI TRỢ.

Tăng cân nhiều khi mang thai, con vẫn suy dinh dưỡng, tại sao?

• 3.93K Lượt chia sẻ
  • 60.4K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 546 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Phải bồi bổ thật nhiều trong thời gian mang thai là tâm lý chung của nhiều người, nhiều gia đình. Vậy là dù muốn dù không, các bà bầu thi nhau tăng cân vù vù trong thai kỳ. Điều đáng nói ở đây là, nhiều trường hợp “mẹ tròn” nhưng con lại suy dinh dưỡng.

Những lý do chính đáng để tăng cân

Với suy nghĩ, khi mang thai phải ăn cho hai người, nghĩa là ăn gấp đôi bình thường, nhiều bà bầu được gia đình ưu tiên trước nhất tất tần tật những món ngon, bổ và ăn bất kể giờ giấc. Nhiều người không muốn, không thích nhưng vẫn cố nạp vào vì con yêu.

Trong khi đó, nhiều bà bầu lại thỏa thích ăn món mình thèm vì cho rằng, càng nặng cân càng tốt cho con.
    Một số người không thèm ăn vẫn cố ăn nhiều món vì “nghe đồn là” tốt cho sức khỏe của hai mẹ con. Nào là trứng ngỗng, nước dừa, nước mía… chưa biết tốt đến mức nào, nhưng trước mắt đã thấy tăng cân ào ào.

cannang

Tăng cân nhiều có thật sự tốt cho thai nhi?

Sự thật là cân nặng của mẹ không phản ánh đúng tình trạng sức khỏe và phát triển của thai nhi. Và tình trạng mẹ tăng cân nhiều (trên 20kg) nhưng con bị suy dinh dưỡng ngày càng trở nên phổ biến.

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng này, trong đó nguyên nhân chính là do chế độ dinh dưỡng của mẹ chưa được cân bằng.

Mẹ ăn nhiều nhưng chỉ tập trung vào một vài món, không phong phú, đa dạng các nhóm thực phẩm nên hàm lượng dinh dưỡng không đầy đủ, làm thai nhi thiếu chất, ảnh hưởng đến sự phát triển.

Bên cạnh đó, việc tăng cân quá nhiều có thể làm mẹ có nguy cơ cao bị tiểu đường, băng huyết sau sinh… và các biến chứng khác.

Tăng cân bao nhiêu thì hợp lý?

11,5-16kg là mức tăng hợp lý khi mang thai đối với người bình thường, khỏe mạnh. Nếu thai phụ ốm, nên tăng nhiều hơn (12-18kg) và với mẹ thừa cân nên tăng ít hơn (7-11,5kg).

Về chế độ dinh dưỡng, nên ăn đa dạng thực phẩm, chia làm nhiều bữa và nên tư vấn về một chế độ luyện tập phù hợp. Trong 3 tháng đầu, bạn không cần thêm calorie đâu. 3 tháng giữa, mỗi ngày bạn cần thêm 340 calorie và 450 calorie mỗi ngày trong 3 tháng cuối thai kỳ.

<<< Cân nặng của mẹ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,707 Bài viết

• 9,679 Được cảm ơn

ăn phải cân bằng đủ món, và các món đó phải thật sự bổ dưỡng, ngày xưa mình thai đôi, lên 23kg và 2 bé mình mỗi bé được 2,8kg và 2,9kg. mình ăn đa dạng lắm và ăn trái cây khá là nhiều
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    ăn phải cân bằng đủ món, và các món đó phải thật sự bổ dưỡng, ngày xưa mình thai đôi, lên 23kg và 2 bé mình mỗi bé được 2,8kg và 2,9kg. mình ăn đa dạng lắm và ăn trái cây khá là nhiều
    --> Trộm vía hai bé quá! Mình cũng sinh đôi giờ mới được 29w. Tuần 28 cân hai bạn được 2.4kg. Mẹ thì đã tăng 18kg rồi nên khá lo lắng vì tăng cân nhiều sợ ảnh hưởng đến em bé. Mẹ Khanh-Khue124 có bí quyết gì chưa sẻ cho mình với!
    Heo <3 Cút
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 46 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JuneTruong Xem bài viết
    Phải bồi bổ thật nhiều trong thời gian mang thai là tâm lý chung của nhiều người, nhiều gia đình. Vậy là dù muốn dù không, các bà bầu thi nhau tăng cân vù vù trong thai kỳ. Điều đáng nói ở đây là, nhiều trường hợp “mẹ tròn” nhưng con lại suy dinh dưỡng.

Những lý do chính đáng để tăng cân

Với suy nghĩ, khi mang thai phải ăn cho hai người, nghĩa là ăn gấp đôi bình thường, nhiều bà bầu được gia đình ưu tiên trước nhất tất tần tật những món ngon, bổ và ăn bất kể giờ giấc. Nhiều người không muốn, không thích nhưng vẫn cố nạp vào vì con yêu.

Trong khi đó, nhiều bà bầu lại thỏa thích ăn món mình thèm vì cho rằng, càng nặng cân càng tốt cho con.
    Một số người không thèm ăn vẫn cố ăn nhiều món vì “nghe đồn là” tốt cho sức khỏe của hai mẹ con. Nào là trứng ngỗng, nước dừa, nước mía… chưa biết tốt đến mức nào, nhưng trước mắt đã thấy tăng cân ào ào.

cannang

Tăng cân nhiều có thật sự tốt cho thai nhi?

Sự thật là cân nặng của mẹ không phản ánh đúng tình trạng sức khỏe và phát triển của thai nhi. Và tình trạng mẹ tăng cân nhiều (trên 20kg) nhưng con bị suy dinh dưỡng ngày càng trở nên phổ biến.

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến tình trạng này, trong đó nguyên nhân chính là do chế độ dinh dưỡng của mẹ chưa được cân bằng.

Mẹ ăn nhiều nhưng chỉ tập trung vào một vài món, không phong phú, đa dạng các nhóm thực phẩm nên hàm lượng dinh dưỡng không đầy đủ, làm thai nhi thiếu chất, ảnh hưởng đến sự phát triển.

Bên cạnh đó, việc tăng cân quá nhiều có thể làm mẹ có nguy cơ cao bị tiểu đường, băng huyết sau sinh… và các biến chứng khác.

Tăng cân bao nhiêu thì hợp lý?

11,5-16kg là mức tăng hợp lý khi mang thai đối với người bình thường, khỏe mạnh. Nếu thai phụ ốm, nên tăng nhiều hơn (12-18kg) và với mẹ thừa cân nên tăng ít hơn (7-11,5kg).

Về chế độ dinh dưỡng, nên ăn đa dạng thực phẩm, chia làm nhiều bữa và nên tư vấn về một chế độ luyện tập phù hợp. Trong 3 tháng đầu, bạn không cần thêm calorie đâu. 3 tháng giữa, mỗi ngày bạn cần thêm 340 calorie và 450 calorie mỗi ngày trong 3 tháng cuối thai kỳ.

<<< Cân nặng của mẹ
    Em lót dép hóng.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình bầu bé đầu ăn cũng nhiều lắm. Cũng cứ nghe ăn nhiều cho con. Kq là trong thai kỳ tăng 16 hay 17kg gì đó nhưng may con cũng đc 3.5kg. Sau sinh người béo ú. Thật kinh khủng. Quần áo k thể mặc nổi. Rút kn sinh đứa thứ hai mình ăn uống hợp lý. Thai kỳ chỉ tăng 11kg mà bé sinh đc 3.8kg mà còn trc dự sinh 1tuần. Các mẹ hãy ăn thật nhiều rau xanh, hoa qủa. Ăn ít cơm thôi. Và k ăn đồ ngọt nhân tạo. Mình k uống sữa bầu mà Uống thêm sữa tươi k đường.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thai mình chuẩn bị bước sang tháng thứ 6, mà lên võn vẹn có 5kg từ lúc mang thai đến giờ, mình cũng ăn nhìu, uống sữa thêm mà cũng k khả quan mấy, cũng thấy lo lo >'<

Gởi từ ứng dụng Webtretho của HongPhung194
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết cách giảm nghén không chứ em mới bầu 1 tháng đã nghén không ăn nổi gì rồi hic
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hoi mang be dau, minh tang nhiu lam 23kg co, beo ú luon, vi minh cung thuoc dang mum mim san rui, giai doan giua minh an rat ngon vi them la an, thich an com ms con an man nua, ket qua là bi bs la qua troi vi 1 thang len toi 4kg , bi bat an kieng giong nguoi tieu dg, giam tinh bot, tangchat xo ... thang tip theo ko len can, bs bao tot, o nha ma nghe bầu mà kiêng ji, con thieu chat sao, vậy chứ 1 tháng cuoi len am am, ket qua e bé 4kg2. Me len tang 23kg. Hihihi, gio thi giam dc 20kg( ky cong cua e sau 2 nam) con du so voi truoc bau 3 kg, so voi hou von con gai toi 6kg, huhuhu. Noi tum lai la an thoai mai, trai cay, rau cải la ăn ầm ầm hạn che tinh bot, đường, béo là ko so tăng nhiu dau.
    • 9,707 Bài viết

• 9,679 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhhuyen250987 Xem bài viết
    --> Trộm vía hai bé quá! Mình cũng sinh đôi giờ mới được 29w. Tuần 28 cân hai bạn được 2.4kg. Mẹ thì đã tăng 18kg rồi nên khá lo lắng vì tăng cân nhiều sợ ảnh hưởng đến em bé. Mẹ Khanh-Khue124 có bí quyết gì chưa sẻ cho mình với!
    cân nặng của 2 bạn của mom đến giờ này là tốt rồi, con mình lúc 28w thì mới được 2,1kg thui..hi..mình thì ăn cân đối lắm, hôm nay thịt, ngày mai cá, ngày mốt tôm...trứng thì mỗi tuần 4 quả, sữa đều đều ngày 2 cữ, trái cây thì nho, thanh long, mận, mãng cầu, dứa, ổi, xoài.. chất đầy trong tủ lạnh, chưa kể nước ép. Mình ko phải là ăn quá nhiều nhưng mình chỉ ăn những loại bổ dưỡng, còn mấy loại linh tinh thức ăn vặt thì mình ko có ăn. Mình giữ 2 bé được đến 39w, tuy ko đau bụng muốn sinh nhưng bác sĩ chỉ định mổ luôn vì bụng to quá, nằm thở ko được
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mẹ bầu chỉ cần ăn thêm chút nữa thôi, tăng như thế là ổn đấy. Người ta quy định đến hết thai kì thứ 2, mẹ bầu tăng trong vòng 5.5kg đến 8.5kg là lí tưởng mà.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đang mang thai được 28 tuần, mình ăn uống bình thường, tuy không nhiều nhưng đảm bảo đủ chất, thường xuyên ăn trái cây và uống sữa mỗi ngày, nhưng mình chỉ tăng 3kg ở tuần thai thứ 28, như thế mình và bé có bị suy dinh dưỡng không?
    • 140 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pink_Pink Xem bài viết
    Mình đang mang thai được 28 tuần, mình ăn uống bình thường, tuy không nhiều nhưng đảm bảo đủ chất, thường xuyên ăn trái cây và uống sữa mỗi ngày, nhưng mình chỉ tăng 3kg ở tuần thai thứ 28, như thế mình và bé có bị suy dinh dưỡng không?
    Mẹ Pink lên ít cân nhỉ , m thì mới tuần 25 mà tăng 12kg rùi nặng nề lắm mà hãm ko nổi cứ hay bị đois, các mẹ ăn kiểu gì mà tăng cân ít thích thế
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 111 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Em bầu 13w mà 2 tháng đầu tăng tận 3kg, tháng thứ 3 nghén quá sụt hẳn 1kg. Nghén em ko ăn đc thịt mà chỉ ăn đc rau với trái cây. Sợ con suy dinh dưỡng nên uống vitamin bổ sung, ko biết có sao ko nữa. Lo lắm các mẹ ak
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Còn mình gần 5 tháng rồi mà tăng mới có 1,5kg. mình ko nghén, ăn uống rất đuoc, mình vẫn uống sửa, uống vitamin tổng hợp... mình dùng nước vối hàng ngày thay cho nước lọc..Đi khám thì thai vẫn phát triển bình thường, nhưng vẫn thấy lo lo
    • 65 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình cứ ăn thỏa thích,kết quả là mẹ tăng 20ki,con 2,5ki.đau lòng hết mức,thui rút kinh nghiệm lần sau.
    • 12 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, e người nhỏ trc khi bầu cũng được 38 s39kg thôi. Nhg bây giờ thai được 16 tuần rồi mà em vẫn không hề tăng cân, vẫn giữ 38kg(e đi SA thì cún đc 142Gam). Không biết như vậy có a/hg gì đến con không các mẹ, chồng em suốt ngày nói em vì ko tăng cân do e k chịu ăn.
    • 56 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Có mẹ nào giống em không ạ? Em mang thai 2 tháng nhưng mà cứ đói là không chịu được và bị hạ đường huyết. Lúc chưa mang thai, e có thể nhịn đói buổi sáng nhưng giờ thì 8h sáng, bụng xót ko chịu nổi, tay chân run lẩy bẩy. Em thì ko nghén ăn, chỉ thấy hơi mệt trong người thôi nhưng hiện giờ chưa tăng được kg nào cả ạ.
    • 823 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tinyrose9 Xem bài viết
    Có mẹ nào giống em không ạ? Em mang thai 2 tháng nhưng mà cứ đói là không chịu được và bị hạ đường huyết. Lúc chưa mang thai, e có thể nhịn đói buổi sáng nhưng giờ thì 8h sáng, bụng xót ko chịu nổi, tay chân run lẩy bẩy. Em thì ko nghén ăn, chỉ thấy hơi mệt trong người thôi nhưng hiện giờ chưa tăng được kg nào cả ạ.
    nghén là vậy đó mẹ nó, cồn cào xót ruột rất muốn ăn nhưng khi ăn thì lại muốn ói, nói chung cảm giác khó chịu ghê lắm, bạn uống sữa bầu chưa, nếu chưa uống thử đi, khi đói cứ pha một ly sữa ấm, uống vô là thấy khỏe lên một chút, ăn uống thì khi nào muốn cứ ăn thôi, ăn ít nhưng ăn nhiều bữa nhỏ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 959 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi duyenphungt Xem bài viết
    Các mẹ ơi, e người nhỏ trc khi bầu cũng được 38 s39kg thôi. Nhg bây giờ thai được 16 tuần rồi mà em vẫn không hề tăng cân, vẫn giữ 38kg(e đi SA thì cún đc 142Gam). Không biết như vậy có a/hg gì đến con không các mẹ, chồng em suốt ngày nói em vì ko tăng cân do e k chịu ăn.
    cân nặng thai nhi của bạn thì không thiếu nhưng bạn nhẹ ký quá thì không ổn đâu, sau này mẹ sẽ không có sức mang con khi con to lên và cũng sẽ thiếu dinh dưỡng cho con, bạn nên ăn uống nhiều hơn av2 uống sữa nhiều để lên cân. Hixx..mình thì bây giờ lại lên gần 20kg rồi nè, sau này sinh xong sợ thành mẹ xề thiệt rồi
    • 9,707 Bài viết

• 9,679 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_nhim2015 Xem bài viết
    Mình cứ ăn thỏa thích,kết quả là mẹ tăng 20ki,con 2,5ki.đau lòng hết mức,thui rút kinh nghiệm lần sau.
    hixxx...rút kinh nghiệm nha mẹ nó, đây là tổng cân nặng trong thai kỳ (tổng cộng khoảng 12kg):

Trẻ: 3.200g – 3.600g.
    Nhau thai: 500g – 900g.
    Dịch ối: 900g.
    Sự phì đại tuyến vú: 500g.
    Tử cung: 900g.
    Thể tích máu được gia tăng: 1.400g.
    Mỡ cơ thể: 2.300g.
    Mô và dịch cơ thể tăng: 1.800g
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2