TIN TÀI TRỢ.

Làm rõ lời đồn: cho con bú khiến ngực xệ?

• 17.1K Lượt chia sẻ
  • 105K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Nhiều mẹ trẻ nghe người khác đồn đại, dọa dẫm mà lo lắng chuyện cho con bú sẽ làm ngực hỏng, ngực xệ, ngực bèo nhèo. Sự thật là cuộc sống bản thân nó đã tác động lên bộ ngực của chúng ta theo nhiều cách lắm – từ tuổi tác, việc tăng giảm cân, số lần mang thai, tác động của trọng lực, kích thước ngực vốn có, lịch sử thuốc lá rượu chè, và đúng, cả việc nuôi con nữa.

>> Mời xem thêm:

Hai bầu vú của chúng ta vốn không có cơ mà chỉ “treo toòng teeng” vào các cơ thành ngực nhờ những dải dây chằng Cooper mảnh. Những dải này không được căng cho lắm, thế nên hai bầu vú mới được tự do mà… nảy.

Bộ ngực này tự do và cũng rất tự lập: khi cơ thể bạn bước vào thai kỳ với nhiều thay đổi thì hai bầu vú cũng tự động chuẩn bị cho việc cho con bú bằng cách trở nên to ra, trong khi núm và quầng vú trở nên đậm màu hơn, cũng có thể hơi lớn hơn. Vài ngày sau khi sinh, ngực của bạn sẽ căng đầy và nặng nề hơn nữa khi sữa về, khiến các sợi dây chằng bị giãn ra. Chính dây chằng giãn là nguyên nhân khiến ngực bạn hơi xệ xuống một chút, và điều này xảy ra dù bạn có cho con bú hay không – đừng vì thế mà chia cách con với dòng sữa ngọt ngào tốt nhất đời. Cách tốt nhất để bạn giúp cho bộ ngực mình khi này là chọn được những chiếc áo ngực vừa vặn, thoải mái cả ngày lẫn đêm trong thai kỳ.

Tuy vậy, khoảng 2 tuần sau khi sinh, ngực bạn sẽ trở lại với kích cỡ tương đương như trong thai kỳ, và ổn định như vậy cho đến khi bạn cai sữa cho con. Khi bạn trở lại với cân nặng trước khi sinh, bộ ngực cũng sẽ thường trở lại với kích thước ban đầu, dù hình dáng chưa hẳn được lại như trước khi có thai, nhất là ngay sau khi vừa cai sữa. Nhưng tin tốt là sau khoảng 6 tháng, các mô mỡ sẽ dần thay thế các mô tạo sữa, giúp ngực bạn có cảm giác đầy tròn hơn.

webtretho_con-bu-nguc-xe
    (Ảnh: Internet)

Như vậy, kết luận là:
    • Cách duy nhất để bạn giữ cho ngực mình mãi như thời thiếu nữ đó là bạn cũng đừng bao giờ mang thai, đừng lớn thêm, đừng già đi – hay nói cách khác, đó là điều không thể!
    • Bạn đừng bao giờ đổ lỗi cho cái miệng khát sữa của con về sự thay đổi hình dáng bộ ngực mình!
    • Và hãy nhớ rằng tuy bầu ngực sẽ không thể mãi như thời con gái, nhưng bạn hoàn toàn có thể hỗ trợ “chúng” bằng các cách ăn uống, vận động, bằng áo ngực loại tốt… để “chúng” luôn đẹp, đằm thắm mặn mà, đúng theo tuổi của mình!

<<< Nuôi con bằng sữa mẹ
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 35 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chắc thế rồi, vì con em bú đến khi 3 tuổi, còn ngực mẹ thì vẫn bé tẻo bé teo như trước (nói gì chảy xệ). hu hu!!!
    Mẹ thương con có hay chăng???:Thinking::Thinking:
    Thương từ khi thai nghén trong lòng!
    !!:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

newborn: 4,1kgrooling:
    1m:5,5kg:Laughing:
    2m:7kg:Laughing::Laughing:
    3m:8,1kg:Sick:
    4m:9kg:Crying:
    5m:10,3kg-72cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình 12 tháng mà bá đạo thui rùi, tự leo lên vạch áo ra bú lun ko cần biết mẹ cho hay không, mà nhìn cái mặt của nó lúc nhìn thấy vú mẹ, cười cười, khịt mũi, nịnh nịnh, mặt hý ha hý hửng, mẹ ko cầm lòng được. Thế là có xệ, có xấu gì cũng cho bé măm lun.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không cho con bú nữa đúng là thảm họa. lắm lúc chả dám nhìn vào nó nữa ...trong Man quá, hicc cái gì cũng có giá của nó, nhưng hình ảnh con rúc như con nhợn con thì thật là đáng yêu các mẹ nhỉ. Mình còn may mắn vì có sữa cho con bú.
    • 30 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Ngực xệ vì lúc có bầu hay cho con bú mẹ nào nhiều sữa, ngực căng hết cỡ theo em hiểu thì như cái bụng bầu của mình í, đang bé thế tự dưng căng lên như quả bóng thì khi cai sữa hết sữa nó xẹp xuống đương nhiên là nó xệ. còn như e chả có sữa mấy kích thước ko thay đổi mấy thì lấy gì mà xệ
    • 650 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimdung2704 Xem bài viết
    Ngực xệ vì lúc có bầu hay cho con bú mẹ nào nhiều sữa, ngực căng hết cỡ theo em hiểu thì như cái bụng bầu của mình í, đang bé thế tự dưng căng lên như quả bóng thì khi cai sữa hết sữa nó xẹp xuống đương nhiên là nó xệ. còn như e chả có sữa mấy kích thước ko thay đổi mấy thì lấy gì mà xệ
    chả có nhẽ hôm nào sinh xong em không kích sữa nữa, cứ để kệ thế, cho con ăn cả sct sao, mà kích sữa nhiều sữa thì lại xệ, hĩ
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình có cho con bú đâu. Vậy mà ngực vẫn chảy xệ như thường. Nhìn thảm kinh khủng
    • 30 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ beehandsome ơi, em không có nhiều sữa và ít khi căng ngực nhưng e cho con bú hoàn toàn sữa mẹ đến 5 tháng sau đó mới cho ăn thêm sct và bột. Lúc đầu con mút mãi ko có sữa mấy nghĩ cũng tội lắm, định cho ăn thêm sct nhưng mà thực ra cứ kệ con mút rồi sữa lại tiết ra í mà
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 48 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Có đủ sữa cho con bú đã là 1 điều may mắn rồi phải ko các mẹ..? Đã sinh ra con thương con thì tình thương dành cho con hãy luôn trọn vẹn, có nhiều người phụ nữ rất muốn đc ôm con vào lòng cho con thưởng thức từng giọt sữa mẹ ấm áp nhưng lại ko thể làm đc vì trong người họ mắc 1 căn bệnh nào đó.., vậy tại sao điều đơn giản nhất có thể làm cho con nhưng nhiều người mẹ lại ko làm đc chỉ vì 1 chút ích kỷ của bản thân.