TIN TÀI TRỢ.

Những hiểu lầm về ưu điểm của sinh thường

• 9.06K Lượt chia sẻ
  • 72.9K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,234 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Trong bài viết này, tôi không có ý sổ súy chuyện sinh thường hay sinh mổ, chỉ muốn nói đến những ưu điểm của sinh thường đối với mẹ và bé sơ sinh không chính xác lắm trong thực tế.

Hệ miễn dịch của bé sinh thường không hẳn tốt hơn bé sinh mổ
    Trẻ sinh thường mất khoảng 10 ngày để hệ miễn dịch hoạt động tốt, còn trẻ sinh mổ mất nhiều thời gian hơn: 6 tháng. Quá trình chuyển dạ sinh ra nhiều hormone giúp trẻ sinh thường có sức đề kháng tốt hơn. Hơn nữa, sinh thường giúp bé có cơ hội tiếp xúc với hệ vi khuẩn tự nhiên theo đường âm đạo, kích thích hệ mễn dịch hoạt động sớm.

Đó là những điều khoa học đã chứng minh.
    Nhưng thực tế, các bé sinh thường và các bé sinh mổ vẫn có thể bị nhiễm bệnh tương đương nhau, thời gian để lành bệnh cũng không thua kém. Thậm chí, nhiều bà mẹ có con sinh thường vẫn than thở con khó nuôi, hay bệnh vặt, bệnh lâu khỏi và nhiễm đi nhiễm lại. Còn có những bé sinh mổ lại khỏe mạnh do chế độ chăm sóc tốt, sức đề kháng cũng tốt. Các bệnh về hô hấp cũng chẳng chừa đứa trẻ sinh thường nào cả, đó là bệnh chung của trẻ em với mức độ tái phát đều đặn.

sau-sinh-3
    Mẹ sữa sinh mổ có thể kích sữa về sớm hơn nhờ máy hút sữa, mát xa ngực, cho bé tập bú nhiều hơn và ăn nhiều món lọi sữa (Ảnh: Internet)

Đứa trẻ nào cũng có thể bị nôn trớ, tiêu chảy…
    Người ta thường bảo, trẻ sinh thường thu nạp vi khuẩn có lợi cho đường ruột giúp trẻ giảm mắc các bệnh dị ứng như chàm sữa, hen, dị ứng thức ăn, giảm tỉ suất mắc các bệnh nhiễm trùng đường ruột... Còn trẻ sinh mổ dễ bị nôn trớ, tiêu chảy, đường ruột yếu, hệ tiêu hóa yếu.

Thực tế đứa trẻ nào cũng có thể bị nôn trớ, tiêu chảy. Cậu con trai đầu của tôi sinh thường nhưng lại rất hay nôn trớ, bé có thể nôn ói khi ăn no, khi khóc, ho, hoặc chạy giỡn nhiều, thậm chí nằm sấp cũng có thể khiến bé ói. Có thời gian bé khoảng 1 tuổi, không ngày nào là con không nôn trớ. Đã vậy, bé lại bị dị ứng: đi chợ hoa, ăn đồ biển hay trời trở lạnh là da bé nổi từng mảng ngứa ngáy. Còn cậu con trai bé sinh mổ rất ít nôn ói, không dị ứng lần nào.

Sinh thường giúp mẹ ít đau đớn và nhanh lại sức hơn sinh mổ
    Sinh mổ hay sinh thường cũng đều khiến người mẹ đau đớn. Nếu sinh thường mẹ phải chịu cơn đau chuyển dạ có khi lên tới 7-10 tiếng và vài ngày sau sinh thì sinh mổ khiến mẹ đau vết mổ sau sinh. Cơn đau nào cũng thật khủng khiếp, hiếm có ai đi sinh mà đau ít lắm. Vấn đề hồi phục sức sẽ không là chuyện to tát nếu mẹ được nghỉ ngơi và bồi bổ khoa học. Sinh thường hay sinh mổ thì cũng chỉ khoảng 7-10 ngày sau sinh là mẹ có thể sinh hoạt bình thường. Sản dịch cũng hết sau 20-30 ngày. Riêng vết mổ của mẹ sinh mổ sẽ hồi phục chậm hơn do còn có vết mổ ở tử cung.

Sinh thường khiến sữa về nhanh hơn sinh mổ
    Do mẹ sinh mổ sẽ phải tiêm kháng sinh nên ức chế tuyến sữa hoạt động hơn so với sinh thường. Nhưng nếu mẹ chịu khó cho con bú hoặc nặn sữa thì chỉ tối đa 1 ngày sau sinh là bé có thể được bú dòng sữa non đặc quánh của mẹ. Không phải sinh mổ nghĩa là mẹ ít sữa, mẹ không có sữa non, hoặc chất lượng sữa của mẹ không đảm bảo; chỉ là sữa sẽ lâu về hơn so với sinh thường mà thôi.

Dĩ nhiên chỉ trong một số trường hợp bất khả kháng như đa thai, cạn ối, ngôi ngược… thì các mẹ mới sử dụng phương pháp sinh mổ, bởi dù sao thì cái gì tự nhiên sẽ tốt hơn, sinh nở cũng vậy.

<<< Các dịch vụ sinh

<<< Các phương pháp sinh con

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nhớ khi đi học thầy bảo trẻ sinh thường được khung xương chậu ép hết dịch nên trẻ sinh thường ít mắc bệnh đường hô hấp hơn.Mình sinh mổ hai bé do tim thai bị suy. Sau khi bv cho đẻ theo đường tự nhiên, lên cơn đau đẻ, đứa đầu từ 13h- 19h rồi cũng mổ, đứa thứ 2 đau từ 18h- 3h cũng mổ.Đau quá chừng, mổ xong thấy khỏe hơn vì ngày nào cũng truyền nước giảm đau nên khỏe ru hà. Hai bé sinh mổ nhưng bé đầu khỏe mạnh không bị bệnh về đường hô hấp gì hết,bé ăn được nên mập mạp. Đứa thứ 2 cũng mổ mà cứ 1 tháng là ho sổ mũi một lần, lần nào cũng cả tháng mới hết. hết được 2 tuần là bị tiếp. Chán!Mình thấy sinh mổ chỉ có điều khó chịu là vết mổ rất ngứa
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng không có ý cổ suý sinh thường hay sinh mổ.bằng kinh nghiệm của mình mình thấy bạn nói rất có lý.
    Bản thân mình sinh mổ. Hiện nay con đã 11 tháng. Không đam tự hào và nói trước điều gì nhưng bé nha móng sức đề kháng khá tốt. Từ khi sinh có đúng 1 lần duy nhất là sốt va sổ mũi mình lo quá nen đưa đi khám. Uống thuốc 3 ngày là ổn. Mình ở tp. HCM mà lúc con được 3 tháng thi 2 mẹ con về ngoại chơi 2 tháng ( Bắc Ninh) mình di chuyển bằng máy bay rồi tới HN di tiếp gần 2h bằng oto về nhà.mình thấy mệt mà con vẫn tươi tỉnh.lần thứ 2 lúc con 7thang cả gia đình mình lại về Bắc dự đám cưới cậu út. Ai cũng đòi ẵm.mang đi chơi suốt buổi mà con cũng ko bệnh.về Bắc thời tiết thay đổi.lạnh, nóng con cũng ko sao. Thậm chí ông xã mình còn bệnh mà con ko sao. Mọi người cho an đủ thứ từ giò, chả, thịt, bánh kẹo... Con còn bé ai cho ăn gì cũng ăn. Mình lo lắm nhưng mọi người ẵm mình ki biết nhưng cuối cùng con vẫn ko tieu chảy hay bị gì hết.
    Mình sinh mổ nhưng sau 10h minh da có sữa. Còn nhiều quas phải vắt bỏ .sữa lúc nào cũng ướt áo.con bú mẹ hoàn toàn 6t đầu. Con ko bú bình.giờ mình đi làm con vãn bú mẹ suốt đêm vi ko bú bình.ban ngày thì ăn cháo.bé nhà mình 10thang 18 ngay đã đi rất giỏi va vững chắc. Mọc răng ko sốt. Dạo gần đây SG hay lạnh.cả nhà minh: bà nội, ông xã mình, cả mình cũng cảm cúm, chỉ lo bé bị lây bệnh ma con vãn khỏe re.
    Từ lúc sinh ra chưa bi nôn chớ lần nào dù ăn no hoặc ăn vặt lung tung. Đi tiêu, tiểu đều đặn. Ko táo bon hay tiêu chay... Tết này ox minh nói ba " nể" con luôn. Ba bệnh, cả nhà mình bệnh, con đi tư Đồng Nai, Binh dương... Về vẫn ko sao!
    Nói thêm là bé nhà mình là bé gái. 41tuan ma chua co bất cứ dấu hiệu gì sinh nen phải mổ.đầu 3 xoáy, siêu quậy.giờ đi giỏi va càng quậy giữ.
    Mong con yêu luôn khỏe mạnh.
    Mình nói vậy chỉ để nói rằng ko fai sinh mổ con sẽ yếu đâu. Cảm ơn cả nhà đã đọc tin.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

1 bài viết k hữu ích. K ai cổ suý nhưng đã biết nhà khoa học cũng như những người có chuyên môn cao đã cho kết luận trẻ sinh thường có hệ hô hấp và hệ miễn dịch tốt hơn sinh mổ. Thì lại k bằng các mẹ k chuyên môn tự đi đánh giá à?! Vâng, chẳng qua trường hợp các bé sinh mổ khoẻ mạnh ít bệnh tật là do rơi vào số ngoại lệ thôi. Cỏn đa số nó lại khác nhé!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Còn về phần đẻ thường nếu k mang lại lợi ích nhiều như bài nói thì chắc bệnh viện nào cũng k rảnh đi khuyến khích, hỗ trợ các mẹ chọn đẻ thường mà mặc ai muốn pp nào cũng đc. Đẻ thường sinh dăm mười đứa vẫn ngon, đẻ mổ thử mổ đến lần thứ 3 bs còn ngán. Chưa kể đến việc mẹ đẻ mổ hồi sức lâu hơn, chăm k kỹ dễ nhiễm trùng + tiêm kháng sinh đủ kiểu ảnh hưởng mẹ lẫn con.
    Vấn đề mâu thuẫn nữa đó là câu tiêu để cuối cùng: Sinh thường sữa về nhanh hơn sinh mổ. Sau 1 loạt giải thích thì vẫn kết luận " Chỉ là sữa sẽ về lâu hơn so với sinh thường" 😄
    Đừng có đem trường hợp của mình ( thiểu số ) đem so với đa số r kết luận như thế!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bài viết chỉ mang tính suy đoán cá nhân, hoàn toàn ko đáng tin cậy bằng các bằng chứng khoa học.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sinh thường hay sinh mổ cũng tương tự nhau thôi.E thấy như e sinh thường bé nặng gần 4kg.bị rạch nhiều quá, lúc đau đẻ đã kinh khủng rồi.Lúc sinh con ra tưởng xong là xong thấy nhẹ tênh.QUa giai đoạn đó chuyển sang giai đoạn khâu, lúc đấy thuốc giảm đau gần hết mới thấy n rùng rợn.E sinh bé từ lúc gần 5h sáng mà mãi gần 6h mới đc ra khỏi phòng sinh.Cơ địa kém vết rạch bị sưng lên khổ lắm.NGồi k ngồi đc.đẻ xong còn bị táo vết khâu ở dưới k đi nổi ấy.CHỉ có bò vs quỳ thôi.Dù là sinh thường hay sinh mổ thì tùy theo cơ địa và sức khỏe của mỗi người.chế dộ nghỉ ngơi chăm sóc mà sớm khỏe lên thôi.Chứ sinh thường ở vết khâu dở trời cũng bị cắn vs bị ngứa đấy các mẹ ạ.Nếu sinh thường được thì tốt còn k sinh mổ cùng chẳng sao.các mẹ k cần phải quan niệm quá.Tùy vào hoàn cảnh của bản thân mà lựa chọn cho mình phương pháp phù hợp
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình rất đồng ý với ý kiến của bạn...c bjo cmt nhưng giờ phải cmt cám ơn bạn cái...
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ban dung neu ko toi thi nguoi ta khuyen kich lam gj.ko bit sanh mo tot hon sanh thuong ko ma ke ben nha co ba sanh mo thang be bi tieu chay voi sot hoai cu nam ba ngay la nghe benh thang be dc7 thang nghj thai san dc co 6 t bay gjo phai nghj luin de o nha cham con
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

No cung tuy thoi ngAy minh sinh cach day 20nam,sinh mo ngoi nguoc .nuoi hoan toan bang nuoc chao voi duong .da ko co suA ,kt lai kho khan ,the ma ko mat mot dong di kham benh nao .cu an roi lon .nhung bih cung co ng sinh mo thi nuoi kho khan lam
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc xong bài viết thấy sinh thường vẫn tốt hơn. Và thực tế thì nó là như vậy. Cái j theo tự nhiên vẫn tốt các mẹ ah. Nói chứ mình đang cho con bú mà uống tí thuốc thì bé đã dị ứng r => bé rất nhạy cảm với những j mình hấp thụ. Vậy nên thay vì để con phải uống chung v mình nhìu loại kháng sinh thì giảm bớt vẫn tốt.
    Mình từng sinh thường nhưng cái đau cũng khiếp lắm. Nhớ đến còn sợ. Thêm mất máu nhìu nữa. Mấy ngày liền toàn bò hoặc ngồi nghiêng chống tay, đến tay bị dãn dây chằng lun. Nhìn chị giường bên sinh mổ thấy cũng đau nhưng ngồi v đi đỡ hơn nhìu. Và ai nhìn mình cũng k nghĩ là mình sinh thường. Vì siêu bèo nhèo lun. Tuy nhiên, nếu dc chọn lại, mình vẫn sinh thường, trừ th bất khả kháng.