Sinh mổ là biện pháp sinh giúp người mẹ cũng như đội ngũ y tế có thể chủ động hơn trong việc đón con chào đời, nhưng nhiều người nói rằng dường như sinh mổ tác động đến người mẹ nhiều hơn sinh thường – cả về thể chất lẫn tinh thần
Ảnh hưởng về tâm lý

Tâm lý của người mẹ sẽ bị ảnh hưởng thế nào tùy thuộc vào những gì diễn ra trước và trong quá trình sinh, và bạn đã hình dung những gì trước khi vào phòng sinh. Bạn có thể chỉ cảm thấy mừng vì ca sinh nở đã qua, mẹ tròn con vuông, không gặp phải vấn đề gì; bạn có thể cảm thấy hoan hỉ vì mọi chuyện đã diễn ra theo kế hoạch; hoặc bạn có thể thấy phiền lòng, thất vọng vì đã không thể sinh thường được như mong muốn. Đặc biệt nếu trong quá trình chuyển dạ phát sinh vấn đề và bạn bị chỉ định mổ cấp cứu, bạn có thể rất thất vọng – trong trường hợp này, cảm xúc của bạn có thể hồi phục tốt hơn bằng cách điểm lại những nguyên nhân vì sao việc mổ là cần thiết.

2014-09-08.lipstick-on-a-new-mom
(Ảnh: Internet)

Sau khi con sinh ra, bạn cần nói chuyện về những gì đã diễn ra, có thể là với bác sỹ, y tá trước khi xuất viện. Nếu bạn không có cơ hội nói chuyện trước khi về nhà thì có thể đặt hẹn sau đó, cuộc hẹn này sẽ giúp bạn hiểu thêm việc sinh mổ có thể ảnh hưởng thế nào đến các thai kỳ sau.

Ảnh hưởng về thể chất

Sinh mổ là một ca phẫu thuật không phải dạng vừa đâu. Sau ca mổ, bạn có thể cảm thấy như mình không thể tự làm được gì, đến cả những cử động nhỏ nhất chẳng hạn như nhổm dậy khỏi giường thôi bạn cũng cần phải có ai đó hoặc thứ gì đó để bám vào. Ho hoặc cười cũng gây đau, nhưng nếu bạn đỡ vết mổ hoặc ôm gối thì cảm giác sẽ đỡ hơn.

Để chóng hồi phục và giảm khó chịu, bạn hãy áp dụng những mẹo dưới đây xem nhé:

- Ăn và uống ngay khi cảm thấy đói hoặc khát. Bạn cũng nên uống nhiều nước, ăn thức ăn nhiều chất xơ để phòng ngừa táo bón. Nhiều người nói rằng nước bạc hà sẽ giúp giảm cảm giác khó chịu, hoặc nhai kẹo chewinggum cũng giúp kích thích ruột hoạt động lại!

- Mặc quần áo lót bằng cotton rộng rãi, thoải mái, bạn nên mặc lớn hơn thường dùng 1 size hoặc mượn tạm quần đùi của chồng.

- Băng vết thương sẽ được gỡ ra ngày sau mổ, bạn không cần dùng thêm băng khác trừ khi bác sỹ yêu cầu. Hãy theo dõi vết thương của mình, để ý xem có dấu hiệu nhiễm trùng hay không – chẳng hạn như sưng nhiều, đỏ, bị chảy dịch, hoặc trông như vết thương có vẻ như không liền lại… hãy báo ngay cho y tá hoặc bác sỹ.

- Rửa sạch, lau khô vết thương mỗi ngày. Bạn có thể tắm, dùng xà phòng, miễn là rửa sạch sau đó. Bạn cũng có thể dùng khăn mềm sạch sẽ, dấp ướt rồi thấm, vỗ nhẹ chứ không chà xát trên vết thương, sau đó cũng nhẹ nhàng thấm khô nhẹ bằng khăn sạch.

- Bạn cần dùng băng vệ sinh sau khi sinh mổ, bởi máu từ tử cung (sản dịch) sau sinh mổ cũng nhiều như sau khi sinh thường vậy. Nếu sinh mổ chỉ định cấp cứu, bạn còn có thể bị đau vùng đáy chậu. Hãy thay băng thường xuyên và nghe theo hướng dẫn của bác sỹ để vết thương nhanh lành.

- Sau khi sinh mổ, bạn cần cẩn thận hơn trong việc chăm sóc, bồi bổ cơ thể để có thể vừa đương đầu với cơn đau vừa chăm sóc con cái.

Có thể dùng thuốc giảm đau?

Bạn thường đã được tiêm thuốc gây tê (hoặc gây mê) trước ca mổ, sau đó được được “nạp thêm” trong thời gian nằm ở phòng hậu phẫu. Bạn tiếp tục được cho thêm thuốc giảm đau tùy thuộc vào mức độ đau phải chịu trong quá trình hồi phục, để có thể đi lại, bế con, cho con bú.

Việc dùng thuốc giảm đau sau khi sinh mổ là hoàn toàn bình thường và không ảnh hưởng đến chất lượng sữa nên bạn đừng ngại yêu cầu bác sỹ cung cấp thuốc; và thuốc giảm đau sẽ có tác dụng tốt nhất nếu bạn dùng nó trước khi cơn đau ập đến, hơn là chờ cho đến khi chịu không nổi nữa mới dùng.

Things-every-new-mom-should-know-about-her-post-ba?height=349&width=620&crop=True
(Ảnh: Internet)

Vết sẹo sinh mổ trông sẽ như thế nào?

Vết sẹo sẽ nằm ngang ở bụng dưới, theo đường bikini, ban đầu rất đỏ rồi nhạt dần đi sau vài tuần, rồi vài tháng. Vài năm sau, vết sẹo của bạn có thể mờ hẳn đi, tuy vẫn khác màu da bình thường một chút nhưng nhìn chung là khó nhận ra.

Trong quá trình vết sẹo lành, bạn có thể cảm thấy nhạy cảm và ngứa ngáy, nhất là khi lông mu mọc lại. Cảm giác tê trên và xung quanh vết sẹo thường đỡ hơn sau vài tháng, dù rằng vẫn chưa hết hẳn. Nếu vết sẹo của bạn rất đau, đỏ, tấy, có lẽ bạn đã bị nhiễm trùng và cần báo với bác sỹ.

<<< Cuộc sống của mẹ sau sinh

<<< Sức khỏe của mẹ sau sinh