Mang thai những lần sau có giống như lần đầu không các mẹ?

• 520 Lượt chia sẻ
  • 132K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

Pippa mở topic này để các mẹ đã sinh con "tập 2" chia sẻ những kinh nghiệm và trải nghiệm của lần thứ 2 (hoặc thứ 3) mang thai và sinh con, để các mẹ đang mang thai bé thứ 2 có thể có thêm thông tin và kinh nghiệm để chăm sóc thai kỳ thứ 2 của mình (dù không bỡ ngỡ như mang thai lần đầu nhưng cũng không thể tránh những băn khoăn và thắc mắc các mẹ nhỉ?)

Mình cũng trích dẫn thông tin cơ bản về mang thai lần 2 để các mẹ đọc tham khảo trước nhé.

---

Mang thai những lần sau có giống như lần đầu? (Phần 1)

(Webtretho) Không còn là lần đầu bỡ ngỡ, nhưng cũng không có nghĩa trong lần mang thai sau mẹ đã hết phải lo lắng về 9 tháng sắp tới của mình. Liệu lần mang thai này của bạn có giống như lần trước không? Và bạn có thể chuẩn bị những gì?

Mang thai lần này có khác lần đầu không?

Ở lần mang thai này sẽ có những điều diễn ra tương tự như lần mang thai đầu tiên của bạn, đồng thời cũng sẽ có những sự khác biệt. Bạn hãy nhớ rằng, mỗi một thai kỳ đều khác nhau, nên khó có thể dự đoán chính xác và cụ thể những gì sẽ xảy ra trong 9 tháng mang thai tới đây của bạn.

Bụng bầu của bạn sẽ lộ sớm hơn?

Các em bé tiếp theo sẽ không lớn nhanh hơn bé đầu đâu, nhưng bạn có thể sẽ nhận ra rằng eo bạn phình ra nhanh và cũng lớn hơn so với lần mang thai trước. Hãy chuẩn bị sớm đai giãn eo hoặc mặc đồ bầu sớm hơn nhé.

Bạn sẽ mệt hơn trong lần mang thai này?

mang-thai-lan-sau_500
    Bạn có thể mệt mỏi hơn thai kỳ trước vì giờ đây bạn còn phải
    chăm sóc cho bé lớn của mình nữa. Ảnh: Gettyimages.

Có thể. Trên thực tế, nhiều phụ nữ cảm thấy mệt mỏi hơn trong những lần mang thai sau. Và điều này thực sự không có gì lạ cả, vì lần này bạn còn phải chăm sóc cho bé lớn nên sẽ ít có thời gian để nghỉ ngơi và chăm sóc cho chính mình hơn. Bạn cũng có thể ít được bạn đời chăm sóc hơn do anh ấy nghĩ rằng bạn đã trải qua một lần mang thai trước đó nên đã có kinh nghiệm hơn.

Với tình hình đó, tốt hơn hãy nghĩ đến việc cắt giảm những việc không cần thiết để dành thêm thời gian cho việc nghỉ ngơi. Hãy kéo chồng bạn vào cuộc, nhắc nhở anh ấy là bạn vẫn cần được giúp đỡ như lần đầu vì dù bạn đã có kinh nghiệm hơn nhưng mang thai lần thứ hai không hề nhẹ nhàng hơn lần đầu. Và cũng đừng ngần ngại kêu gọi sự giúp đỡ từ người thân trong gia đình và bạn bè.

Bạn có đau nhức nhiều hơn?

Hoàn toàn có thể. Chẳng hạn, tình trạng đau lưng phổ biến hơn sau mỗi lần mang thai, đặc biệt nếu bạn không tập luyện đủ để cơ bụng phục hồi sau lần sinh nở trước. Tăng sức mạnh cho phần bụng có thể giúp giảm đau lưng khi mang thai, nên bạn hãy dành thời gian để tập thể dục bất cứ lúc nào có thể.

dau-lung_500
    Chứng đau lưng phổ biến và trầm trọng hơn sau mỗi lần sinh nở. Ảnh: Gettyimages.

Khi chăm sóc và chơi với bé lớn, bạn chắc hẳn phải đi lại quanh nhà nhiều hơn, nâng vác và gập người nhiều hơn, khiến lưng có nguy cơ bị đau nhiều hơn. Hãy đảm bảo bạn luôn khuỵu chân và nâng đồ vật từ tư thế hạ người để giảm áp lực cho lưng.

Giãn tĩnh mạch cũng có xu hướng nặng hơn sau mỗi lần mang thai. Nếu bạn đã từng bị giãn tĩnh mạch từ lần mang thai trước, hãy xem xét việc mang tất hỗ trợ đặc biệt từ sớm trong lần mang thai này, ngoài ra, hãy chú ý gác cao chân và bàn chân khi có thể. Tập thể dục cũng rất hữu ích trong trường hợp này.

Bạn có thể cảm nhận được thai máy và cơn co Braxton Hicks sớm hơn?

Thường là thế. Các bà mẹ đã từng mang thai thường nhận thấy những cú đạp của con sớm hơn khoảng vài tuần so với thai kỳ trước, có lẽ do đã có kinh nghiệm cảm nhận cử động của thai nhi trong bụng. Bạn cũng sẽ cảm thấy các cơn co Braxton Hicks xuất hiện sớm hơn một chút trong lần mang thai này.

Vậy còn các triệu chứng thai kỳ khác?

Mỗi thai kỳ đều khác nhau, nhưng bạn thường sẽ gặp lại ít nhất một vài triệu chứng khó chịu đã gặp ở lần mang thai trước. Hãy điểm lại những triệu chứng đã “hành hạ” bạn trong thai kỳ trước để biết được mình nên chuẩn bị những gì để ngăn ngừa và giảm nhẹ chúng ở thai kỳ lần này.
    Chẳng hạn, nếu bạn bị táo bón hoặc trĩ ở lần trước, hãy ngăn chặn sớm bằng cách ăn nhiều chất xơ hoặc uống bổ sung chất xơ, uống nhiều nước và tập thể dục thường xuyên; cũng hãy nhớ bài tập Kegels để ngăn ngừa són tiểu. Nếu bạn bị rạn da ở lần mang thai trước, nhiều khả năng da bạn sẽ bị rạn thêm ở lần này. Bạn sẽ không làm được gì nhiều để ngăn nó xảy ra, nhưng có thể kiểm soát để không tăng cân quá nhanh và nhiều khiến da bị căng kéo quá nhiều.

Bạn có nguy cơ gặp biến chứng thai kỳ?

ho-so-benh-an_330
    Hãy cung cấp cho bác sĩ đầy đủ hồ sơ bệnh án và thai sản trước đây để bác sĩ có phương án
    chăm sóc thai kỳ tốt nhất cho bạn. Ảnh: Gettyimages.

Nếu bạn là một phụ nữ khoẻ mạnh và không gặp biến chứng nào ở lần mang thai trước, nguy cơ bạn gặp biến chứng thai kỳ ở lần mang thai sau cũng sẽ thấp. Nhưng khi đã trải qua càng nhiều lần sinh nở, bạn sẽ càng có nguy cơ gặp phải biến chứng thai kỳ, chẳng hạn như nhau bong non và băng huyết sau sinh. Nếu bạn không từng bị tiền sản giật ở lần mang thai trước (bạn không bị cao huyết áp và vẫn đang mang thai với cùng người bạn đời cũ), khả năng bị tiền sản giật trong thai kỳ lần này của bạn thậm chí thấp hơn nhiều so với thai kỳ trước đó.

Nếu bạn từng gặp phải biến chứng thai kỳ - như sinh non, tiền sản giật, nhau bong non, hoặc băng huyết, bạn sẽ có nguy cơ cao hơn đối với biến chứng này ở lần mang thai này. Bạn cũng có nguy cơ biến chứng cao hơn nếu từng mắc các bệnh mãn tính như cao huyết áp hoặc tiểu đường trong lần mang thai trước.

Việc nắm rõ và hiểu lịch sử y tế và thai sản cũng rất quan trọng, có thể dự báo các nguy cơ cho thai kỳ tới đây của bạn. Vì vậy, hãy luôn cung cấp đầy đủ hồ sơ khám bệnh và thai sản của bạn để bác sĩ có thể đánh giá được những biến chứng thai kỳ hoặc hậu sản bạn đã từng gặp trước đây, các vấn đề sức khoẻ sơ sinh của bé trước hoặc các vấn đề y tế mà bạn đang mắc phải... Những thông tin này sẽ giúp bác sĩ đánh giá được tình trạng sức khoẻ và các nguy cơ của bạn, nhờ đó có phương án theo dõi và kiểm soát sức khoẻ của bạn và thai nhi trong suốt thai kỳ này.

>> Xem tiếp: Khám thai, chuyển dạ & sinh nở, phục hồi sau sinh đối với bà mẹ sinh con rạ.

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 45 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình đang có tập 2 đây. Với mình thì 2 tập khác nhau hoàn toàn luôn.
    - Tập 1: không nghén, người nhẹ nhàng, ít mệt mỏi, hay bị chuột rút kể cả lúc đang ngủ ( bị từ khi được 3 tháng, đau lắm ạ), Cảm nhận được thai máy từ tuần 20...
    - Tập 2: nghén nặng, hay bị đau lưng, bụng to nhanh hơn, hay mệt mỏi, buồn ngủ, Cảm nhận thai máy từ 14w, chưa bị chuột rút (trộm vía em).
    Có điểm chung là đều bị đau khớp hang, nhất là khi nằm nghiêng chuyển sang nằm thẳng.
    Do cơ địa từng người mà có người 2 tập thì khác nhau, nhưng có người thì cả 2 tập đều như nhau.
    ...thiên thần của mẹ là con...mạnh khỏe và thông minh nhé con!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 328 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

tập 1 ĐK khó khăn ăn uống chểnh mảng con được 3.1kg. Tập 2, có kinh nghiệm hơn mà con chỉ được 2.4kg
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,481 Bài viết

• 1,849 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đánh dấu theo dõi topic này. Mình đang mong tin vui, không biết lần tiếp theo sẽ thế nào nhưng cảm nhận sức khỏe có vẻ xuống dốc ghê gớm.
    Có bầu lần đầu tiên: Không nghén, ăn khỏe, ngủ tốt, bị đau mỏi hông.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,457 Bài viết

• 492 Được cảm ơn

- tập 1 mình nôn ói suốt ngày nhưng cũng tăng cân vù vù đến 20kg mà bé có 3kg
    - tập 2 không bị nghén nhưng nhìn gì cũng ngán nuốt hem nối, h đc 16.5 tuần thấy đỡ hơn, nhưng hum qua khám bác sĩ nói bụng nhỏ quá và chưa tăng kg nào
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,413 Bài viết

• 2,206 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tập 1 mình nghén ít, tập 2 mệt mỏi, nghén nhiều ko uống được sữa luôn. Ngta bảo do đổi đầu con...
    • 125 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình thì trộm vía cả 2 lần đều k nghén ngẩm gì, nhưng lần 2 thì rõ ràng thấy cơ thể mệt mỏi hơn hẳn lần 1, có thể là do lần này còn việc gia đình, việc cơ quan chi phối nữa, nhưng biểu hiện rõ ràng là cơ thể mình đang có dấu hiệu đi xuống rồi. Lần 1 thì chả thấy ngực căng, lần này thì thấy rõ căng tức ngực gần giống cảm giác tức sữa khi cho con bú ý. Và quan trọng hơn là lần 1 thì mình luôn luôn có cảm giác là bé trai, và đúng là bé trai thật; còn lần này thì mơ hồ hơn nhưng nghiêng về phía bé gái, kết quả siêu âm hôm 17w, bsi bảo giống mẹ rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 302 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Minh sinh bé sau dc 3thang roi, cả 2 lần đều sinh thường. Bé trai 3k6, bé gái 3k2:
    -Giống nhau: đau mỏi thắt lưng, đau khớp vệ, thèm ngọt, bị nghén 2 tuần
    -Khác nhau:
    +Tập 1: ăn nhiều, ngủ nhiều, mẹ lên 20k, bé lên cân nhiều, co thắt dạ con giả trước ngày sinh 2 ngày, chuyển dạ rất lâu 13 tiếng, bị cắt tầng sinh môn khá dài nên sau sinh đau thấy ớn luôn, bị sưng lên nữa, đau dạ con sau sinh ít, sữa rất rất là nhiều, ngực căng tức rất đau, ko ngủ nổi luôn. Lấy lại dáng sau 4thang, xuống hết 19k
    +Tập 2: ăn ít, ngủ ít, mẹ lên 17k, ko có cơn co dạ con giả, chuyển dạ rất nhanh, sau 1 tiếng là sanh, bị rạch tầng sinh môn ít nên sau sinh ít đau, mau lành, đau dạ con sau sinh nhiều hơn. Sữa ít hơn tập 1, căng ít hơn. Lấy lại dáng sau 1,5t xuống 11k.
    Vài dòng chia sẻ cùng bạn

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

em oánh dấu để hóng, em mới có tập 2 ah.
    Bố mẹ yêu con, mong con luôn mạnh khỏe.
    • 131 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

mang thai tập 2 căng thẳng hơn tập 1 vì chồng không quan tâm nhiều như lần đầu nữa, cứ cái kiểu muốn ra sao thì ra mà phát tức
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimiduy Xem bài viết
    Minh sinh bé sau dc 3thang roi, cả 2 lần đều sinh thường. Bé trai 3k6, bé gái 3k2:
    -Giống nhau: đau mỏi thắt lưng, đau khớp vệ, thèm ngọt, bị nghén 2 tuần
    -Khác nhau:
    +Tập 1: ăn nhiều, ngủ nhiều, mẹ lên 20k, bé lên cân nhiều, co thắt dạ con giả trước ngày sinh 2 ngày, chuyển dạ rất lâu 13 tiếng, bị cắt tầng sinh môn khá dài nên sau sinh đau thấy ớn luôn, bị sưng lên nữa, đau dạ con sau sinh ít, sữa rất rất là nhiều, ngực căng tức rất đau, ko ngủ nổi luôn. Lấy lại dáng sau 4thang, xuống hết 19k
    +Tập 2: ăn ít, ngủ ít, mẹ lên 17k, ko có cơn co dạ con giả, chuyển dạ rất nhanh, sau 1 tiếng là sanh, bị rạch tầng sinh môn ít nên sau sinh ít đau, mau lành, đau dạ con sau sinh nhiều hơn. Sữa ít hơn tập 1, căng ít hơn. Lấy lại dáng sau 1,5t xuống 11k.
    Vài dòng chia sẻ cùng bạn

Mẹ này có bí kíp gì mà giảm kg nhanh thế.Mình con 3m10d rùi mà mẹ vẫn giữ nguyến con số .ko làm cách nào xuống đc.chia sẻ bí kíp đi mn
    • 39 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em thì tập 2 đang ở tháng thứ 6 mà đã đau ở xương hông, nhiều khi nằm thẳng muốn nằm nghiêng mà ko nhích đc vì đau. Tập 2 ăn uống linh tinh và ko chăm chút đc như tập 1. Cảm giác nghén ngẩm cũng như tập 1 thui. Chỉ thấy tập 2 không lo nhiều như tập 1 nhưng lại mệt hơn tập 1.
    • 73 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Mình thì:

Tập 1: Không nghén nhưng bị cảm cúm, dọa sảy ba tháng đầu phải nằm viện 2 tuần và uống kháng sinh, không ăn được nhiều, không uống được sữa bầu, ăn nhiều trái cây, tăng 20kgs, sinh con tuần thứ 40, đau đẻ 1h, sinh nhanh, bé nặng 3,9 kgs, sinh thường. Sinh xong giảm ngay 10 kgs, 4 tháng sau giảm tiếp 5 kgs, 1 năm sau về mốc cũ 47 kgs. Cho con bú đến 2 tuổi do mẹ nhiều sữa.

Tập 2: Không nghén, sức khỏe tốt, không ăn được nhiều, không uống được sữa bầu, ăn nhiều trái cây và sữa chua. Bây giờ là tháng thứ 6 rồi mà mẹ đã tăng 9 kgs. Hy vọng sẽ sinh thường và nhanh giống tập 1.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 302 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thach_tha0 Xem bài viết
    Mẹ này có bí kíp gì mà giảm kg nhanh thế.Mình con 3m10d rùi mà mẹ vẫn giữ nguyến con số .ko làm cách nào xuống đc.chia sẻ bí kíp đi mn
    Bạn vào đây nha, mình có chia sẻ hết sau sinh và kinh nghiệm làm đẹp luôn, nếu ko coi dc bạn nói mình nha https://www.webtretho.com/forum/f3268...26/index2.html
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,908 Bài viết

• 2,592 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi teaha0502 Xem bài viết
    Mình thì:Tập 1: Không nghén nhưng bị cảm cúm, dọa sảy ba tháng đầu phải nằm viện 2 tuần và uống kháng sinh, không ăn được nhiều, không uống được sữa bầu, ăn nhiều trái cây, tăng 20kgs, sinh con tuần thứ 40, đau đẻ 1h, sinh nhanh, bé nặng 3,9 kgs, sinh thường. Sinh xong giảm ngay 10 kgs, 4 tháng sau giảm tiếp 5 kgs, 1 năm sau về mốc cũ 47 kgs. Cho con bú đến 2 tuổi do mẹ nhiều sữa.Tập 2: Không nghén, sức khỏe tốt, không ăn được nhiều, không uống được sữa bầu, ăn nhiều trái cây và sữa chua. Bây giờ là tháng thứ 6 rồi mà mẹ đã tăng 9 kgs. Hy vọng sẽ sinh thường và nhanh giống tập 1.
    Cơ địa dễ đẻ thì càng về sau chỉ càng dễ thôi. Chả bù cho mình huhuhu...cơ địa khó đẻ...thảm
    Andy Khánh An ra mắt
    eNortjKzUjI0tjCzNFWyBlwwFbEC3Q,,38JiKap1
    NB: 3,01kg/48cm; 1M:4,2kg; 1,5M: 5kg; 2M: 5,7kg/58cm; 2,5M: 6,4kg; 3M: 6,7kg/60cm; 3,5M: 7,2kg; 4M: 7,6kg/64cm; 5M: 8,1kg/66cm; 6M: 8,6kg/68cm; 7M: 9,2kg/69,5cm; 8M: 9,2kg; 9M: 10kg/72,5cm; 10M: 10,5kg/74,5cm; 11M: 11,1kg/76cm; 12M: 11,6kg/75cm :Laughing:; 13M: 12kg; 14M:12,4kg/79cm; 15M: 12,9kg/81cm; 16M: 13,4kg/83cm
    Con:22w1d:491gr;24w2d:870gr;29w6d:1572gr;31w6d:2228gr;33w6d:2495gr;36w:2683gr37w2d:3042gr
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,908 Bài viết

• 2,592 Được cảm ơn

Tập 1: nghén vừa phải, khỏe mạnh, tăng cân chừng mực mặc dù tẩm bổ ác. Gò sớm từ tuần 26, bụng hơi tụt ở tuần 36, sinh sớm 37 tuần 3 ngày, mẹ tăng 15kg, con trai vừa đúng 3kg. Đau đẻ hết gần 1 ngày, sinh thường. Sau sinh khỏe mạnh, nhiều sữa. Cảm nhận con máy 15 tuần 6 ngày.Tập 2: nghén nhiều hơn, đau lưng từ tuần thứ 10, càng lúc càng đau, gò sớm từ tuần 24, bụng cao chót vót, mệt nhiều hơn (vì đánh vật với tập 1 được 2 tuổi lúc bắt đầu bầu). Cổ tử cung mở từ tuần 36, gò nhiều, 40 tuần 1 ngày mới sinh, đau chờ sinh thường 20h không sinh được, sinh mổ. Cảm nhận con máy từ tuần 14. Con gái 3,8kg. Không tẩm bổ bằng anh nhưng mẹ tăng tới 19,5kg.Về giảm cân thì chưa cai sữa thằng anh thì cân năng bằng và hơn lúc lên bàn sinh (tăng 15-17kg so với chưa bầu) cai sữa xong 2 tháng đầu giảm 10kg, 4 tháng tiếp theo giảm nốt 5kg về thời con gái. Tập 2 mới sinh có 7 ngày nên chưa biết vụ giảm cân )))
    Andy Khánh An ra mắt
    eNortjKzUjI0tjCzNFWyBlwwFbEC3Q,,38JiKap1
    NB: 3,01kg/48cm; 1M:4,2kg; 1,5M: 5kg; 2M: 5,7kg/58cm; 2,5M: 6,4kg; 3M: 6,7kg/60cm; 3,5M: 7,2kg; 4M: 7,6kg/64cm; 5M: 8,1kg/66cm; 6M: 8,6kg/68cm; 7M: 9,2kg/69,5cm; 8M: 9,2kg; 9M: 10kg/72,5cm; 10M: 10,5kg/74,5cm; 11M: 11,1kg/76cm; 12M: 11,6kg/75cm :Laughing:; 13M: 12kg; 14M:12,4kg/79cm; 15M: 12,9kg/81cm; 16M: 13,4kg/83cm
    Con:22w1d:491gr;24w2d:870gr;29w6d:1572gr;31w6d:2228gr;33w6d:2495gr;36w:2683gr37w2d:3042gr
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

Mời các mẹ xem tiếp phần còn lại của bài viết "Mang thai những lần sau có giống như lần đầu?" để hiểu thêm về những điểm sẽ giống và khác nhau giữa những lần mang thai cũng như biết thêm vài mẹo thật nhỏ để áp dụng với bé lớn khi mẹ đi sinh bé sau. Hy vọng bài viết có ích cho các mẹ và mong các mẹ tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm của chính bản thân mình cho các mẹ khác nhé!

>> Xem lại: Phần 1

Các xét nghiệm và lịch khám thai của bạn có giống như lần mang thai trước?

Nếu bạn không gặp biến chứng thai kỳ trong lần mang thai trước và không có thêm vấn đề sức khoẻ nào ở hiện tại, nhiều khả năng kế hoạch thăm khám thai sản lần này của bạn cũng sẽ tương tự như lần trước hoặc sẽ chỉ có những thay đổi nhỏ không đáng kể. Và lần này, hẳn bạn đã có kinh nghiệm sắp xếp thời gian và công việc để đảm bảo lịch khám thai.
    kham-thai_500
    Nếu không có vấn đề gì đặc biệt, lịch khám thai lần này của bạn
    hầu như sẽ giống với lần mang thai trước. Ảnh: Gettyimages.

Tuỳ thuộc vào khoảng cách giữa hai lần mang thai, bạn có thể phải chọn một phương pháp sàng lọc hội chứng Down trước sinh khác so với lần trước trong số các phương pháp như lấy mẫu lông nhung màng đệm hay chọc dò ối.

Nhiều loại xét nghiệm máu bạn đã từng thực hiện ở thai kỳ đầu hoặc trước đây sẽ cần phải thực hiện lại, nhưng bạn sẽ không cần phải làm lại tất cả các xét nghiệm nếu bác sĩ cho là không cần thiết. Chẳng hạn, nếu bạn hoặc bố của thai nhi đã từng thực hiện các xét nghiệm bệnh di truyền (như hồng cầu hình liềm, xơ nang hay rối loạn biến dưỡng), những xét nghiệm này sẽ không cần thực hiện lại vì kết quả sẽ không đổi.

Tâm trạng bạn cũng sẽ thất thường như lần mang thai trước?

Bạn vẫn có thể “sáng nắng chiều mưa” như lần mang thai trước, nhưng lần này những lo lắng và suy nghĩ của bạn có thể đã khác đi ít nhiều so với trước đây.

Có lúc, bạn cảm thấy rất vui mừng về việc mình có thêm một đứa con. Lúc khác, bạn lại tự hỏi rốt cuộc bạn đã có gì cho riêng mình. Bạn cũng lo lắng về việc làm sao "xử lý" được cuộc sống có nhiều hơn một đứa trẻ, chăm sóc con thế nào để nó luôn khoẻ mạnh, chi phí nuôi dạy đứa bé có vượt quá khả năng của gia đình hay không? Rồi bạn lại lo lắng đến mối quan hệ của bạn với chồng, khi bạn phải tất bật chăm lo cho hai (hoặc ba) đứa trẻ thì liệu có còn thời gian cho chồng mình hay không, và liệu anh ấy có thay đổi tình cảm với bạn không?

Lúc nào thì bạn có thể cho bé lớn biết là bé sắp có em?

Đó hoàn toàn là một quyết định cá nhân. Thời điểm thông báo cho bé lớn phụ thuộc vào độ tuổi của bé và cách mà bạn nghĩ bé sẽ phản ứng với tin trọng đại này. Có điều, bạn hãy đợi đến khi thai đã ổn định và nguy cơ sảy thai đã xuống dưới mức lo ngại, thường là sau tam cá nguyệt thứ nhất.

mang-thai-be-lon_500
    Hãy đợi đến khi thai ổn định để thông báo "con có em" với bé lớn. Ảnh: Gettyimages.

Bạn có cần ngừng cho bú khi có thai lại sớm?

Bạn vẫn có thể tiếp tục cho con bú trong suốt thời gian mang thai, nếu bạn muốn. Bác sĩ có thể yêu cầu bạn ngưng cho bú nếu nhận thấy nguy cơ gây kích thích chuyển dạ và sinh non; hoặc bạn cũng có thể quyết định cai sữa cho con khi ngực bạn trở nên quá nhạy cảm, bạn quá mệt mỏi hoặc bạn không muốn cho bú cùng lúc cả hai bé sau khi sinh bé sau.

Ngoài ra, chính bé lớn có thể góp phần quyết định việc này cho bạn vì sữa mẹ khi mang thai sẽ ít hơn và thay đổi mùi vị do sự thay đổi thể chất của mẹ trong khi mang thai. Một nghiên cứu thực nghiệm đã kết luận rằng khoảng 2/3 số trẻ sẽ tự bỏ bú khi mẹ có thai trở lại.

Bạn có cần theo học lớp tiền sản một lần nữa?

Điều này cũng tuỳ thuộc vào bạn. Nếu khoảng cách bạn sinh hai bé khá gần và không có gì thay đổi đáng kể giữa lần mang thai này với lần mang thai trước, bạn có thể bỏ qua lớp tiền sản. Bạn cũng có thể tìm học các khoá tiền sản “rút gọn” cho người đã từng mang thai trước đó và không có thời gian đi học các khoá tiền sản đầy đủ, hoặc bạn cũng có thể tìm mua hoặc tải về các phim tài liệu hướng dẫn tiền sản để xem ở nhà.

lop-tien-san_330
    Bạn có thể chọn học các lớp tiền sản "rút gọn" nếu thai kỳ lần này
    không quá xa so với lần mang thai trước. Ảnh: Gettyimages.

Mặt khác, nếu lần mang thai trước đã trôi qua khá lâu, bạn muốn áp dụng phương pháp sinh khác hoặc muốn gặp gỡ các bà mẹ mang thai khác, hãy sắp xếp thời gian để tìm và tham gia một khoá học tiền sản đầy đủ.

Làm thế nào để có trải nghiệm thai kỳ tốt hơn sau lần mang thai trước không như ý?

Nếu bạn cảm thấy không hài lòng về thai kỳ trước, hãy liệt kê những điều khiến bạn thất vọng để từ đó thay đổi các lựa chọn với hy vọng sẽ có trải nghiệm mang thai tốt hơn ở lần này. Trong số đó, thay đổi dịch vụ y tế là điều dễ thực hiện nhất. Bạn có thể đổi từ bác sĩ theo dõi thai kỳ cho đến bệnh viện bạn sẽ theo khám và sinh con, tuy nhiên, hãy cung cấp đầy đủ hồ sơ thai sản của lần mang thai trước cho bác sĩ mới mà bạn chọn. Bạn cũng có thể chọn phương pháp sinh khác lần trước, chẳng hạn, bạn có thể sinh mổ sau lần sinh thường hoặc ngược lại nhưng cần phải được bác sỹ tư vấn kỹ.

Bạn cũng có thể thay đổi gói bảo hiểm thai sản từ gói cơ bản theo bảo hiểm y tế cộng đồng hoặc mua gói bảo hiểm thai sản cao cấp của các công ty bảo hiểm tư nhân. Và bạn hoàn toàn có cơ hội lựa chọn lại các dịch vụ mua sắm và chăm sóc bà bầu cho lần mang thai này sau khi đã loại trừ các dịch vụ làm bạn thất vọng ở thai kỳ trước.

Làm thế nào để chăm lo cho bé lớn khi bạn đi sinh?

Bạn cần phải bàn trước với gia đình và người thân về việc nhờ người chăm sóc bé lớn trong khi bạn đi sinh. Bạn cũng cần phải trò chuyện với con về những gì sẽ xảy ra khi bạn vắng mặt vài ngày để sinh em bé, về những ai sẽ ở cùng và chăm sóc bé trong thời gian này. Hãy dự đoán trước khả năng bé lớn sẽ lo sợ và không thoải mái khi phải xa mẹ, và hãy trấn an bé trong khả năng để bé yên tâm hơn.

Có cách nào để dự đoán được thời điểm chuyển dạ

Cũng giống như ở lần mang thai trước, bạn sẽ không có cách nào đoán trước được thời điểm chuyển dạ. Bạn sẽ không cảm thấy được, nhưng lần này cổ tử cung của bạn có thể giãn sớm hơn so với thời điểm chuyển dạ đến vài tuần. Bạn cũng sẽ cảm nhận được các cơn co giả Braxton Hicks sớm hơn và nhiều hơn so với thai kỳ trước đó; nhưng các cơn co giả này thậm chí còn khiến bạn hoang mang hơn lần mang thai trước, vì theo kinh nghiệm của lần mang thai trước, bạn sẽ dễ dàng nghi ngờ chuyển dạ sớm hơn thực tế.

Việc đợi chuyển dạ có thể còn căng thẳng hơn khi bạn còn có bé lớn cần được chăm sóc, đặc biệt là nếu bạn phải đợi người thân hoặc người trông trẻ không ở cùng đến trước khi bạn có thể đến bệnh viện. Thêm vào đó, những lần chuyển dạ sau có xu hướng diễn ra nhanh (thậm chí là rất nhanh) so với lần đầu.

Khi bạn nghi ngờ mình sắp chuyển dạ, hãy gọi sớm cho người mà bạn nhờ trông bé lớn - sẽ chẳng thiệt hại gì nếu đó chỉ là báo động giả, bạn có thể nghỉ ngơi nhiều hơn khi đã yên tâm về bé lớn. Nếu người trông trẻ không thể đến kịp khi bạn chuyển dạ, đừng hoảng hốt, hãy đưa bé lớn theo bạn và hẹn người trông trẻ đến thẳng bệnh viện.

Chuyển dạ lần sau có khác lần đầu không?

Điều này không chắc chắn, nhưng thường thì quá trình chuyển dạ ở những lần mang thai sau nhanh hơn so với lần đầu. Những bà mẹ sinh con lần đầu thường phải vật lộn với cơn chuyển dạ kéo dài từ 10-20 giờ, nhưng khi sinh con rạ, quá trình này thường diễn ra nhanh hơn nhiều.

chuyen-da-sinh-con_500
    Lần sinh con tiếp theo, bạn sẽ chuyển dạ và sinh nhanh hơn so với lần đầu. Ảnh: Gettyiamges.

Giai đoạn rặn đẻ ở lần sinh nở sau cũng diễn ra dễ dàng hơn. Thông thường, sản phụ sinh con lần đầu mất khoảng 1 giờ rặn đẻ trong trường hợp không sử dụng gây tê ngoài màng cứng; thời gian này sẽ giảm xuống còn trung bình 20 phút ở sản phụ đã từng sinh con ngả âm đạo trước đó. Bạn cũng thường ít bị rạch và khâu tầng sinh môn hơn so với khi sinh con so.

Bạn có thể triệt sản ngay tại bệnh viện bạn sinh con không?

Nếu bạn đã quyết định không sinh thêm con sau lần sinh này và muốn thắt ống dẫn trứng, bạn có thể yêu cầu tiến hành thủ thuật triệt sản ngay tại bệnh viện mà bạn sinh con. Hãy bàn bạc kỹ với gia đình và đăng ký sớm cùng lúc với việc đăng ký sinh con tại bệnh viện.

Giai đoạn hồi phục sau sinh có khác lần trước không?

Mặc dù sinh nhanh và dễ dàng hơn, bạn có thể phải chịu đựng cơn đau sau sinh dữ dội hơn so với lần sinh đầu. Những cơn đau sau sinh thường nhẹ và ngắn đối với những người lần đầu làm mẹ, nhưng sẽ khó chịu hơn ở lần sinh con thứ hai, và càng tệ hơn ở những lần sinh sau đó. Hiện tượng này do trương lực cơ tử cung của sản phụ sinh con lần đầu khoẻ hơn và tử cung của họ có xu hướng co thắt thường xuyên hơn so với cơ tử cung "lười biếng" đã thả lỏng trong thời gian dài và bị buộc phải co thắt tích cực để lấy lại kích thước ở các bà mẹ sinh con nhiều lần.

Tất nhiên, bạn cũng khó lấy lại vóc dáng hơn; từ sau khi sinh đứa con thứ hai trở đi, cơ thể người mẹ sẽ dễ bị “xồ” nếu không có chế độ ăn uống và tập luyện tích cực sau sinh.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    • 282 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

lúc có thai mình chỉ tăng 5kg ah, nên sinh xong lấy lạng dáng nhanh lắm, ko ai biết mẹ 1 con mới hay chứ
    sigpic1719537_4
    • 4,762 Bài viết

• 3,000 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chắc tại cái số mình ăn thế chứ ăn nữa cũng chẳng béo ú ra được, giờ mà kể chế độ ăn của mình, các mẹ chắc ngất nhưng quả thực ko béo được. Thêm nữa là cho baby bú thì cũng khó béo lắm.
    Lần sinh bé đầu thì sau 3 tháng, mình ra chợ (nhà cách chợ tính bằng bước chân) ai cũng tưởng mình mới lấy chồng và hỏi xem mới làm dâu nhà ai, ai dè đã làm dâu cả năm rưỡi và vừa sinh con.
    Lần sinh bé hiện tại thì không ai nghĩ là mình đã 2 con với 1 chồng vì người quá ư là thon gọn, được phong là hoa hậu của những bà mẹ có con trong ngõ.
    Nhưng nhịp sinh học của mình thay đổi thực sự, sau khi sinh bé thứ 2, mọi yếu tố như sức khỏe cảm thấy yếu hơn, tự hỏi sao sinh bé đầu chi mà khỏe thế, bế thốc bế vác thằng cu nặng mười mấy cân mà giờ bế bé có vài kg có vẻ... mệt. Khẩu vị cũng ko thích ăn đồ chua, thích đồ ngọt hơn. Tính cách tự dưng tươi vui hơn. Da dẻ mịn màng hơn. Cách suy nghĩ cũng tự thấy nó GIÀ hơn trước, cứ như thể mình sắp U40 chứ ko phải U30, tuy nhên thái độ của mình thì lại trẻ ra mới chết chứ, xung đột lắm mà thấy hay hay.
    Còn trong lúc sinh con, nói chung đứa nào cũng lỳ kinh khủng, đứa đầu thì vỡ ối và chuyển dạ đột ngột đúng 00 giờ đến 19h mới chịu ra đời, trong thời gian này đau chảy nước mắt nhưng khi sinh thì sao mà nhanh thế ko biết, chỉ thấy đau 1 cái rồi thôi, nhẹ bẫng, mẹ tròn con vuông, cái thằng to mồm kinh khiếp, ai cũng nghe thấy nó khóc, sau này thành 1 đứa quả là to mồm nhất xóm
    Bé thứ 2 chuyển dạ từ 8h đến 00h thì sinh, biểu hiện cũng như lần đầu nhưng cơn đau nhẹ hơn và lúc lâm bồn cũng nhẹ nhàng hơn. Dù rằng 2 bé đều 3,4 Kg.
    https://zaodich.com/forum/f2758/dau-tram-dau-que-dau-bac-ha-dau-tram-huong-dau-dinh-huong-dau-massage-dau-sa-dau-dua-1509735/index1.html
    Phở dài là của người ta
    Bánh Canh xứ Huế, chính là Vợ anh!
    -Xã yêu Cường Thăng Long-
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 302 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

đúng là sinh bé xong cảm giác yếu hơn ngày xưa nhiều chị ui >.<
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dautramhoangcunghue Xem bài viết
    Chắc tại cái số mình ăn thế chứ ăn nữa cũng chẳng béo ú ra được, giờ mà kể chế độ ăn của mình, các mẹ chắc ngất nhưng quả thực ko béo được. Thêm nữa là cho baby bú thì cũng khó béo lắm.
    Lần sinh bé đầu thì sau 3 tháng, mình ra chợ (nhà cách chợ tính bằng bước chân) ai cũng tưởng mình mới lấy chồng và hỏi xem mới làm dâu nhà ai, ai dè đã làm dâu cả năm rưỡi và vừa sinh con.
    Lần sinh bé hiện tại thì không ai nghĩ là mình đã 2 con với 1 chồng vì người quá ư là thon gọn, được phong là hoa hậu của những bà mẹ có con trong ngõ.
    Nhưng nhịp sinh học của mình thay đổi thực sự, sau khi sinh bé thứ 2, mọi yếu tố như sức khỏe cảm thấy yếu hơn, tự hỏi sao sinh bé đầu chi mà khỏe thế, bế thốc bế vác thằng cu nặng mười mấy cân mà giờ bế bé có vài kg có vẻ... mệt. Khẩu vị cũng ko thích ăn đồ chua, thích đồ ngọt hơn. Tính cách tự dưng tươi vui hơn. Da dẻ mịn màng hơn. Cách suy nghĩ cũng tự thấy nó GIÀ hơn trước, cứ như thể mình sắp U40 chứ ko phải U30, tuy nhên thái độ của mình thì lại trẻ ra mới chết chứ, xung đột lắm mà thấy hay hay.
    Còn trong lúc sinh con, nói chung đứa nào cũng lỳ kinh khủng, đứa đầu thì vỡ ối và chuyển dạ đột ngột đúng 00 giờ đến 19h mới chịu ra đời, trong thời gian này đau chảy nước mắt nhưng khi sinh thì sao mà nhanh thế ko biết, chỉ thấy đau 1 cái rồi thôi, nhẹ bẫng, mẹ tròn con vuông, cái thằng to mồm kinh khiếp, ai cũng nghe thấy nó khóc, sau này thành 1 đứa quả là to mồm nhất xóm
    Bé thứ 2 chuyển dạ từ 8h đến 00h thì sinh, biểu hiện cũng như lần đầu nhưng cơn đau nhẹ hơn và lúc lâm bồn cũng nhẹ nhàng hơn. Dù rằng 2 bé đều 3,4 Kg.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3