Phải làm sao khi bị xác định "thai kỳ có nguy cơ cao"?

• 1.54K Lượt chia sẻ
  • 23.1K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 169 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Thai kỳ bị gọi là nguy cơ cao nếu bạn và con dễ có khả năng bị các vấn đề sức khỏe cao hơn bình thường. Bị gọi là “nguy cơ cao” có thể thật đáng sợ, nhưng đó chỉ là cách mà các bác sỹ bảo đảm bạn lưu ý hơn cũng như nhận được sự chú ý đặc biệt trong thai kỳ của mình để kịp thời phát hiện các vấn đề nếu có.

Có nhiều yếu tố có thể gây ra điều này nhưng nhìn chung, thai kỳ của bạn có thể bị nguy cơ cao nếu như:
    • Bạn có những vấn đề sức khỏe, như bị tiểu đường, ung thư, huyết áp cao, bệnh thận, động kinh, hen suyễn, thấp khớp, bệnh tế bào hình liềm, có vấn đề với van tim, HIV, viêm gan, giang mai, thủy đậu, rubella, bệnh toxoplasmosis, cytomegalovirus (CMV)…
    • Bạn có dùng rượu, bia, hút thuốc, dùng thuốc kích thích;
    • Bạn dưới 17 tuổi hoặc trên 35 tuổi;
    • Bạn mang đa thai;
    • Bạn đã bị sảy thai từ 3 lần trở lên;
    • Con bạn bị phát hiện bất thường về gene - chẳng hạn như hội chứng Down - hoặc có vấn đề về tim, phổi, thận…
    • Thai kỳ trước đây của bạn gặp phải vấn đề, chẳng hạn như sinh non, tiền sản giật, bé sinh ra bị vấn đề về gene - chẳng hạn như hội chứng Down;
    • Bạn đang dùng một số loại thuốc như lithium, phenytoin (chẳng hạn như Dilantin), valproic acid (Depakine), carbamazepine (chẳng hạn như Tegretol).

ultrasound_76616701
    (Ảnh: Internet)

Khi có nguy cơ cao, bạn sẽ cần gặp bác sỹ nhiều hơn bình thường, làm các siêu âm, xét nghiệm máu và nước tiểu để bảo đảm cả bạn và con đều phát triển khỏe mạnh. Những xét nghiệm về gene và các vấn đề khác cũng có thể được thực hiện, đặc biệt nếu bạn đã từ 35 tuổi trở lên hoặc nếu thai kỳ trước đây của bạn đã gặp phải vấn đề về gene.

Ngoài ra, hãy "thành thật khai báo" cho bác sỹ biết về những bệnh mà bạn đang bị để được kê đơn thuốc cần thiết cũng như để chuẩn bị sẵn sàng nếu có vấn đề gì khi sinh.

Bạn có thể làm gì để có một thai kỳ khỏe mạnh?

• Hãy đi khám thai đều đặn theo đúng lịch hẹn với bác sỹ để được theo dõi sát sao, kỹ càng;
    • chế độ ăn lành mạnh, đầy đủ các nhóm dưỡng chất - protein, sữa và các chế phẩm sữa, trái cây và rau tươi;
    • Uống thuốc và các viên bổ sung vitamin và khoáng chất như bác sỹ yêu cầu; không uống bất kỳ thứ gì (bao gồm thuốc, kể cả thuốc kê đơn, và các viên uống bổ sung) khi chưa thông báo và được sự đồng ý của bác sỹ;
    • Uống axit folic mỗi ngày. Việc bảo đảm uống bổ sung axit folic vào trước và vào đầu thai kỳ sẽ làm giảm nguy cơ con bạn bị dị tật ống thần kinh và nhiều loại dị tật khác;
    • Tuân thủ chỉ dẫn của bác sỹ trong việc vận động và sinh hoạt;
    • Không hút thuốc (cả chủ động lẫn bị động), không uống rượu bia;
    • Tránh xa những người bị cảm cúm và bị các bệnh lây nhiễm khác;
    • Ghi nhận những cử động của con mỗi ngày.

Những dấu hiệu nguy hiểm cần chú ý:

Bất kỳ ai khi mang thai cũng cần chú ý học cách nhận biết các dấu hiệu nguy hiểm, chưa kể bạn lại đang bị xếp trong nhóm nguy cơ cao, tuy nhiên nói vậy không có nghĩa rằng bạn và con chắc chắn sẽ bị nguy hiểm, chỉ là hãy lưu tâm để nếu chẳng may thì có thể xử trí kịp thời.

Hãy gọi cấp cứu ngay nếu bạn:
    • Bị ngất xỉu, mất ý thức;
    • Bị ra máu âm đạo nhiều;
    • Bị đau nặng ở vùng bụng và vùng chậu;
    • Dịch âm đạo rỉ hoặc chảy nhiều, và bạn biết hoặc cho rằng dây rốn đang lấn xuống vùng âm đạo. Nếu điều này xảy ra, hãy lập tức tìm cách quỳ xuống, nâng mông cao hơn đầu để giảm áp lực lên dây rốn cho đến khi đội cấp cứu đến nơi.

pregnant-woman-doctor-120425
    (Ảnh: Internet)

Hãy gọi bác sỹ hoặc đến bệnh viện ngay nếu:
    • Bạn có những dấu hiệu tiền sản giật, chẳng hạn như mặt / tay / chân bị sưng đột ngột, mắt mờ, đau đầu dữ dội;
    • Bạn bị ra máu âm đạo;
    • Bạn bị đau bụng hoặc bị chuột rút;
    • Bạn bị sốt;
    • Bạn cảm thấy những cơn co thắt đều đặn (có thể đau hoặc không) khoảng 8 lần co thắt hoặc hơn trong vòng 1 giờ, hoặc 4 lần co thắt hoặc hơn trong vòng 20 phút sau khi bạn thay đổi tư thế hoặc uống nước;
    • Bạn đột nhiên bị tiết dịch âm đạo;
    • Bạn bị đau lưng dưới và cảm thấy tức, nặng ở vùng chậu và mãi không hết;
    • Bạn nhận thấy con ngừng cử động hoặc cử động ít hẳn hơn bình thường.

<<< Sức khỏe khi mang thai

<<< Kiến thức chung cho mẹ khi mang thai

<<< Bệnh và biến chứng thai kỳ

<<< Khám thai và xét nghiệm trong thai kỳ

<<< Dưỡng thai

<<< Các hiện tượng và triệu chứng đặc biệt của thai kỳ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 650 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

đánh dấu
    • 10 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

cám ơn, tôi sẽ ghi nhớ