Tam cá nguyệt đầu tiên - thay đổi cần thực hiện để thai kỳ vui khỏe

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.28K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 169 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Cơ thể bạn khi mang thai đã khác xưa rất nhiều, vậy nên cần lắm những thay đổi trong nhận thức và lối sống để đảm bảo cho cả bạn và con được khỏe và vui vẻ hết mức có thể.

1. Đối tốt với bản thân

Nếu bạn thích thì hãy đi xem phim, hãy ra ngoài ăn tối, hãy đi chăm sóc móng tay chân hoặc làm điều gì mà bạn có hứng thú – miễn là an toàn với hai mẹ con bạn. Bạn xứng đáng được chiều chuộng một chút, vì việc mang thai không phải là công việc dễ dàng!

Happy-Woman
    (Ảnh: Internet)

2. Mua đồ nội y mới

Mua đồ lót mới là việc làm cần thiết chứ không hề là vô ích, phí tiền, vì ngực bạn khi mang thai có thể tăng đến 1-2 size, đặc biệt nếu đây là thai kỳ đầu tiên của bạn; và do bụng của bạn đang ngày càng lớn lên nên những chiếc quần lót cũng cần được mua mới với size lớn hơn. Hãy nhờ người thân hoặc nhân viên bán hàng có kinh nghiệm giúp bạn chọn được chiếc áo quần phù hợp, chất liệu tốt nhất nên là cotton mềm mại.

3. Nhận biết những dấu hiệu bất thường trong thai kỳ

Khi thai kỳ diễn ra, bạn có thể bị đau khắp người và bị nhiều cảm giác lạ lùng lần đầu mới gặp nên không dễ biết được điều gì là bình thường và điều gì không. Đã vậy, một số dấu hiệu có thể còn nặng hoặc nhẹ hơn tùy thuộc vào tình trạng hiện tại của bạn, thể trạng vốn có hoặc bạn đã mang thai lâu rồi hay mới… Hãy tìm hiểu từ chuyên gia, sách báo, internet để nhận biết được những dấu hiệu có thể báo hiệu vấn đề bất thường; nếu có bất kỳ điều gì thắc mắc hoặc lo lắng, hãy liên lạc ngay với bác sỹ.

4. Chợp mắt nghỉ ngơi

Khi bạn mệt mỏi và khó có thể cầm cự được suốt cả ngày, hãy giải thoát mình bằng 15 phút chợp mắt. Nếu bạn đi làm, hãy tìm một nơi để có thể “trốn thoát” một lát – có thể là văn phòng bạn đã đóng cửa lại, phòng nghỉ của công ty hoặc phòng họp trống, và nhớ đặt báo thức trên điện thoại nhé.

5. Thử các kỹ thuật thư giãn

Hít thở sâu, tập yoga bà bầu có thể giúp bạn cảm thấy khỏe hơn và ngủ ngon hơn. Việc tập luyện, duỗi người sẽ giúp bạn dẻo dai, linh hoạt hơn, phòng ngừa các cơ bị co cứng, khiến bạn cảm thấy thư giãn và thoải mái hơn.

6. Đi bộ và vận động

15-20 phút đi bộ mỗi ngày có thể giúp cải thiện sức khỏe và khả năng chịu đựng của bạn, hồi phục lại năng lượng và sự thư thái tinh thần khi bạn cảm thấy mệt mỏi.

7. Quan hệ đi nếu bạn muốn

Trong tam cá nguyệt đầu tiên, bạn có thể cảm thấy mệt mỏi, nôn nao dẫn đến không còn tâm trạng nào để nghĩ chuyện yêu đương nữa. Nhưng nếu bạn cảm thấy muốn (và không bị bất kỳ biến chứng nào khiến cho việc quan hệ trở nên nguy hiểm) thì “tới luôn bác tài”, việc này sẽ không làm đau em bé đâu. Dịch ối và những cơ tử cung khỏe mạnh sẽ bảo vệ em bé, còn nút nhẩy cổ tử cung dày cũng đã hình thành và giúp chống lại viêm nhiễm.

happy-couple-touching-noses
    (Ảnh: Internet)

8. Tìm cách giảm cảm giác khó chịu do nghén

Những cơn nghén ngẩm có thể kéo dài cả ngày, tác động đến ¾ số phụ nữ mang thai trong tam cá nguyệt đầu tiên. Nếu bạn bị nhẹ thì chỉ cần một số giải pháp đơn giản đã đủ để làm dịu tình hình, như: cố gắng ăn những bữa nhỏ, thường xuyên, chuẩn bị sẵn sàng đồ ăn vặt lành mạnh để ăn xen kẽ giữa những bữa chính, nên ăn các món ăn nhạt ở nhiệt độ phòng (không quá nóng hoặc lạnh). Một số thai phụ cho biết gừng hoặc biện pháp châm cứu cũng có hiệu quả tốt. Nếu những cách trên không có tác dụng, bạn bị ốm nghén nặng thì hãy nói chuyện với bác sỹ để được điều trị kịp thời, bảo đảm sức khỏe.

9. Đi ngủ sớm

Vào đầu thai kỳ, bạn có thể mệt mỏi hơn so với tưởng tượng, vậy nên hãy cố gắng nghỉ ngơi thêm bằng cách đi ngủ sớm – kể cả khi bạn thường cho rằng chỉ người già mới đi ngủ sớm.

10. Gặp gỡ bạn bè

Khi mang thai, tâm trạng bạn sẽ lên xuống rất thất thường. Hãy giúp mình cảm thấy thoải mái hơn bằng cách chia sẻ những băn khoăn lo lắng, những niềm vui và hy vọng của mình với người thân, bạn bè hoặc những người bạn trên diễn đàn dành cho các bà mẹ – là những người cũng “cùng chung cảnh ngộ” nên sẽ phần nào hiểu được những tâm tư của bạn.

<<< 3 tam cá nguyệt

<<< Dưỡng thai

<<< Thư giãn khi mang thai
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

BÀI TƯƠNG TỰ