TIN TÀI TRỢ.

Những triệu chứng nguy hiểm mẹ bầu cần đi khám ngay

• 6 Lượt chia sẻ
  • 288K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

(Webtretho) Có hàng trăm câu hỏi và khúc mắc vây quanh các bà mẹ mang thai, nhất là khi chúng liên quan trực tiếp đến sức khoẻ của bạn và em bé trong bụng. Biết được điều gì tốt hay không tốt, an toàn hay không và nhất là khi nào cần đi khám là rất quan trọng.Khi nào bạn cần đến gặp bác sĩ?

Khi nào thì bạn nên kiểm soát sức khoẻ thai kỳ của mình, và khi nào thì bạn nên đến bác sĩ? Hãy tìm hiểu các chỉ dẫn sau để biết khi nào bạn cần đến gặp bác sĩ ngay, kể cả đó là yêu cầu cấp cứu lúc nửa đêm.

Nếu bạn có bất kỳ triệu chứng nào sau đây, hãy gọi xe đưa bạn đến bệnh viện ngay nhé!

Chảy máu âm đạo, sốt, đau nhức và ớn lạnh

mebau-suckhoe_500
    Đừng chần chừ đi khám khi bạn có các triệu chứng bất thường trong thai kỳ. Ảnh: Gettyimages.
    Mặc dù ở nhiều phụ nữ mang thai, cổ tử cung nhạy cảm có thể rỉ máu nhẹ (với vết máu không lớn hơn một đồng tiền xu) nhưng nếu máu chảy nhiều hơn (xuất huyết trung bình đến nặng) hoặc chảy máu âm đạo kèm theo sốt, đau bụng và / hoặc ớn lạnh, bạn cần phải gọi cấp cứu và được đưa vào viện ngay. Từ khi bắt đầu mang thai, bạn nên có một nhiệt kế tốt bên mình và ghi nhận rõ ràng các triệu chứng để trình bày với bác sĩ khi được thăm khám.

Nhức đầu, ngất xỉu và chóng mặt

Bạn dường như không thể xua được cơn nhức đầu dai dẳng? Nếu bạn bị nhức đầu kéo dài và dữ dội, đặc biệt nếu kèm theo choáng ngất, chóng mặt, và / hoặc mờ mắt, bạn phải gọi bác sĩ hoặc đi khám ngay. Hãy tìm một chỗ vững chãi để ngồi xuống nghỉ ngơi nếu bạn đang cảm thấy mình lả đi, và cố gắng giữ lại ai đó bên bạn trong lúc chờ bác sĩ. Hãy uống nước (vì mất nước thường là nguyên nhân của các triệu chứng này) và nằm nghiêng bên trái.

Tiểu nhiều lần và đau buốt

Dù tiểu lắt nhắt nhiều lần là một phiền toái phổ biến trong thai kỳ, nhưng triệu chứng tiểu buốt và có cảm giác bỏng rát thì không bình thường chút nào. Triệu chứng này dấu hiệu của nhiễm trùng bàng quang, một vấn đề thường gặp ở phụ nữ và đặc biệt trở nên khó chịu trong thai kỳ. Hãy đi khám ngay nếu bạn có các triệu chứng này để phòng ngừa biến chứng thai kỳ như sinh non và sinh con nhẹ cân. Để phòng nhiễm trùng, hãy uống đủ nước, đi tiểu trước và sau khi quan hệ tình dục, mặc quần lót cotton, và tránh mặc legging hoặc quần tất.

Đau vùng chậu từ trung bình đến dữ dội

Rất nhiều bà mẹ tương lai đều đã vài lần cảm thấy “nằng nặng” ở vùng chậu trong thời gian mang thai. Dù vậy, cơn đau dữ dội và dai dẳng (không chỉ là đau âm ỉ rấm rứt) có thể là dấu hiệu đáng lo ngại. Nếu việc thả lỏng, duỗi người, uống nước hoặc nghỉ ngơi không giúp làm dịu cơn đau nhanh chóng, hãy gọi cho bác sĩ của bạn (đặc biệt là nếu triệu chứng này có kèm theo sốt.

mebau-suckhoe_330
    Đau bụng trong thai kỳ là triệu chứng không thể bỏ qua và bạn cần đi khám ngay. Ảnh: Gettyimages.
    Nôn mửa kèm sốt và đau

Bạn đã từng trải qua cảm giác nôn nao cả ngày vì ốm nghén rồi chứ? Nhưng nếu bạn nôn mửa hơn 1 lần mỗi ngày, sốt, và đau bụng, bạn nên gọi bác sĩ ngay vì bạn có thể đang bị ốm nghén thể nặng và tình trạng này có thể được điều trị thuyên giảm bằng thuốc. Mặc dù ốm nghén thông thường không gây hại cho bạn và con, nhưng bác sĩ sẽ giúp bạn cầm nôn và buồn nôn kéo dài để tận hưởng thai kỳ dễ chịu hơn.

Ớn lạnh hoặc sốt trên 39.5 độ C

Bị sốt chẳng bao giờ là chuyện tốt lành cả, nhưng bị sốt khi đang mang thai còn đáng sợ hơn vì nó có thể gây tổn thương cho em bé trong bụng bạn. Em bé của bạn lớn lên và phát triển khoẻ mạnh phụ thuộc ít nhiều vào thân nhiệt ổn định và lành mạnh của bạn (trong khoảng 37 đến 39.5 độ C). Trong giai đoạn đầu của thai kỳ, thân nhiệt quá cao có thể huỷ hoại hệ thống nuôi dưỡng thai nhi đang hoàn thiện của bạn và dẫn đến sảy thai. Sau đó, sốt không còn ảnh hưởng nhiều lắm đến thai nhi. Dù vậy, sốt thường là dấu hiệu của nhiễm trùng hoặc một số vấn đề khác mà bác sĩ cần phải cân nhắc và theo dõi.

Tiết dịch âm đạo lỏng, nhiều và liên tục.

Bạn đang ở trong những tuần cuối của thai kỳ? Nếu vậy, sự tiết dịch âm đạo có thể là dấu hiệu của vỡ ối, hãy chuẩn bị để đến bệnh viện. Nhưng nếu bạn phát hiện hiện tượng này trước tuần thai thứ 37, bạn cần được nhập viện cấp cứu ngay. Đó có thể là dấu hiệu của sinh non, đặc biệt là nếu bạn có tiệu chứng co thắt kèm theo, hãy gọi cấp cứu ngay!

Đột ngột sưng bàn tay, bàn chân và mặt

Nếu bỗng nhiên trong tam cá nguyệt thứ hai và ba, hoặc nếu bàn tay, bàn chân và mặt của bạn sưng lên rõ rệt, đó có thể không đơn giản chỉ là sự giữ nước bình thường của cơ thể. Tiền sản giật hay cao huyết áp do thai kỳ là một biến chứng thai kỳ nghiêm trọng cần được theo dõi và điều trị ngay. (Một dấu hiệu khác của tiền sản giật mà bạn nên chia sẻ với bác sĩ là thị giác bị mờ nhoè đột ngột.)

Giảm vận động của thai nhi

Cuối thai kỳ, bạn sẽ bắt đầu theo dõi cử động của em bé bằng cách đếm các cú đạp của con. Đa số các bác sĩ khuyên bạn nên dành vài lần mỗi ngày để theo dõi sự phát triển của bé và đảm bảo đếm được 10 cử động trong khoảng 10 phút. Nếu bạn đã cố gắng đếm đi đếm lại mà vẫn không cảm nhận được cử động của bé (hoặc rất ít và yếu), hãy uống một ly nước trái cây (chất đường tự nhiên sẽ thúc đẩy đường huyết của bé và có thể khiến bé hiếu động hơn), tiếp đến hãy nằm nghiêng bên trái trong phòng yên tĩnh trong khoảng nửa giờ. Nếu sau lần thử thứ hai mà bạn vẫn không cảm nhận được cứ động của bé, hoặc trong 2 giờ mà vẫn không đếm được 10 cử động, hãy đi khám ngay.

Hãy đi khám ngay trong ngày nếu bạn có các triệu chứng:

- Đau (nhức) đầu đáng kể và dai dẳng.

- Bất kỳ triệu chứng rỉ máu hoặc chảy máu âm đạo nào kéo dài hơn 1 ngày.

Thông báo triệu chứng sau với bác sĩ trong lần khám thai tới:

- Rỉ máu nhẹ và ngưng trong ngày.

- Thỉnh thoảng nhói hoặc cảm giác căng kéo vùng bụng.

- Thỉnh thoảng đau đầu nhẹ.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 22 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình đang mang bầu được 22 tuần, 4 tháng đầu nghén kinh khủng, sốt li bì về chiều, bây giờ thì hết nghén rùi nhưng người lúc nào cũng mệt mỏi, hôm qua mới bị ngất xỉu, và bây giờ lúc nào cũng có cảm giác muốn ngất thôi. Mình uống sắt, canxi, thuốc bổ và ăn uống đều đặn. Mong các mẹ cho mình lời khuyên để cải thiện tình hình. Cảm ơn các mẹ nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 133 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lele11 Xem bài viết
    Mình đang mang bầu được 22 tuần, 4 tháng đầu nghén kinh khủng, sốt li bì về chiều, bây giờ thì hết nghén rùi nhưng người lúc nào cũng mệt mỏi, hôm qua mới bị ngất xỉu, và bây giờ lúc nào cũng có cảm giác muốn ngất thôi. Mình uống sắt, canxi, thuốc bổ và ăn uống đều đặn. Mong các mẹ cho mình lời khuyên để cải thiện tình hình. Cảm ơn các mẹ nhiều
    Em đang ở tuần 33 rồi. Em cũng ăn uống đều đặn, vẫn bổ sung Canxi (dạng tuýp nước) và Sắt (cũng dạng tuýp nước), bổ sung thêm DHA nữa. Thế mà lúc nào em cũng thấy mệt, ngừoi như bị kiệt sức. Hôm 32w em đi khám, bác sĩ có bảo em hơi thiếu sắt 1 tí nhưng k sao, cứ duy trì chế độ như hiện tại là được, nhưng em lo quá. Hồi 3-4 tháng, em có hay bị ngất xỉu, nhưng mấy tháng trở lại đây em chỉ cảm thấy mệt mỏi và đau lưng thôi, chưa bị ngất lần nào nữa. Khi đứng, em cần phải có cái tựa vào, nếu đứng 1 mình 1 lúc, em sẽ cảm thấy hoa mắt và bị choáng. Xin mọi người cho em lời khuyên! Hic
    MTM3MTY5NzY5Mg
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 255 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Bạn nhờ bác sĩ tư vấn là tốt nhất đó, có thể xét nghiệm để biết xem cơ thể có thiếu chất gì ko, ngất có nhiều nguyên nhân (tuột đường huyết, tuột canxi, huyết áp, thiếu máu, phổ biến nhất là ngộp do ở nơi đông người,...) nên cũng khó nói lắm bạn. Đi khám sớm đi chứ đang mang bầu mà ngất, té lăn ra sàn nhà ảnh hưởng con rồi sao. À, mà canxi nên uống cách thuốc bổ, sắt khoảng 4 or 5h đó. Thuốc bổ và sắt uống chung được nhưng ko nên uống tối vì các vitamin trong thuốc bổ cơ thể hấp thu không tốt vào buổi tối
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 237 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Có triệu chứng gì bất thường nên thông báo cho bác sĩ biết
    • 192 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình đang mang thai ở cuối tháng 6,sắp bước tới giai đoạn 3 tháng cuối,nhưng thấy em bé đạp nhiều về đêm,ban ngày đạp rất ít,không biết có sao không?Giúp mình với
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 69 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthanhthanh789 Xem bài viết
    Mình đang mang thai ở cuối tháng 6,sắp bước tới giai đoạn 3 tháng cuối,nhưng thấy em bé đạp nhiều về đêm,ban ngày đạp rất ít,không biết có sao không?Giúp mình với
    Thường thì ban đêm mình có nhiều thời gian để ý đến con nên thấy con đạp nhiều hơn. Bs nói miễn là bé có đạp 10 lần/tiếng là tốt rồi. Bs ko nói là phải ngày hay đêm. Qua tháng thú 7 là tần số đạp của bé sẽ nhiều và mạnh lên rất nhiều. Bạn đừng lo lắng quá nha.
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

Đối với nhiều phụ nữ đang mang thai, chỉ cần một cơn đau nhẹ họ sẽ lập tức đi khám ngay. Nhưng một số thai phụ khác lại phớt lờ những biểu hiện đó và cho rằng đó chỉ là những biểu hiện thường xảy ra trong quá trình mang thai. Hoặc chỉ đơn giản là họ ngại để bác sĩ thăm khám vùng nhạy cảm của mình.

Vậy, làm sao để phân biệt được những triệu chứng nào là nguy hiểm, cần phải gặp bác sĩ ngay, và những biểu hiện nào là không đáng lo ngại, có thể chờ đến đợt khám thai định kỳ tiếp theo? Các chuyên gia đều cho rằng “cẩn tắc vô ưu”. Bất cứ khi nào thấy cơ thể có biểu hiện khác lạ, thai phụ phải gọi điện thông báo cho bác sĩ ngay. Và các chuyên gia khuyên rằng có một số triệu chứng mà trong suốt quá trình mang thai, thai phụ đừng bao giờ xem thường.

Dưới đây là 7 triệu chứng báo hiệu những vấn đề nguy hiểm mà phụ nữ mang thai thường gặp nhất.

1. Xuất huyết ở bất kỳ giai đoạn nào của thai kỳ

Ra máu là biểu hiện bất thường ở mọi giai đoạn của thai kỳ. “Nếu thai phụ bị ra quá nhiều máu, kèm theo đau bụng hoặc đau bụng dưới giống thời gian hành kinh hay cảm thấy choáng, chóng mặt như ở giai đoạn đầu của thai kỳ, thì đó có thể là dấu hiệu mang thai ngoài tử cung”, bác sĩ Peter Bernstein cho biết. Hiện tượng có thai ngoài tử cung xảy ra khi trứng đã thụ tinh làm tổ ở một nơi khác ngoài tử cung, có thể gây nguy hiểm đến tính mạng của thai phụ.

Xuất huyết kèm theo co thắt mạnh ở vùng bụng dưới còn là dấu hiệu sẩy thai khi thai phụ đang trong giai đoạn đầu hoặc ở đầu giai đoạn thứ hai của thai kỳ. Xuất huyết ở giai đoạn thứ ba của thai kỳ kèm theo đau bụng có thể là triệu chứng của hiện tượng bong nhau non, xảy ra khi nhau thai bong ra khỏi thành tử cung.

“Xuất huyết luôn là dấu hiệu nguy hiểm”, bác sĩ Donnica Moore nói. Theo bà, mọi hiện tượng xuất huyết trong quá trình mang thai đều không được phép xem nhẹ. Nếu thai phụ bắt đầu bị chảy máu, đừng bao giờ chần chừ mà phải lập tức gọi bác sĩ hoặc phải được cấp cứu.

2. Nôn, ói nhiều hơn bình thường

buonnon-330
    Nôn nao là triệu chứng nghén bình thường của thai kỳ, nhưng nôn quá nhiều
    thì không bình thường chút nào đâu mẹ nhé! Ảnh: Inmagine.

Nếu thai phụ nôn nhiều đến mức không còn giữ được gì trong dạ dày thì tình hình đã trở nên nguy hiểm. Bác sĩ Bernstein cho biết: “Nếu không thể ăn hoặc uống được thứ gì, thì cơ thể thai phụ đang trong tình trạng mất nước”. Họ cũng đang có nguy cơ thiếu dinh dưỡng, và tình trạng thiếu dinh dưỡng hay mất nước có thể gây ra những biến chứng như sinh non hay dị tật thai nhi. Bác sĩ Bernstein cũng nói thêm rằng, bạn phải được khám khi bị ói mửa nghiêm trọng.

Sẽ có những phương pháp điều trị an toàn mà bác sĩ sẽ hướng dẫn cho bạn để khống chế tình trạng nôn ói. Bác sĩ cũng sẽ tư vấn để bạn thay đổi chế độ dinh dưỡng nhằm giúp bạn tìm ra loại thức ăn giảm nôn. Trị dứt điểm nôn ói sẽ giúp cả bạn và thai nhi có đủ dinh dưỡng cần thiết cho cả mẹ và bé.

3. Mức độ cử động của thai nhi giảm sút rõ rệt

Chuyện gì đang xảy ra với em bé vốn đang rất “hiếu động” trong bụng mẹ bỗng trở nên ít cử động hơn hẳn, giống như hết năng lượng vậy. “Nếu thai nhi không cử động nhiều như trước, lý do có thể là bé không được cung cấp đủ oxy và dinh dưỡng từ nhau thai”, bác sĩ Bernstein cảnh báo.

Nhưng làm sao bạn có thể phát hiện ra điều đó? Có một số cách giúp bạn xác định được em bé đang gặp một số vấn đề trong bụng mẹ. Đầu tiên, bạn uống một chút nước lạnh, hay ăn gì đó. Và nằm nghiêng để kiểm tra xem em bé có đang cử động không.

Đếm số lần bé đạp vào bụng mẹ cũng là một cách, theo bác sĩ Nicole Ruddock. “Hiện chưa xác định được bao nhiêu lần cử động là tốt cho bé, nhưng nhìn chung, thai phụ nên lập sẵn một ranh giới và để ý xem em bé đang cử động nhiều hơn hay ít hơn bình thường. Thông thường, 10 cú đạp bụng mẹ trong vòng 2 giờ là bình thường. Nếu ít hơn, bạn nên hỏi bác sĩ để được kiểm tra rõ.

Bác sĩ Bernstein cũng khuyên thai phụ nên đến gặp bác sĩ càng sớm càng tốt trong trường hợp này. Các bác sĩ có các thiết bị kiểm tra chuyên biệt để xác định xem em bé có đang cử động và phát triển bình thường hay không.

4. Các cơn co bóp diễn ra ở đầu giai đoạn 3

Các cơn co bóp có thể là dấu hiệu của sinh non. Nhưng đối với các sản phụ có con đầu lòng thường hay nhầm lẫn giữa co bóp thật và giả. Các cơn co bóp giả được gọi là cơn gò Braxton – Hicks. Chúng không diễn ra đều đặn, nhưng bất ngờ và không gia tăng cường độ. Các cơn co bóp giả sẽ giảm bớt trong vòng 1 giờ. Nhưng các cơn co bóp thật thường lặp lại trong vòng 10 phút hoặc ít hơn và sẽ tăng dần cường độ.

Tuy nhiên, vì sự an toàn của cả mẹ và bé là quan trọng hơn cả nên thai phụ đừng bao giờ chủ quan với các cơn co thắt. Ở giai đoạn 3 của thai kỳ, bất kỳ khi nào thấy xuất hiện các cơn có bóp hoặc chỉ có cảm giác như đang bị co bóp, bạn phải lập tức gọi cho bác sĩ. Nếu có biến chứng thì các bác sĩ cũng sẽ có hướng xử trí kịp thời cho thai phụ.

5. Ra nước ối khi mang thai

Bạn cảm giác có dòng chất lỏng chảy xuống hai chân nhưng không có cảm giác buồn tiểu. “Điều này có thể là bạn đang bị ra nước ối khi mang thai”. Tuy nhiên, nước đó cũng có thể do tử cung quá lớn đè lên bàng quang của thai phụ, đây là hiện tượng són tiểu”. Bác sĩ Ruddock cho biết, đôi khi nước trào ra thành dòng, nhưng đôi khi, lượng nước tiết ra ít hơn.

“Nếu không xác định được chất lỏng đó là nước tiểu do bàng quang bị đè nén hay là do bị rò rỉ nước ối thì bạn nên đi tiểu cho đến khi sạch bàng quang. Nếu nước vẫn chảy ra, bạn đang bị rò rỉ nước ối. Lúc này, bạn cần được chuyển đến bệnh viện chuyên khoa sản.

6. Nhức đầu dai dẳng, đau bụng, rối loạn thị giác, phù nề trong suốt giai đoạn 3 của thai kỳ

daudau-330
    Nhức đầu dai dẳng có thể là dấu hiệu cảnh báo của tiền sản giật - một biến chứng thai kỳ nguy hiểm. Ảnh: Inmagine.

Những triệu chứng này có thể là dấu hiệu của bệnh tiền sản giật. Đây là một biểu hiện nguy hiểm phát triển tiềm tàng trong suốt quá trình mang thai và có thể dẫn đến hậu quả khó lường trước được. Hiện tượng này do thai phụ bị cao huyết áp và dư thừa protein trong tử cung, thường xảy ra sau tuần thứ 20 của thai kỳ.

Bác sĩ Bernstein khuyên các bà mẹ nên gọi cho bác sĩ ngay lập tức và phải kiểm tra huyết áp ngay khi có các biểu hiện trên. Khi bạn được chăm sóc sức khỏe tiền sản tốt sẽ giúp phát hiện và kiểm soát được chứng tiền sản giật sớm.

7. Các triệu chứng cúm

Phụ nữ mang thai thường dễ bị bệnh hơn phụ nữ không mang thai trong mùa dịch cúm. Lý do là hệ miễn dịch của cơ thể chịu nhiều áp lực hơn trong thời kỳ thai nghén. Đồng thời, phụ nữ mang thai có nhiều nguy cơ bị các biến chứng nguy hiểm do bị cúm.

Bác sĩ Bernstein cho rằng nhận biết các triệu chứng cúm là điều rất quan trọng, bao gồm:

• Sốt
    • Ho
    • Viêm họng
    • Sổ mũi
    • Hắt hơi
    • Buồn nôn, nôn
    • Tiêu chảy

Bạn nên nói chuyện với các bác sĩ chuyên khoa sản về loại vắcxin phòng chống cúm có thể dùng cho phụ nữ mang thai. Nếu trong trường hợp vắcxin bị thiếu khi đang có dịch cúm, thì thai phụ phải là đối tượng ưu tiên hàng đầu.

Đồng thời, dù ở bất kỳ giai đoạn nào của thai kỳ, bà mẹ mang thai tuyệt đối không nên tiêm vắcxin khi bị sốt trên 38.5oC. Vì vậy, khi bị sốt, thai phụ nên hỏi bác sĩ để được phân tích tình trạng sức khỏe và chữa trị kịp thời.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 148 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nghe sợ thế, hix, vậy là mang thai là dù xuất huyết bất cứ lý do nào cũng là nguy hiểm cả
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đáng sợ quá, mang thai cái gì cũng nguy hiểm, kiêng khem đủ thứ hết, khổ nhất là không ăn được, đã thế nhưng bạn xoàng như cảm cúm khi bình thường thì vô tư nhưng mang thai lại là điều rất tệ đối với họ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 746 Bài viết

• 973 Được cảm ơn

Mình mang thai 14 tuần hôm qua đến giờ có cãm giác ďau thắt lưng, bên hông và có cãm giác hậu môn bị đè nặng cãm giác muốn ďi cầu nhưng ko được, dịch âm đạo thì bình thường,ko biet có sao ko các chị cho mình lời khuyên nhé vì đến 9/12 mới đến hẹn tái khám cám ơn
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có thai 10 tuần mà hôm trước đi khám bác sỹ nói động thai, tuy bụng đau âm ỉ nhưng không ra máu sau đó bác sỹ kê đơn cho mình uống và đặt thuốc Utrasgan giờ vẫn chưa thấy đỡ dù đã đặt 5 ngày, thấy lo quá, mình bị nghén dữ quá không ăn được nổi một thứ gì kể cả uống sữa, có mẹ nào giống mình không
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lele11 Xem bài viết
    Chị ăn uống có bình thường không? Có ăn nhiều thức ăn dinh dưỡng, và uống nhiều sữa không? Dấu hiệu của chị là rõ ràng cơ thể quá yếu và thiếu chất. Chị nên đi khám và thử máu 1 lần nữa xem thiếu chất gì
    • 1,540 Bài viết

• 966 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em mang thai mệt mỏi lắm, đau đầu triền miên, đau lưng từ tháng thứ 4 thứ 5, ban đầu là đau buốt vùng xương chậu nhưng chỉ khi nằm mới thấy đau nhiều, sau đó là đau ê ẩm vùng dưới vai. thiếu máu, hay chóng mặt và oái om nhất là, sống với nhà chồng ở quê, mẹ chồng thì tham việc, việc nhà nông đầy ra, em thì ốm yếu còn bà thì nghĩ thời xưa các bà mangg thai vẫn làm ầm ầm, nên em cũng mệt, nhieuf áp lực về nhiều thứ, thật sự khó chịu lắm ý, đã mệt thể chất lại mệt tinh thần, thật sự những người như mẹ chồng em tới bao giờ mới hiểu được.....chán. giờ em còn bị rau tiền đạo, mình thì nơm nớp lo lắng, họ thì kiểu Điếc nên ko sợ súng, sống cùng với họ khổ lắm, giờ em đang ở tuần 33 rồi... hi vọng con yêu khỏe mạnh cho tới đủ ít nhất là 38-39 tuần rồi có mổ hay đẻ thường được thì hãy đẻ....
    Nơi nào có ý chí nơi đó có con đường
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cám ơn Pippa, bài viết quá là hữu ích cho những ai đang bầu và chuẩn bị bầu đều cần phải biết để phòng tránh và biết cách xử lý.
    Chúc các mẹ nhanh chóng đón con yêu về nhà một cách tốt nhất.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà em cũng được 10w oy các mẹ ah.em hay bị đau lưng lắm, thi thoảng lại thấy lâm dâm đau bụng.( 1 tý thôi ạ). tụ nhiên mấy hôm nay lại thấy ra dịch trắng. ko biết em có làm sao không các mẹ nhỉ. các mẹ giúp e với
    • Thành viên Webtretho
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho e hỏi mang thai 2 tháng mẹ bầu đau bụng âm ỉ liên tục ảnh hưởng gì đến thai nhi và mẹ không ạ