TIN TÀI TRỢ.

Tăng cân hợp lý khi mang thai

• 1.18K Lượt chia sẻ
  • 49.4K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 652 Bài viết

• 621 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi _Orchid_ Xem bài viết
    Mình bị sinh sớm, mình sinh lúc 36w nên lúc đó con mới đc hơn 2kg xíu thôi bạn ạ, quá trình bầu bí k vất vả bằng quá trình nuôi, vì nuôi những bạn thiếu tháng bị áp lực về cân nặng lắm lắm. Bầu bì k bị áp lưc cân nặng mà nuôi con bị áp lực là tháng nào cũng fai tăng và tăng ít nhất là 1kg. Thế nên từ hôm sinh, con fai nằm lồng kính, mẹ k đc gặp con nên hàng ngày mình fai cố ăn uống để cho có sữa để vắt ra gửi cho con ăn. Sau 10 ngày nằm lồng kính con được đón về nhà với bố mẹ. Ngày nào mình cũng uống 3 cốc sữa bầu Dielac Mama Gold, uống nc cam ấm, ăn nhiều canh để có sữa cho bú. Trv 3 tháng đầu con lên mỗi tháng được hơn 1kg, sau 3 tháng nuôi con thì cũng trv con gần đuổi kịp các bạn sinh đủ ngày đủ tháng mẹ nó ạ.
    Sinh non nuôi vất vả lắm mẹ nó ạ, đứa bạn thân mình nó cũng sinh sớm, cũng 37w, con được hơn 2kg, mọi người thì cứ nói 37w thì cũng tạm ổn rồi nhưng mình thấy sao bằng đủ tháng đủ ngày được. Nó bầu bí cứ sợ béo, k dám uống sữa bầu, chỉ ăn uống thôi, mẹ tăng hơn 20kg, sinh con được 2.2kg, nhưng con nó sing ra khó nuôi vì lười ăn, nó stress vô cùng tận, đến hơn 3 tuổi nó mới đỡ vất vả vì chăm con, đến giờ bé nhà nó được hơn 4 tuổi rồi mà vẫn chưa dám có bé t2, vì chăm bé đầu sợ quá đến giờ chưa hoàn hồn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 766 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbau_2303 Xem bài viết
    Mẹ tăng 12kg mà con được có 2,4kg thì hơi nhỏ nhỉ, mẹ nó có ăn uống hay uống sữa bầu k, hay ăn mà k hấp thụ được? Thường thì giờ mình thấy các mẹ bầu sinh con có nhỏ nhỏ cũng tầm 3kg á, nhưng trv em bé tuy sinh nhỏ nhưng ngoan và háu ăn nên cũng đỡ ha. Rút kinh nghiệm lần này mẹ nó để ý các bữa ăn sao cho bổ sung nhiều chất dinh dưỡng nhé, mẹ nó đang uống sữa bầu gì đấy, mình uống Dielac Mama Gold bổ sung nhiều dưỡng chất khỏe cho mẹ, tốt cho con, hơn nữa mẹ lại k sợ béo nhé.
    Bé 2,4kg thì bé quá. Các bé sinh trung bình phải từ 2,9 - 3,3 kg đấy ạ. Còn mẹ thì tăng trung bình chỉ nên từ 9-12kg là hợp lý. Mình lúc mang bầu bé đầu, không có kinh nghiệm, lên tận 17kg mà con cũng chỉ có 3,3kg mà thôi ấy các mẹ ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtam201080 Xem bài viết
    Sinh non nuôi vất vả lắm mẹ nó ạ, đứa bạn thân mình nó cũng sinh sớm, cũng 37w, con được hơn 2kg, mọi người thì cứ nói 37w thì cũng tạm ổn rồi nhưng mình thấy sao bằng đủ tháng đủ ngày được. Nó bầu bí cứ sợ béo, k dám uống sữa bầu, chỉ ăn uống thôi, mẹ tăng hơn 20kg, sinh con được 2.2kg, nhưng con nó sing ra khó nuôi vì lười ăn, nó stress vô cùng tận, đến hơn 3 tuổi nó mới đỡ vất vả vì chăm con, đến giờ bé nhà nó được hơn 4 tuổi rồi mà vẫn chưa dám có bé t2, vì chăm bé đầu sợ quá đến giờ chưa hoàn hồn.
    Mình thấy nhiều ng mang bầu vất vả lắm. Như các cụ vẫn có câu, chửa cửa mả đó các mẹ. Không biét chuyện gì sẽ xảy ra trong quá trình mẹ mang thai, vượt cạn đâu ạ. Thế mà nhiều ông chồng vẫn vô tâm, chả quan tâm gì đến vợ bầu, con nhỏ ý.
    • 766 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Nuôi con mới biết lòng cha mẹ các mẹ nhỉ. Mình nuôi con, mang thai, đau đẻ mới thấy mình nhiều thứ phải lo, nhiều điều phải học, thấy thương mẹ mình hơn ý. Trước mà thấy mẹ quát thì còn hờn dỗi chứ giờ, thấy mình bầu bí, mẹ mình chăm chút từng tý một, thấy thương mẹ quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Mẹ tăng 12kg mà con được có 2,4kg thì hơi nhỏ nhỉ, mẹ nó có ăn uống hay uống sữa bầu k, hay ăn mà k hấp thụ được? Thường thì giờ mình thấy các mẹ bầu sinh con có nhỏ nhỏ cũng tầm 3kg á, nhưng trv em bé tuy sinh nhỏ nhưng ngoan và háu ăn nên cũng đỡ ha. Rút kinh nghiệm lần này mẹ nó để ý các bữa ăn sao cho bổ sung nhiều chất dinh dưỡng nhé, mẹ nó đang uống sữa bầu gì đấy, mình uống Dielac Mama Gold bổ sung nhiều dưỡng chất khỏe cho mẹ, tốt cho con, hơn nữa mẹ lại k sợ béo nhé.
    Ăn uống thế nào để con tăng cân cũng là nghệ thuật đấy ạ. Mình nghe nói ăn nhiều đồ nếp con sẽ tăng cân tốt. Không biết có đúng thế không? Mình chưa kiểm chứng cái này, chỉ thấy nhiều mẹ truyền tai nhau thế thôi ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,723 Bài viết

• 3,947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Ăn uống thế nào để con tăng cân cũng là nghệ thuật đấy ạ. Mình nghe nói ăn nhiều đồ nếp con sẽ tăng cân tốt. Không biết có đúng thế không? Mình chưa kiểm chứng cái này, chỉ thấy nhiều mẹ truyền tai nhau thế thôi ạ.
    He he tớ còn nghe nói uống nước dừa, ăn trứng gà cho con tăng cân và trắng da nữa kìa.. Mà tớ thấy ăn đồ nếp nóng cổ nóng ruột lắm tớ cũng chịu thoai... cứ sữa cho cả mẹ cả con thui
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 553 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thật từ bữa em có thai rồi vật vã vì nghén em mới thấm thía ngày xưa mẹ em vất vả thế nào khi mang thai em, bà kể bà còn ko ăn được cái gì, chỉ có cơm với muối vừng thôi tới tận 5 tháng mới ăn được thêm thức ăn khác ... càng gần ngày sinh càng thấy thương mẹ nhiều hơn ý
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lovely_Sea Xem bài viết
    Nuôi con mới biết lòng cha mẹ các mẹ nhỉ. Mình nuôi con, mang thai, đau đẻ mới thấy mình nhiều thứ phải lo, nhiều điều phải học, thấy thương mẹ mình hơn ý. Trước mà thấy mẹ quát thì còn hờn dỗi chứ giờ, thấy mình bầu bí, mẹ mình chăm chút từng tý một, thấy thương mẹ quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtam201080 Xem bài viết
    Sinh non thì các cơ quan nội tạng của bé chưa phát triển hết, từ phổi cho đến não. Vậy nên những bạn sinh non thì thường hay ốm yêu, sức đề kháng kém hơn các bạn sinh đủ tháng đủ ngày. Nuôi bạn đầu đã mệt rồi thì đúng là sợ, không dám sinh tiếp cũng phải.
    J40yp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Phải share bài này cho cô em mình đọc mới đc. Nó cứ không chịu ăn, sợ béo, ko ăn, nên mình lo, con em mình sinh ra sẽ còi cọc mất. Hic..hic... bầu 6tháng mà chả nhìn thấy bụng biếc gì đâu các mẹ ạ. Chán lắm. Nói chả nghe, cứ thích đẹp, bầu bì thì đẹp với ai mà đẹp chứ.
    • 553 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui hồi bầu bé đầu tiên em chẳng ăn được mấy đâu ạ, cũng ti toe uống sữa bầu mà ko được nhiều, cả ngày nhắm mắt uống cố cũng chỉ đc tầm 1 cốc thôi ạ. Trộm vía con sinh ra nhẹ cân, nhưng đầy tháng là con tăng được 1,6kg thành tròn 4kg đấy ạ. Sinh ra em thương con nhỏ quá nên cũng tích cực ăn đồ ăn lợi sữa, uống sữa bầu tiếp nên mới được vậy.
    Giờ đang bầu bé thứ 2 em cũng chỉ uống Dielac Mama Gold thôi ạ (bầu lần này trộm vía lại uống sữa ngon lành) có lẽ thế nên nhu cầu ăn của em cũng bình thường hihihi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,723 Bài viết

• 3,947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trộm vía bé tăng mỗi tháng 1kg vậy là mẹ chăm khéo và con hấp thụ tốt rùi đó. Vậy mới thấy, ở trong bụng mẹ phát triển tốt thì ra ngoài rồi con sẽ có đà phát triển tốt hơn và mẹ cũng đỡ vất vả hơn các mẹ nhỉ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi _Orchid_ Xem bài viết
    Mình bị sinh sớm, mình sinh lúc 36w nên lúc đó con mới đc hơn 2kg xíu thôi bạn ạ, quá trình bầu bí k vất vả bằng quá trình nuôi, vì nuôi những bạn thiếu tháng bị áp lực về cân nặng lắm lắm. Bầu bì k bị áp lưc cân nặng mà nuôi con bị áp lực là tháng nào cũng fai tăng và tăng ít nhất là 1kg. Thế nên từ hôm sinh, con fai nằm lồng kính, mẹ k đc gặp con nên hàng ngày mình fai cố ăn uống để cho có sữa để vắt ra gửi cho con ăn. Sau 10 ngày nằm lồng kính con được đón về nhà với bố mẹ. Ngày nào mình cũng uống 3 cốc sữa bầu Dielac Mama Gold, uống nc cam ấm, ăn nhiều canh để có sữa cho bú. Trv 3 tháng đầu con lên mỗi tháng được hơn 1kg, sau 3 tháng nuôi con thì cũng trv con gần đuổi kịp các bạn sinh đủ ngày đủ tháng mẹ nó ạ.
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 553 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui trời, bầu thì phải lo ăn uống bồi bổ đủ chất để con khỏe mẹ khỏe chứ lại còn nhịn ăn thì làm sao mà con khỏe mạnh và phát triển tốt được ạ?
    Nhà em dù là rất sợ tăng cân nhiều nhưng vẫn phải luôn đảm bảo ăn uống no và đủ chất để luôn đảm bảo cung cấp đầy đủ dưỡng chất cho con yêu và mỗi ngày phải uống 2 ly sữa Dielac Mama (uống sữa sữa này em cũng đỡ bị táo bón hẳn đấy, mà cũng chẳng bị thiếu sắt hay canxi mỗi khi đi khám thai làm các ktra cơ bản nhé) chỉ cần thế là mừng lắm rùi. Còn vụ làm đẹp thì để sau khi hoàn thành nhiệm vụ sẽ tới lượt mẹ được làm đẹp.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Phải share bài này cho cô em mình đọc mới đc. Nó cứ không chịu ăn, sợ béo, ko ăn, nên mình lo, con em mình sinh ra sẽ còi cọc mất. Hic..hic... bầu 6tháng mà chả nhìn thấy bụng biếc gì đâu các mẹ ạ. Chán lắm. Nói chả nghe, cứ thích đẹp, bầu bì thì đẹp với ai mà đẹp chứ.
    • 1,251 Bài viết

• 2,296 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phetbong Xem bài viết
    Trộm vía bé tăng mỗi tháng 1kg vậy là mẹ chăm khéo và con hấp thụ tốt rùi đó. Vậy mới thấy, ở trong bụng mẹ phát triển tốt thì ra ngoài rồi con sẽ có đà phát triển tốt hơn và mẹ cũng đỡ vất vả hơn các mẹ nhỉ.
    Đúng rồi, con có sức đề kháng tốt, lúc đẻ mà khỏe thì nuôi nhàn hơn là các bạn sinh thiếu tháng hay bé quá. Chỉ riêng việc cho con ăn thôi cũng đa mết rồi ý. Bạn nhà mình chỉ có khi nào ốm mới nhõng nhẽo không chịu ăn mà mình đã mệt hết cả người rồi. Nhiều mẹ kể cho con ăn bằng xi lanh mà mình nghe thôi đã thấy hãi rồi.
    • 652 Bài viết

• 621 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lovely_Sea Xem bài viết
    Bé 2,4kg thì bé quá. Các bé sinh trung bình phải từ 2,9 - 3,3 kg đấy ạ. Còn mẹ thì tăng trung bình chỉ nên từ 9-12kg là hợp lý. Mình lúc mang bầu bé đầu, không có kinh nghiệm, lên tận 17kg mà con cũng chỉ có 3,3kg mà thôi ấy các mẹ ạ.
    Ui, em bé mà được 2.4kg thì chắc bé lắm ý nhỉ? Mình hồi 30 năm trước khi cuộc sống còn khó khăn mà mẹ mình cũng sinh được 2.5kg. Hồi đó lúc nào đi khám mình cũng bị kết luận là Suy dinh dưỡng cấp độ 1 đấy. Con bé vậy thì lúc chăm con phải thật cố gắng để con đủ chất, phát triển cho đạt mức chuẩn của từng thời kỳ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mieunhataymo Xem bài viết
    Ui trời, bầu thì phải lo ăn uống bồi bổ đủ chất để con khỏe mẹ khỏe chứ lại còn nhịn ăn thì làm sao mà con khỏe mạnh và phát triển tốt được ạ?
    Nhà em dù là rất sợ tăng cân nhiều nhưng vẫn phải luôn đảm bảo ăn uống no và đủ chất để luôn đảm bảo cung cấp đầy đủ dưỡng chất cho con yêu và mỗi ngày phải uống 2 ly sữa Dielac Mama (uống sữa sữa này em cũng đỡ bị táo bón hẳn đấy, mà cũng chẳng bị thiếu sắt hay canxi mỗi khi đi khám thai làm các ktra cơ bản nhé) chỉ cần thế là mừng lắm rùi. Còn vụ làm đẹp thì để sau khi hoàn thành nhiệm vụ sẽ tới lượt mẹ được làm đẹp.
    Ở cty bà chị mình mấy bà coi trọng hình thức là số 1 còn có kiểu vừa bầu vừa uống thuốc giảm cân cơ, mình k thể hiểu luôn ý. Mấy lần lên cty bà chị mình có việc, gặp mấy bà bầu mà người như người mẫu, chỉ to mỗi cái bụng, vẫn đi giầy cao 5c như bt, mình ngưỡng mộ lắm hỏi bí quyét thì các bà bảo vừa bầu vừa uống thuốc giản cân. MÌnh nghe mà mắt tròn mắt dẹt, bà ý cứ mắng mình nhà quê, bảo tư vấn bs hết rồi, k ảnh hưởng gì đến con đâu nên k fai sợ. Mình k biết là có ảnh hưởng hay k ảnh hưởng đến con, nhưng là mình thì mình chẳng dám mạo hiểm thế đâu. Đẹp cũng quan trong đấy nhưng con vẫn là số 1.
    J40yp7
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4