TIN TÀI TRỢ.

Những cơn co giả trước khi chuyển dạ

• 25 Lượt chia sẻ
  • 102K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

(Webtretho) Trước khi thực sự chuyển dạ và bước vào quá trình sinh nở, mẹ có thể trải qua một vài cơn co giả rất dễ nhầm với chuyển dạ (nhất là nếu mẹ mang thai lần đầu chưa có kinh nghiệm). Hãy tìm hiểu về những cơn co giả này nhé!Cơn co giả Braxton Hicks là gì?

Cơn co giả Braxton Hicks là những cơn gò tử cung xuất hiện từ tuần thứ 6 của thai kỳ, dù vậy bạn sẽ không thể cảm thấy chúng ở giai đoạn sớm của thai kỳ. Bạn cũng không thể cảm nhận được những cơn gò này cho đến sau tam cá nguyệt thứ hai, và không phải mọi phụ nữ mang thai đều cảm nhận được những cơn gò Braxton Hick. Tên của những cơn gò này được đặt theo vị bác sĩ người Anh lần đầu mô tả về chúng vào năm 1872 – John Braxton Hicks.

Theo quá trình mang thai, các cơn co Braxton Hicks có xu hướng xuất hiện nhiều và rõ hơn, nhưng trước khi bạn bước sang vài tuần cuối cùng của thai kỳ, chúng hầu như xảy ra không thường xuyên, không theo nguyên tắc hay nhịp điệu nào cả và thường cũng không gây đau đớn. Dù vậy, đôi khi biểu hiện các cơn co Braxton Hicks khó phân biệt với các dấu hiệu sớm của sinh non.

me-bau_330

không chỉ dễ nhầm với cơn co chuyển dạ, các cơn co Braxton Hicks còn có thể dễ nhầm với biểu hiện sinh non.
    Ảnh: Gettyimages.
    Đừng quá căng thẳng với chúng và cũng đừng cố tự chẩn đoán cho mình. Nếu bạn chưa đến 38 tuần thai và trải qua hơn 4 con co trong vòng 1 giờ - hoặc kèm những triệu chứng khác của sinh non (tham khảo cuối bài) – hãy gọi cấp cứu ngay.

Vào thời gian khoảng 2 tuần trước ngày dự sinh, cổ tử cung của bạn có thể bắt đầu “chín” và mềm dần để chuẩn bị cho quá trình sinh nở. Những con gò của bạn có thể kéo dài hơn và cũng thường xuyên hơn, chúng cũng có thể gây ra chút khó chịu cho bạn. Không giống như những cơn gò không đau và không thường xuyên trong giai đoạn đầu của thai kỳ, nhưng con gò ở giai đoạn này có thể khiến cổ tử cung của bạn mỏng đi và giãn nở ra một chút. Giai đoạn này có thể được gọi là giai đoạn tiền chuyển dạ.

Làm sao để phân biệt giữa con co giả và cơn co chuyển dạ?

Trong vài ngày hoặc vài tuần trước ngày sinh, các cơn gò Braxton Hicks xuất hiện thường xuyên hơn, có nhịp điệu, tương đối gần nhau và thậm chí gây đau khiến bạn dễ lầm tưởng rằng đang đau đẻ. Nhưng không giống đau đẻ, trong suốt giai đoạn đau đẻ giả, các cơn co không trở nên dai dẳng hơn, không tăng cường độ và không xuất hiện gần nhau hơn.

Làm gì khi cơn co giả làm bạn khó chịu?

Nếu chỉ còn vài tuần nữa là đến ngày dự sinh của bạn, hãy thử áp dụng những biện pháp sau để xoa dịu sự khó chịu do cơn co Braxton Hicks gây ra:

- Thay đổi hoạt động và tư thế. Có lúc, đi bộ giúp làm giảm khó chịu do cơn co, cũng có lúc nghỉ ngơi lại khiến bạn dễ chịu hơn. (Mặt khác, với con co chuyển dạ thật, cơn đau sẽ không thuyên giảm dù cho bạn có làm gì

me-bau_500
    Nghỉ ngơi có thể giúp bạn cảm thấy dễ chịu hơn. Ảnh: Gettyimages.

- Tắm nước ấm để cơ thể thả lỏng;- Uống 1-2 cốc nước, vì đôi khi cơn co có thể do mất nước;

- Tập vài động tác thư giãn hoặc thở chậm và sâu. Cách này không giúp ngăn chặn cơn co Braxton Hicks nhưng có thể khiến bạn cảm thấy dễ chịu hơn. (Hãy tranh thủ cơ hội này mà tập thở như trong các lớp tiền sản để kiểm soát cơn đau trong quá trình sinh nở.)

Khi nào bạn nên đến bệnh viện?

Hãy đến bệnh viện ngay nếu bạn chưa đến 37 tuần thai và bạn có những cơn gò ngày càng liên tục, có nhịp điều hoặc đau đớn, hoặc nếu bạn có bất kỳ dấu hiệu nào khác có thể cảnh báo sinh non như:

- Đau bụng như đau hành kinh, hoặc có hơn 4 cơn gò trong 1 giờ (nếu chúng không gây đau);

- Chảy hoặc rỉ máu âm đạo;

- Tăng tiết dịch âm đạo hoặc dịch âm đạo thay đổi – nếu nó trở nên lỏng hơn, nhầy hơn, hoặc có lẫn máu (dù chỉ là chút vết hồng hay nhuốm màu máu

- Tăng áp lực lên vùng chậu (có cảm giác em bé đang tuột xuống);

- Đau lưng dưới, đặc biệt nếu đau theo nhịp, hoặc nếu bạn chưa từng bị đau lưng trước đây.

- Nếu đã vượt qua 37 tuần thai, bạn không nhất thiết phải nhập viện chỉ vì các cơn co cho đến khi chúng kéo dài khoảng 60 giây trở lên mỗi lần, cách nhau mỗi 5 phút và tiếp tục như thế trong cả giờ đồng hồ - trừ khi bác sĩ của bạn có những chỉ dẫn khác.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 810 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

M đang mang thai tập 1, bài này thật hữu ích, m sẽ lưu ý vấn đề này, thks chủ top
    • 249 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình mang thai tuần 30 r đây. Dự sinh đầu tháng 9. Con gái yêu đạp rộn ràng suốt! Nhưng mình có chút lo lắng muốn chia sẻ với các mẹ. Dạo gần đây mình hay bị gò cứng bụng. Ban đầu mình nghĩ mông hay lưng hoặc đầu của con, Nhưng chắc k fai quá! Bé đạp thì mạnh mà mình thấy rõ. Nhưng mà cứng bụng thì gồ lên 1 góc, khi thì cả phần bụng trên luôn ý. Mình đặt tay lên thấy rất cứng, vỗ vỗ 1 lúc mới mềm lại. một ngày bị như vậy rất nhiều lần, thường là lâu, trên 3'. Hjc... Mình lo sinh non lắm! Có mẹ nào bị như mình k? Cho mình ý kiến với!
    mong bình an qua 9 tháng 10 ngày! yêu con rất nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh7787 Xem bài viết
    Mình mang thai tuần 30 r đây. Dự sinh đầu tháng 9. Con gái yêu đạp rộn ràng suốt! Nhưng mình có chút lo lắng muốn chia sẻ với các mẹ. Dạo gần đây mình hay bị gò cứng bụng. Ban đầu mình nghĩ mông hay lưng hoặc đầu của con, Nhưng chắc k fai quá! Bé đạp thì mạnh mà mình thấy rõ. Nhưng mà cứng bụng thì gồ lên 1 góc, khi thì cả phần bụng trên luôn ý. Mình đặt tay lên thấy rất cứng, vỗ vỗ 1 lúc mới mềm lại. một ngày bị như vậy rất nhiều lần, thường là lâu, trên 3'. Hjc... Mình lo sinh non lắm! Có mẹ nào bị như mình k? Cho mình ý kiến với!
    Có lẽ em bé của bạn đang đổi ngôi thai quay đầu xuống dưới nên bạn thấy thế đấy mấy tuần trước mình cũng bị như thế lo lắm đi siêu âm thì bé đã quay đầu thuận thai mấy tuần sau không thấy triệu chứng như vậy nữa bạn à đừng quá lo lắng nha
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 237 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình cũng sắp sinh rồi thấy lo quá
    • 249 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huong in Xem bài viết
    Có lẽ em bé của bạn đang đổi ngôi thai quay đầu xuống dưới nên bạn thấy thế đấy mấy tuần trước mình cũng bị như thế lo lắm đi siêu âm thì bé đã quay đầu thuận thai mấy tuần sau không thấy triệu chứng như vậy nữa bạn à đừng quá lo lắng nha
    T bị như vậy từ hồi gần 27 tuần, mới đầu tưởng là lưng, mông hay đầu con cơ. tuần đó t s.a thì bé thuận r. Và thấy bé nấc ở góc bụng dưới xương mu mà! Chả lẽ bé lại đảo lên?
    Đến mốc 32 tuần mới s.a lại! Hy vọng ổn!
    • 45 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

đấy chính là những cơn co giả đấy bạn. Mình đang 31w đấy, cũng hay bị như vậy. Một ngày mấy lần , nhất là khi nằm ngửa. nhưng hiện tượng này ko kéo dài, chỉ mấy chục giấy là hết. khi đi khám bạn nên nói rõ với bác sĩ về những hiện tượng đó. có thể bs sẽ cho uống thuốc chống co thắt.
    ...thiên thần của mẹ là con...mạnh khỏe và thông minh nhé con!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 16 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

T bị như vậy từ hồi gần 27 tuần, mới đầu tưởng là lưng, mông hay đầu con cơ. tuần đó t s.a thì bé thuận r. Và thấy bé nấc ở góc bụng dưới xương mu mà! Chả lẽ bé lại đảo lên?
    Đến mốc 32 tuần mới s.a lại! Hy vọng ổn!
    đúng rồi tuần 27, 28 tớ cũng bị như thế lo lắm nhưng sau triệu chứng ấy giảm dần giờ gần được 34 tuần rồi có lẽ không sao đâu bạn ạ
    • 249 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hy vọng là sẽ đc như bạn! hic hic
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huong in Xem bài viết
    đúng rồi tuần 27, 28 tớ cũng bị như thế lo lắm nhưng sau triệu chứng ấy giảm dần giờ gần được 34 tuần rồi có lẽ không sao đâu bạn ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 172 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

mình 34tuan cũng hay bị, đi khám bs bảo nên tránh vận động nhiệu sợ sinh non còn cho cả thuốc uống.thỉnh thoảng thấy cu cậu ko đạp chỉ gò cứng lên mình vỗ vỗ xoa xoa nhẹ thì xịu lại , 1 chốc sau lại thấy gò cứng lên tiếp . bs dặn đừng xoa bụng gây mềm cổ tử cung nên mình ko dám xoa nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 249 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

T quyết định đi khám hôm 28.6 ý, bác sỹ kê thuốc alverin, ngày 6 viên, mỗi bữa sáng - tối 3 viên, nghỉ ngơi, tránh đi lại nhiều... tớ xin nghỉ 1 tuần nằm ở nhà mà cũng chẳng đỡ.
    Giờ tớ lại đi làm lại r, đường đi thì xóc, hic... hi vọng con yêu chờ đến 37, 38w cứng cáp mới đòi ra!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 145 Bài viết

• 74 Được cảm ơn