TIN TÀI TRỢ.

Tăng cân hợp lý khi mang thai

• 1.18K Lượt chia sẻ
  • 49.7K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cao 1m63, nặng 49kg. Lúc 7w nặng gần 50kg. Rồi bắt đầu chuỗi ngày ốm nghén, ăn thì kén mà ói thì giỏi, sữa bầu Enfamama uống ngày dc 1ly ngày thì ko, e mới uống bổ sung viên tổng hợp vitamin và khoáng chất Nature Made Prenatal multi + DHA của Mỹ. Tới 12w khám còn 47kg, con vẫn khỏe, chẳng thấy bác sĩ chê gì. Giờ gần 14w rồi chưa cân lại mà em đang sợ sụt kg thêm đây. Em lần đầu mang thai nên hơi lo.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình 26 tuần e bé đc 1.1kg. Bây giờ bầu 29 tuần tăng 10kg rồi. lo tăng cân nhiu quá
    • 6,735 Bài viết

• 9,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thường là 3 tháng đầu của thai kỳ (tam cá nguyệt thứ nhất) các mẹ bầu sẽ bị sụt cân do ốm nghén. Tam cá nguyệt thứ 2 bắt đầu tăng cân. Tăng nhanh nhất ở tam cá nguyệt thứ 3. Làm sao đó để mẹ tăng cân trong mức cho phép, còn con vẫn phát triển đầy đủ. Thai kỳ bình thường kéo dài từ 38-42 tuần, và con nặng trong khoảng 2,5-3,5kg là vừa đẹp các mẹ bầu ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kubin-lovemyson Xem bài viết
    Có mẹ nào như em không.trước khi mang thai em cao 1.58m,nặng 47kg.bây giờ e đã được 14 tuần mà lên tận 5kg.em như bị béo phì vậy.mới 14 tuần mà em phải bận đồ bầu rồi.mà lạ là em chỉ ăn ngày 3 bữa.bữa sáng ăn bún,cháo gì đó.trưa và chiều ăn nửa bát cơm,chỉ ăn cá và rau ko dám ăn thịt,có bữa nhịn luôn cơm.thế mà cân nặng em cứ tăng đều ko rõ nguyên nhân.bây giờ sợ quá em còn chẳng dám ngủ trưa.có mẹ nào bị tăng cân nhiều như em cho em chút kinh nghiệm.liệu em có tăng cân quá mất ko,em sợ tiểu đường thai kì.giúp em với,em vô cùng hoang mang
    Nếu tính chỉ số BMI trước khi có bầu của mẹ nó thì ra 18.8 trong mức bình thường. Cả thai kỳ mẹ nó tăng khoảng 10-12kg là vừa đẹp. Thứ làm tăng cân nhiều là cơm và chất béo. Mẹ nó nhịn luôn cơm, thay bằng rau và cá nhưng vẫn tăng cân chắc do mẹ nó không bị nghén và bé phát triển tốt đó. Mẹ nó nên vận động hợp lý (đi bộ, bơi lội nhẹ nhàng ...) nha. Chúc mẹ nó một thai kỳ khoẻ mạnh mẹ tròn con vuông nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 446 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi langnghephukhe Xem bài viết
    Em cũng đang tuần thứ 8 mà trước khi có bầu gầy quá, thiếu cân lắm ah. EM cao 1,56 m mà nặng có 38-39 kg. Giờ cũng đang mức 38kg ko biết có sao ko đây ah
    Bác sĩ của mình nói vui vầy nè. Có phân nửa số mẹ bầu tăng cân không đúng chuẩn. Các bà thừa cân lại tăng cân nhiều hơn các bà vốn gầy sẵn. Đó là do thói quen ăn uống trước khi có bầu ảnh hưởng đến cân nặng cả thai kỳ. Cơ thể mỗi người có chế độ hấp thu khác nhau. Mẹ có cân nặng bình thường trước khi mang thai nên tăng 11,3 – 16kg. Nếu người mẹ thiếu cân trước khi mang thai nên tăng 12,7 – 18,3kg. Trường hợp mẹ dư thừa cân trước khi mang thai, nên tăng 7 – 11,3kg. Nếu mẹ có song thai thì nên tăng 16 – 20,5kg. Nên ăn các loại thực phẩm giàu dinh dưỡng chứ không nên chỉ ăn quà vặt hoặc nước giải khát không có năng lượng. Bổ sung sắt, canxi, DHA, iode, axit folic, cholin qua đường ăn uống. Mình thấy gọn nhất là uống ngày 2 cốc sữa bầu là xong. Như nhà mình dùng Dielac Mama Gold nè. Nhanh, gọn, lẹ và hiệu quả.
    • 6,735 Bài viết

• 9,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quan trọng là con tăng được bao nhiêu nữa nha các mẹ. Có mẹ tăng 30kg luôn nhưng sinh con có 2,2kg. Đồng nghiệp của mình nè chứ nói đâu xa. Ăn kiểu gì mà mẹ to như con khủng long bạo chúa, còn con như con chuột lắt. Đó là em ấy tự nói chứ không phải mình đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Thường là 3 tháng đầu của thai kỳ (tam cá nguyệt thứ nhất) các mẹ bầu sẽ bị sụt cân do ốm nghén. Tam cá nguyệt thứ 2 bắt đầu tăng cân. Tăng nhanh nhất ở tam cá nguyệt thứ 3. Làm sao đó để mẹ tăng cân trong mức cho phép, còn con vẫn phát triển đầy đủ. Thai kỳ bình thường kéo dài từ 38-42 tuần, và con nặng trong khoảng 2,5-3,5kg là vừa đẹp các mẹ bầu ạ.
    Em bầu 3 tháng đầu lên được 1kg. 3 tháng giữa lên được 3kg nữa. Mong 3 tháng cuối tăng trong mức cho phép. Em sợ sinh xong rồi mà bạn bè nhìn lại bảo "ủa chưa sinh hả" như nhỏ em họ em đó. Sinh xong 2 tháng đi ăn cưới, ai cũng hỏi "chừng nào sinh" ngại lắm! Thích nhất là mẹ tăng cân vừa phải, và con cứng cáp khoẻ mạnh thông minh chị nhỉ? Em hiện tại ăn uống bình thường, chia nhỏ bữa ăn ra cho dễ tiêu hoá. Sáng và tối uống 2 cốc Dielac Mama Gold nữa là đủ dinh dưỡng cho cả mẹ lẫn con.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 446 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trang.Ha Xem bài viết
    Nếu tính chỉ số BMI trước khi có bầu của mẹ nó thì ra 18.8 trong mức bình thường. Cả thai kỳ mẹ nó tăng khoảng 10-12kg là vừa đẹp. Thứ làm tăng cân nhiều là cơm và chất béo. Mẹ nó nhịn luôn cơm, thay bằng rau và cá nhưng vẫn tăng cân chắc do mẹ nó không bị nghén và bé phát triển tốt đó. Mẹ nó nên vận động hợp lý (đi bộ, bơi lội nhẹ nhàng ...) nha. Chúc mẹ nó một thai kỳ khoẻ mạnh mẹ tròn con vuông nhé!
    3 tháng cuối tăng nhanh lắm hehe. Hơn thua nhau là ở tam cá nguyệt cuối cùng ấy. Nghe nói ai không bị nghén là thấy mừng cho người đó. Nhưng cân nặng nhích đều đặn thì cũng nên hỏi ý kiến bác sĩ dinh dưỡng xem thế nào. Mình ngại nhất là sau 6 tháng trở lại cơ quan mọi người bảo sau lưng "sao mà béo thế" đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 446 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ann1973 Xem bài viết
    Bác sĩ của mình nói vui vầy nè. Có phân nửa số mẹ bầu tăng cân không đúng chuẩn. Các bà thừa cân lại tăng cân nhiều hơn các bà vốn gầy sẵn. Đó là do thói quen ăn uống trước khi có bầu ảnh hưởng đến cân nặng cả thai kỳ. Cơ thể mỗi người có chế độ hấp thu khác nhau. Mẹ có cân nặng bình thường trước khi mang thai nên tăng 11,3 – 16kg. Nếu người mẹ thiếu cân trước khi mang thai nên tăng 12,7 – 18,3kg. Trường hợp mẹ dư thừa cân trước khi mang thai, nên tăng 7 – 11,3kg. Nếu mẹ có song thai thì nên tăng 16 – 20,5kg. Nên ăn các loại thực phẩm giàu dinh dưỡng chứ không nên chỉ ăn quà vặt hoặc nước giải khát không có năng lượng. Bổ sung sắt, canxi, DHA, iode, axit folic, cholin qua đường ăn uống. Mình thấy gọn nhất là uống ngày 2 cốc sữa bầu là xong. Như nhà mình dùng Dielac Mama Gold nè. Nhanh, gọn, lẹ và hiệu quả.
    Sữa bầu là món không thể thiếu của các mẹ bầu đâu. Dielac Mama Gold tăng cường sức khoẻ cho mẹ Hỗ trợ phát triển cho bé, giàu DHA giúp bé phát triển trí thông minh. Nên ai thân thiết mang thai là mình tặng cho 1 hộp để mừng cho mẹ ấy đấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ann1973 Xem bài viết
    Mình thuộc nhóm mẹ thiếu cân trước khi mang bầu đó, thế mà bầu bí cũng chỉ lên được có 10kg, đẻ xong lại về cân như trước luôn. Mặc dù là cơ thể thiếu cân trước khi bầu, nhưng cả quá trình bầu mình ăn uống vẫn rất khoa học, k cố ăn thật nhiều để tăng cân, vì mình chỉ sợ ăn nhiều quá, tăng cân nhanh bất thường sẽ dẫn đến tiểu đường thai kỳ, ảnh hưởng đến sức khỏe của 2 mẹ con. Mình cũng uống Dielac Mama Gold, cân nặng tăng hợp lý, con hấp thụ tốt.
    J40yp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,758 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó cả thai kỳ mà tăng được 10kg vậy con được mấy ký? về tăng cân của mẹ như vậy là chuẩn rùi đó, nhà mình lần nào bầu cũng tăng 13kg hihihi.
    Trong quá trình mang thai nên ăn đa dạng thực phẩm, nhưng không nên ăn nhiều quá đúng như mẹ nó nói đó dễ sinh ra một số bệnh nguy hiểm cho thai nhi thậm chí là cho cả mẹ.
    Mẹ nó uống Dielac Mama là chuẩn đó, vì sữa này giảm 20% chất béo, mà còn bổ sung thêm 15% canxi và 60% vitamin D3, hỗ trợ sự hình thành và phát triển hệ xương của thai nhi, giảm nguy cơ loãng xương ở mẹ bên cạnh đó còn bổ sung 28 vitamin và khoáng chất thiết yếu giúp cả mẹ và thai nhi khỏe mạnh nữa.

Trích dẫn Nguyên văn bởi _Orchid_ Xem bài viết
    Mình thuộc nhóm mẹ thiếu cân trước khi mang bầu đó, thế mà bầu bí cũng chỉ lên được có 10kg, đẻ xong lại về cân như trước luôn. Mặc dù là cơ thể thiếu cân trước khi bầu, nhưng cả quá trình bầu mình ăn uống vẫn rất khoa học, k cố ăn thật nhiều để tăng cân, vì mình chỉ sợ ăn nhiều quá, tăng cân nhanh bất thường sẽ dẫn đến tiểu đường thai kỳ, ảnh hưởng đến sức khỏe của 2 mẹ con. Mình cũng uống Dielac Mama Gold, cân nặng tăng hợp lý, con hấp thụ tốt.
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,758 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quả thật trong quá trình mang thai nhiều mẹ tăng cân quá nhiều 20-30kg, việc tăng cân quá nhiều như thế này là không hề cần thiết nếu không muốn nói là có thể gây những tác dụng phụ như khiến mẹ và bé béo phì, tiểu đường thai kỳ và gặp khó khăn trong vấn quá trình sinh nở.
    Để cân nặng không tăng lên quá nhiều trong 9 tháng mang thai, mẹ bầu cần chú ý:
    Hạn chế chất béo
    Ưu tiên đồ luộc, hấp
    Tránh đồ ngọt, đồ ăn nhanh
    Ăn chậm, nhai kỹ
    Ăn thành nhiều bữa nhỏ
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 563 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em bé đầu cả thai kỳ tăng được 12kg, sinh con được có 2,4kg. Chồng toàn kêu không biết đẻ hic.
    Nhưng trộm vía sinh con ra con lại ăn được nên tăng cân tốt lắm.
    Giờ đang bầu bé 2, 5 tháng mà mới tăng được có 2kg thui. Mỗi ngày đều đặn 2 ly sữa ăn uống đầy đủ thế mà tăng ít quá các mẹ ạ
    • 766 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tamj Xem bài viết
    Em cao 1m63, nặng 49kg. Lúc 7w nặng gần 50kg. Rồi bắt đầu chuỗi ngày ốm nghén, ăn thì kén mà ói thì giỏi, sữa bầu Enfamama uống ngày dc 1ly ngày thì ko, e mới uống bổ sung viên tổng hợp vitamin và khoáng chất Nature Made Prenatal multi + DHA của Mỹ. Tới 12w khám còn 47kg, con vẫn khỏe, chẳng thấy bác sĩ chê gì. Giờ gần 14w rồi chưa cân lại mà em đang sợ sụt kg thêm đây. Em lần đầu mang thai nên hơi lo.
    Mình thì uống Dielac mama các mẹ ạ. Uống từ đứa nhỏ đến đứa lớn luôn. Chỉ uống được đúng loại sữa này, uống sữa khác thì thấy khó vào, cảm giác cứ ngán ngán, ko uống được. Thành ra quen vị rồi, không đổi nữa. THấy bé tăng cân cũng tốt, nên ko có nhu cầu chuyển.
    • 1,273 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Mình cũng là fan của dielac mama gold đây các mẹ ạ. Nói chung, mình cũng không phải bà mẹ quá cầu kỳ, cứ uống riết sữa ngoại. Mình cũng đã uống các loại sữa ngoại khác nhau trước khi chốt hạ Dielac mama gold. Tự cảm thấy mình phù hợp với hương và vị của loại này. Thấy con cũng không bị kém trí tuệ hay kém cân nặng rì hết.
    • 766 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Đâu có phải cứ sữa ngoại là tốt đâu ạ. Bản thân mình thấy hàng nội nhà mình nhiều món tốt lắm không riêng sữa. Dielac mama gold thấy nhiều mẹ dùng mà. Nhiều mẹ cho cảm nhận tốt nữa. Mình cũng không thấy có vấn đề gì, thấy con khoẻ mạnh, mát, không ngán, uống đc ngày 3 cốc là tốt rồi
    • 1,273 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Oài, mẹ nó siêu thế. Ngày uống đc hẳn 3 lý sữa bầu cơ á? Mình thì chỉ uống đc 1 ly vào buổi tối, trước khi đi ngủ thôi ạ. Ban ngày thì đi làm suốt, chẳng có lúc nào nghĩ đc đến viêc uống sữa, Trộm vía, con vẫn khoẻ mạnh. Cứ nghĩ, mẹ thật đáng trách ý ạ
    • 766 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Làm gì đến độ không có thời gian chăm sóc mình như thế hả mẹ nó? Nói thật, mìnhyêu mình chứ, kể cả bận thế nào đi chăng nữa thì sức khoẻ của mẹ và bé vẫn là điều quan trọng nhất đó các mẹ à
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phetbong Xem bài viết
    Mẹ nó cả thai kỳ mà tăng được 10kg vậy con được mấy ký? về tăng cân của mẹ như vậy là chuẩn rùi đó, nhà mình lần nào bầu cũng tăng 13kg hihihi.
    Trong quá trình mang thai nên ăn đa dạng thực phẩm, nhưng không nên ăn nhiều quá đúng như mẹ nó nói đó dễ sinh ra một số bệnh nguy hiểm cho thai nhi thậm chí là cho cả mẹ.
    Mẹ nó uống Dielac Mama là chuẩn đó, vì sữa này giảm 20% chất béo, mà còn bổ sung thêm 15% canxi và 60% vitamin D3, hỗ trợ sự hình thành và phát triển hệ xương của thai nhi, giảm nguy cơ loãng xương ở mẹ bên cạnh đó còn bổ sung 28 vitamin và khoáng chất thiết yếu giúp cả mẹ và thai nhi khỏe mạnh nữa.
    Mình bị sinh sớm, mình sinh lúc 36w nên lúc đó con mới đc hơn 2kg xíu thôi bạn ạ, quá trình bầu bí k vất vả bằng quá trình nuôi, vì nuôi những bạn thiếu tháng bị áp lực về cân nặng lắm lắm. Bầu bì k bị áp lưc cân nặng mà nuôi con bị áp lực là tháng nào cũng fai tăng và tăng ít nhất là 1kg. Thế nên từ hôm sinh, con fai nằm lồng kính, mẹ k đc gặp con nên hàng ngày mình fai cố ăn uống để cho có sữa để vắt ra gửi cho con ăn. Sau 10 ngày nằm lồng kính con được đón về nhà với bố mẹ. Ngày nào mình cũng uống 3 cốc sữa bầu Dielac Mama Gold, uống nc cam ấm, ăn nhiều canh để có sữa cho bú. Trv 3 tháng đầu con lên mỗi tháng được hơn 1kg, sau 3 tháng nuôi con thì cũng trv con gần đuổi kịp các bạn sinh đủ ngày đủ tháng mẹ nó ạ.
    J40yp7
    • 1,269 Bài viết

• 2,298 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mieunhataymo Xem bài viết
    Em bé đầu cả thai kỳ tăng được 12kg, sinh con được có 2,4kg. Chồng toàn kêu không biết đẻ hic.
    Nhưng trộm vía sinh con ra con lại ăn được nên tăng cân tốt lắm.
    Giờ đang bầu bé 2, 5 tháng mà mới tăng được có 2kg thui. Mỗi ngày đều đặn 2 ly sữa ăn uống đầy đủ thế mà tăng ít quá các mẹ ạ
    Mẹ tăng 12kg mà con được có 2,4kg thì hơi nhỏ nhỉ, mẹ nó có ăn uống hay uống sữa bầu k, hay ăn mà k hấp thụ được? Thường thì giờ mình thấy các mẹ bầu sinh con có nhỏ nhỏ cũng tầm 3kg á, nhưng trv em bé tuy sinh nhỏ nhưng ngoan và háu ăn nên cũng đỡ ha. Rút kinh nghiệm lần này mẹ nó để ý các bữa ăn sao cho bổ sung nhiều chất dinh dưỡng nhé, mẹ nó đang uống sữa bầu gì đấy, mình uống Dielac Mama Gold bổ sung nhiều dưỡng chất khỏe cho mẹ, tốt cho con, hơn nữa mẹ lại k sợ béo nhé.
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4