TIN TÀI TRỢ.

Sinh đôi, hạnh phúc nhân đôi, lo lắng nhân đôi

• 8.55K Lượt chia sẻ
  • 6.84K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Bạn đang có bầu song sinh? Hãy chuẩn bị cho những khó khăn gấp bội và niềm hạnh phúc nhân đôi đi nhé!

1. Một lần sinh, hai thiên thần. Lời quá còn gì, chỉ phải một lần mang nặng đẻ đau, chỉ một lần đếm từng ngày cho đến ngày khai hoa nở nhụy. Cứ 285 bà mẹ thì có duy nhất một bà mẹ mang song thai cùng trứng - nghĩa là bạn rơi vào trường hợp hiếm hoi có thể có nhiều con trong một lần sinh đẻ và nhất là hai đứa trẻ lại giống nhau như tạc. Mặc dù mang song thai khiến các mẹ trải qua thời kỳ bầu bí mệt mỏi hơn và nhiều hiểm nguy hơn, nhưng thật tuyệt vời nếu chỉ phải thai nghén một lần mà đã có đủ chỉ tiêu dân số của một gia đình.

2. Mẹ vơ-đét. Việc mang song thai khiến mẹ trở thành ngôi sao! Nhìn bụng bầu chang bang của bạn, tất cả mọi người có dịp tiếp xúc với bạn đều trầm trồ: “Song thai hả?!?!”. Dường như hình ảnh một cặp sinh đôi xinh xắn và giống nhau như hai giọt nước là ước muốn của không ít phụ nữ; nên mọi người quan tâm, săn sóc bà bầu song thai là chuyện đương nhiên. Không chỉ được chú ý, mẹ bầu song thai còn được quan tâm nhiều hơn. Một chị bầu song thai ở nơi tôi lam việc được các đồng nghiệp khác ưu tiên chỉ làm việc nhẹ nhàng, nghỉ ngơi nhiều hơn, có món ngon lại được để dành cho… tất cả đều vì hai thiên thần xinh đẹp.

3. Bạn sẽ yêu chồng nhiều hơn. Một người cha của cặp song sinh về cơ bản sẽ trở thành người mẹ thứ hai. Anh ấy sẽ cùng bạn chăm sóc hai đứa trẻ hoặc thậm chí anh ấy nhận trách nhiệm chăm lo cho một trong hai con để bạn có thể lo cho đứa còn lại. Người cha của những cặp đa thai luôn khéo léo và giỏi chăm con hơn những ông bố bình thường khác.

awesome-twins

4. Nguồn giải trí bất tận. Một cặp sinh đôi là một nùi rắc rối? Đúng thế! Nhưng tin tốt là bạn sẽ “cười không nhặt được mồm” với những trò chúng mang lại. Chỉ cần nhìn hai đứa trẻ hoàn toàn giống nhau thôi, bạn đã cảm thấy mình chả việc gì phải phí tiền cho truyền hình cáp hoặc rạp chiếu phim. Hai đứa trẻ sinh động, vui nhộn và mới lạ hơn rất nhiều!

5. Hạnh phúc nhân đôi. Có những khoảnh khắc làm cho các bà mẹ tê người vì hạnh phúc: đó là lúc con cười, khi con lẫy, khi con cất những bước đi vụng về đầu tiên… Là mẹ của cặp đôi song sinh, bạn sẽ tận hưởng gấp đôi niềm hạnh phúc của các bà mẹ khác. Kể cả những cái ôm, những lời nói yêu thương… bạn cũng được nhận gấp đôi từ hai thiên thần của mình. Đặc biệt: nếu bạn bỏ lỡ cơ hội để ghi lại khoảnh khắc ngoạn mục của bé này, bạn sẽ có cơ hội thứ hai thực hiện điều đó với đứa trẻ còn lại trong thời gian tới.

6. Lo lắng cũng không ít. Đầu tiên là nỗi lo lắng về sự an toàn của con khi nằm trong bụng mẹ (mang song thai nguy hiểm hơn so với thai một). Sau đó là đối mặt với việc chăm hai đứa trẻ cùng một lúc (kinh phí gấp đôi, bận rộn gấp đôi…), trải qua thời kỳ ương bướng tuổi lên 3 với gấp đôi căng thẳng, khi con đi học mẹ cũng lo lắng bằng hai lần người ta. Đến khi con vào tuổi dậy thì, mẹ cũng phải tập trung gấp mấy lần bình thường để lắng nghe những thay đổi ở con mình. Rồi đến khi con yêu đương, cưới hỏi… mẹ cũng phải lo toan hơn gấp bội. Và hãy hình dung đến cảnh hai đứa con bạn cùng sinh con…

em-be1

7. Hi sinh nhiều hơn. Là cha mẹ của hai đứa trẻ sinh đôi, bạn ít nhiều phải hi sinh bản thân gấp mấy lần người khác. Đôi khi bạn cảm thấy hình như đã mấy ngày qua mình không nhìn vợ/chồng mình mà chỉ tập trung vào con cái. Đã lâu lắm rồi bạn không được ra ngoài vì bạn không thể gửi cả hai đứa trẻ cho người khác mà cho con đi chung là một giải pháp vô cùng tệ. Đã bao lâu rồi hai bạn không xuất hiện cùng nhau trong cùng một sự kiện? Đã bao nhiêu lần bạn phải hủy bỏ kế hoạch riêng ở phút cuối cùng? Tất cả chỉ vì bạn có một cặp sinh đôi!

8. Gấp đôi ràng buộc. Ở đây không chỉ là ràng buộc với người bạn đời: trách nhiệm của hai bạn về cuộc đời nhau và cuộc đời hai đứa trẻ trở nên hệ trọng hơn bao giờ hết. Ngoài ra bạn còn hai sợi dây ràng buộc với hai đứa trẻ đáng yêu. Mỗi sáng thức dậy, nghe hai thiên thần đang tuổi tập nói bi bô “mama, papa” là trái tim bạn như muốn tan chảy…

9. Bất ngờ từ sự tử tế. Bởi vì bạn đã vất vả gấp đôi, bạn hi sinh gấp đôi, bạn lo lắng gấp đôi… cho nên những người tử tế xung quanh sẽ bù đắp cho bạn bằng những bất ngờ ngọt ngào. Chẳng ai lại hẹp lòng với cha mẹ của những cặp song sinh cả. Họ sẽ san sẻ cho bạn công sức, của cải, thời gian, tiền bạc… Bạn bè và gia đình lúc nào cũng sẵn sàng giúp đỡ những cặp song sinh.

<<< Chăm sóc trẻ sinh đôi, sinh ba
    <<< Song thai & đa thai
    Mỗi người chỉ có một cuộc đời để sống.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 31 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hai be nhà mình cũng sắp lên bậc tiểu học rồi. Đúng là mẹ nổi tiếng lây vì đi bên 2 thiên thần đáng yêu, y chang nhau. Mang song thai và chăm sóc vất gấp đôi, nhưng rất hạnh phúc. Nhiều khi cười té ghế vì 2 nàng ấy. Con là tất cả, là cuộc sống, là ước mơ và động lực sống.
    Hehe, fải chạy ra thơm con cái đã
    • 16 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

lót dép hóng hai con yêu ra đời, hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

E cũng lót dép hóng. Vừa ms biết mình cũng mang song thai. Đúng là hp cười k nhặt đc mồm
    • 22 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tuần thứ 4 mình di siêu âm thì được biết là song sinh (khác trứng). Mình đã khóc vì sốc. Mình đã có 1 bé năm nay học lớp 3 rồi. Khi biết mang đa thai vừa mừng vừa lo vì kinh tế thấp và nhà neo người nên không biết có thể nuôi thêm được 2 em nữa không. Nhưng ngay lúc đó mình còn buồn hơn vì bị động thai và ra máu. Cách 1 ngày lại fải tiêm thuốc 1 lần. 1 tuần lại fải đi khám thai 1 lần. Cũng may đến giờ được 12 tuần 2 em bé đều khỏe mạnh. Giờ mình chỉ mong em bé khỏe và ra đời đủ ngày đủ tháng.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuuyenfunly Xem bài viết
    Tuần thứ 4 mình di siêu âm thì được biết là song sinh (khác trứng). Mình đã khóc vì sốc. Mình đã có 1 bé năm nay học lớp 3 rồi. Khi biết mang đa thai vừa mừng vừa lo vì kinh tế thấp và nhà neo người nên không biết có thể nuôi thêm được 2 em nữa không. Nhưng ngay lúc đó mình còn buồn hơn vì bị động thai và ra máu. Cách 1 ngày lại fải tiêm thuốc 1 lần. 1 tuần lại fải đi khám thai 1 lần. Cũng may đến giờ được 12 tuần 2 em bé đều khỏe mạnh. Giờ mình chỉ mong em bé khỏe và ra đời đủ ngày đủ tháng.
    Cho mình hỏi bạn sinh đôi khác trứng đã biết giới tính 2 bé chưa ạ?