TIN TÀI TRỢ.

Những thói quen của mẹ bầu ảnh hưởng xấu đến thai nhi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 546 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Có những thói quen xấu nhưng không (đúng hơn là chưa) ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe nên người lớn thường bỏ qua. Tuy nhiên, nếu bạn đang mang trong mình một sinh linh bé bỏng, những thói quen đó sẽ làm hại cho em bé của bạn. Cùng tìm hiểu để chấn chỉnh và thay đổi một số thói quen để bảo vệ con yêu nha các mẹ!

1. Lười vận động

Một người bình thường ít vận động sẽ luôn cảm thấy nhức mỏi, uể oải, bải hoải tay chân. Với mẹ bầu, lười vận động còn làm tăng khả năng sinh khó và lâu phục hồi sau sinh. Bên cạnh đó, tinh thần em bé trong bụng cũng sẽ bị ảnh hưởng xấu.

Vận động nhẹ trong khi mang thai là điều nên làm, tuy nhiên cần tư vấn chuyên gia hoặc hỏi ý kiến bác sĩ để có chế độ tập luyện phù hợp, tránh tập quá sức gây “phản tác dụng”.

2. Dùng đồ lạnh

Thân nhiệt của bạn khi mang thai thường cao hơn một chút, do đó sẽ cảm thấy nóng bức hơn. Tuy nhiên, nếu bạn định giải tỏa cơn nóng bằng những món ăn, thức uống lạnh thì sẽ không tốt cho thai nhi đâu. Nguyên nhân là khi đưa đồ lạnh vào cơ thể sẽ khiến các mạch máu ở vùng bụng (có cả vùng cổ tử cung) co rút lại gây ảnh hưởng đến thai nhi.

3. Ăn đồ sống

Sushi hay các món tái, gỏi… là món khoái khẩu của bạn? Hãy tạm dừng trong thời gian mang thai vì sức khỏe con yêu nhé! Các loại thực phẩm chưa được làm chín kỹ có thể chứa các vi khuẩn gây bệnh cho mẹ và đe dọa gây sẩy thai, thai lưu…

4. Uống trà, café

Nhiều nghiên cứu đã chứng mình, cafein trong trà, café có tác động xấu đến bà bầu và thai nhi, do đó, nên tránh xa 2 loại đồ uống này trong suốt thai kỳ nhé bạn!

thoiquenxau

5. Sử dụng thuốc

Sử dụng thuốc theo lời người quen chỉ bảo hay theo cảm tính là thói quen của nhiều người. Điều này không chỉ gây hại cho sức khỏe về lâu dài mà còn đặc biệt ảnh hưởng đến thai nhi. Do đó, bạn nên tư vấn ý kiến bác sĩ trong trường hợp phải dùng thuốc, đặc biệt là thuốc chống trầm cảm.

Thuốc chống trầm cảm có thể gây các nguy cơ dị tật, sinh non, sẩy thai và chứng tự kỷ cho trẻ.

6. Xoa bụng

Xoa bụng nhiều và lâu thật ra sẽ tác động đến thành bụng, có thể làm động thai do tử cung co lại. Vì thế, nếu muốn thể hiện sự âu yếm với con hay thoa kem chống rạn da, bạn nên xoa thật nhẹ nhàng, không mạnh tay, không xoa quá lâu và quá nhiều lần để tránh ảnh hưởng đến thai nhi.

Nếu có tiền sử động thai, sảy thai… thì càng nên hạn chế xoa hoặc vỗ lên bụng.

7. Đi giày cao gót

Khi mang thai, cơ thể bạn sẽ nặng nề và mệt mỏi hơn, do đó cần tạo điều kiện thoải mái nhất trong suốt thai kỳ. Những đôi giày cao gót thì đẹp đấy, nhưng sẽ làm bạn không thoải mái, đặc biệt sẽ làm bạn có nguy cơ té ngã gấp nhiều lần, gây nguy hiểm cho cả hai mẹ con.

Ngoài ra, giày cao gót còn là nguyên nhân gây sưng phù bàn chân và đau hông cho bà bầu.

>>>Chăm sóc khi mang thai

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 716 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

mình rất thích ăn đồ lạnh và uống cafe, hic hic