TIN TÀI TRỢ.

Không muốn bị rạn da khi mang thai thì phải làm sao?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 62.7K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Rạn da là hậu quả tự nhiên của việc da của mẹ bị căng ra trong quá trình mang thai. Tuy nhiên có thể phòng ngừa đáng kể điều này một cách rất đơn giản nếu bạn quan tâm và hành động sớm, ngay từ đầu thai kỳ.

>> Mời xem thêm:

Bước 1: Thay đổi thói quen

Bạn hãy ăn uống lành mạnh, cân bằng, bảo đảm cơ thể tiếp nhận được đủ vitamin và dưỡng chất, thêm vào khẩu phần ăn của mình các loại thực phẩm đặc biệt tốt cho da, có thể cải thiện độ đàn hồi của da như:
    • Thực phẩm giàu chất chống oxy hóa, giúp nuôi dưỡng và bảo vệ làn da: rau bó xôi, các quả họ dâu, cũng như các loại rau quả tươi khác…
    • Thực phẩm giàu vitamin E, giúp bảo vệ các màng tế bào da: các loại hạt, quả bơ, bông cải xanh…
    • Thực phẩm giàu vitamin A, giúp phục hồi các mô: cà rốt, khoai lang, xoài, bí đỏ, ớt chuông đỏ…
    • Thực phẩm giàu omega 3, giúp màng tế bào khỏe mạnh và da sáng đẹp: cá, dầu cá, quả óc chó, trứng, hàu…

webtretho_ran-da
    (Ảnh: Wikihow)

Tránh “ăn cho 2 người”. Bạn thật sự cần tiếp nhận nhiều calories hơn so với trước đây nhưng không phải cần ăn nhiều gấp đôi đâu nhé, hãy cẩn thận! Khi bạn cực kỳ thèm một món nào đó, chẳng hạn như kem, thì có thể dùng một ít kem để ăn kèm với nhiều dâu hoặc các loại trái cây khác – vậy là vừa đã thèm, vừa đủ no.

Ngoài ăn thì uống cũng rất quan trọng. Bạn cần bảo đảm lượng nước cần thiết mỗi ngày để giải độc cho cơ thể, “bảo trì” các tế bào, khiến da khỏe hơn, có độ đàn hồi tốt hơn. Và việc uống còn đơn giản hơn ăn:
    • Uống 8 cốc nước mỗi ngày, tương đương 2l nước;
    • Nếu bạn thấy chán, nhạt miệng khi chỉ uống nước lọc không thì có thể thay một phần bằng trà thảo mộc, nhớ chọn loại không có chứa caffeine;
    • Ăn các loại rau quả mọng nước như dưa hấu, dâu, dưa leo, ớt chuông tươi, cần tây…

Ăn uống xong thì nhớ tập thể dục! Việc tập thể dục và vận động giúp tăng tuần hoàn máu trong cơ thể, giúp da bạn duy trì sự đàn hồi, đã vậy còn giúp thai kỳ của bạn trải qua dễ dàng hơn, bạn cũng không bị tăng cân quá nhiều, quá nhanh – khi đó thì da sẽ rạn không có cách nào cứu vãn! Nếu không có nhiều thời gian thì ít nhất bạn cũng hãy cố gắng:
    • Tập căng duỗi người, tập các bài Kegel, cũng như vận động đơn giản cho máu lưu thông;
    • Tập các bài yoga dành cho thai phụ và các bài tập vận động nhẹ.

Tăng cân từ từ, theo hướng dẫn của bác sỹ.

webtretho_ran-da-1

Bước thứ 2: Có chế độ chăm sóc da mới

Đầu tiên là làm quen với việc chải da khô, giúp tăng tuần hoàn máu và giữ da khỏe mạnh, phòng ngừa và thậm chí còn giảm sự hiện diện của các vết rạn đã lỡ xuất hiện. Kỹ thuật này cũng lại không hề phức tạp:
    • Bạn dùng bàn chải khô làm từ xơ tự nhiên, cứng vừa đủ;
    • Bắt đầu từ dưới lòng bàn chân, chải ngược lên, tập trung vào những khu vực mà những vết rạn da có thể tập trung và khiến bạn phiền lòng – chẳng hạn như mông và bụng. Sau khi chải khô xong xuôi, bạn tắm lại để tẩy sạch các tế bào chết;
    • Không chải khô ở vùng ngực, vì da ở đây nhạy cảm hơn, có thể bị tổn thương.

Không lạm dụng hóa chất mạnh trên da, có thể làm khô da và giảm đàn hồi. Thay vào đó, bạn hãy dùng các chất tẩy rửa làm từ dầu tự nhiên, giúp dưỡng ẩm cho da, như dầu dừa: bạn thoa lên da, sau đó xả sạch với nước ấm, thấm nhẹ cho khô bằng khăn mềm. Bạn thậm chí có thể không cần dùng đến chất tẩy rửa, nhất là nếu da bạn khô, mà chỉ cần dùng nước ấm.

Dưỡng ẩm da – đây là bước quan trọng dễ bị bỏ qua vì… lười! Bạn hãy nhớ dùng kem dưỡng giữ ẩm cho vùng da bụng, hông, eo, lưng dưới, đùi, chân và bất cứ nơi nào khác nữa sợ bị rạn. Những loại kem dưỡng thông thường có thể không thấm đủ sâu để giữ ẩm cho bạn lúc này nên tốt nhất hãy chọn loại đặc biệt dành cho thai phụ, hoặc dùng dầu tự nhiên. Bạn thoa ngày 2 lần, vào buổi sáng sau khi tắm xong và bôi lại vào buổi tối trước khi ngủ. Nếu nhận thấy cảm giác ngứa ngứa ở vùng da đang bị căng ra, đó là dấu hiệu báo bạn hãy thoa thêm dưỡng ẩm ở đó.

Cuối cùng: đừng quên dùng kem chống nắng khắp người.

webtretho_ran-da-2

Bước thứ 3: Duy trì những thói quen tốt trên đây, kể cả sau khi sinh.

Sau sinh là giai đoạn da bạn cần đủ vitamin để phục hồi và tái tạo sau 9 tháng trời bị căng giãn. Bây giờ bạn đã có thể vận động mạnh hơn thay vì chỉ giới hạn trong những bài tập nhẹ lúc còn bầu bí. Tuy vậy đừng nghĩ đến chuyện tập cật lực và giảm cân cấp tốc nhé, hãy giảm từ từ thôi để da có thời gian co săn lại.

Ngoài ra, dù có giữ gìn thế nào thì rất có thể bạn vẫn sẽ bị vài vết rạn, hãy khắc phục ngay khi chúng còn mới, bằng các loại thuốc bôi mà bác sỹ cho phép.

<<< Làm đẹp an toàn
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng ko muốn bị rạn da đâu, mình đang bầu bắt đầu thấy da bụng ngứa ngứa rùi, sợ bôi kem dưỡng ẩm nó ngấm qua da ko tốt cho em be, nên ko dám dùng đây, liệu có sao ko các mẹ nhỉ?
    học - học nữa - học mãi
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocanhnite Xem bài viết
    Mình cũng ko muốn bị rạn da đâu, mình đang bầu bắt đầu thấy da bụng ngứa ngứa rùi, sợ bôi kem dưỡng ẩm nó ngấm qua da ko tốt cho em be, nên ko dám dùng đây, liệu có sao ko các mẹ nhỉ?
    Nếu không muốn sử dụng các sản phẩm nhiều hóa chất thì bạn có thể tự làm mấy loại lotion từ các thành phần tự nhiên đơn giản và rất lành, như là dầu dừa, dầu oliu, sáp ong... thử xem sao Nhiều người nói rằng da mịn màng sáng đẹp luôn ấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mẹ này nói chuẩn này. mình toàn tự làm lotion và kem từ các nguyên liệu thiên nhiên như sap ong, các loại bơ và các loại dầu để bôi tóc và da, hiệu quả rất tốt. mặc dù mình ăn rất nhiều chất đạm lai k có thói quen uống nhiều nước và ăn nhiều rau xanh, từ lúc có bầu đến nay là 8 tháng mình tặng nhảy vọt hơn 15kg rồi vậy mà tóc rụng rất ít mà cũng chưa thấy có vết rạn nào cả.
    • 650 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

oánh dấu,hay đấy
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocanhnite Xem bài viết
    Bạn ơi mình cũng mới sinh em bé xong mình dùng dầu dừa để bôi nên ra mềm mịn bạn thử dùng xem sao. Gìơ ở nhà trông con mình tự làm để dùng tiện thể bán luôn. Bạn có nhu cầu thì pm mình nhé. Mình làm đảm bảo sạch sẽ và nguyên chất có thể uống đựơc.
    Sdt 090 hai sáu sáu năm chín không ba
    • 89 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình bước qua tháng thứ rồi chưa thấy da có dấu hiệu ngứa hay rạn. Tóc cũng ko rụng. Ko bít do cơ địa hay do dùng dầu dừa nữa. Mình dùng hết 3 hũ dầu dừa rồi: bôi mặt, bôi tóc, bụng..từ trên xuống dưới lun. Tóc mượt da mềm hơn thì có nhưng phải mỗi cái lười thỉnh thỏang mới làm nên ko thấy da sáng lên là mấy
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Của người phúc ta, phục vụ công cuộc chống rạn da của các mẹ bầu R tóm tắt lại công thức làm dầu dừa đơn giản của AnhDuyvAnNhiCuaMe:

- Ra chợ mua dừa, nếu không có thời gian thì có thể hỏi mua loại dừa để lấy dầu thì người ta sẽ biết, thường dừa này có màu hơi đen hơn so với loại để ăn, mua khoảng 1kg;

- Cho ít nước hơi sôi vào chờ khoảng 5 phút rồi bắt đầu nhồi thật mạnh. Nhồi càng nhiều càng tốt, rồi vắt lấy nước, lọc qua rây. Tiếp tục cho thêm nước âm ấm vào nhồi tiếp, lượng nước này nhiều hơn nước ban đầu. Xong lại tiếp tục vắt và lọc lại qua rây.

- Lấy 1 miếng vải mùng hoặc gạc y tế lọc cho hết cặn đen.

- Lấy 1 túi nilong to màu trắng, đổ hết nước vào và cột miệng túi lại bằng dây thun, rồi đi làm việc khác.

- Khoảng nửa tiếng sau bạn sẽ thấy phần dầu nổi lên trên, phần nước thì lắng xuống dưới. Lấy kéo cắt 1 góc phần dưới túi để phần nước này chảy xuống, các mẹ cắt 1 ít thôi nhé để còn kịp thời ngưng khi nước chảy gần đến phần dầu.

- Mở nồi cơm điện, cho phần dầu này vào nồi, bật công tắc nấu, để đó và tiếp tục đi làm việc khác. Khoảng 20 phút sau quay lại thấy phần nước trong nồi đã sôi, khuấy đều và đậy nắp lại, chừng 10 phút sau lại khuấy lại cho dầu không bị khét.

- Nấu như vậy khoảng 40 phút thì sẽ ra được dầu dừa, tắt điện và đổ dầu vào chai lọ và dùng mà không cần tốn thời gian vài 3 tiếng để đun ra thành phẩm, nghe đến đó thôi mà muốn xỉu rồi, nói chi đến làm.

Nếu muốn biết thêm thông tin chi tiết và trao đổi kinh nghiệm làm dầu dừa thì ở đây nhé: https://www.webtretho.com/forum/f3268...nhanh-1707490/
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sử dụng dầu dừa trong thời kỳ mang bầu có thể hạn chế tình trạng rạn da. Ngoài ra dầu dừa cũng giúp làm mờ dần vết rạn.
    Thoa dầu dừa lên núm vú khi cho bé bú giúp ngăn ngừa tình trạng nứt đầu ti tốt cho cả mẹ và bé .

Đối với bà mẹ cho con bú, sử dụng dầu dừa giúp sữa nhiều hơn.
    Tình trạng hăm tã khiến các bé khó chịu. Mẹ có thể dùng dầu dừa thoa lên vùng da bị hăm để giúp bé xua tan sự khó chịu này.
    Sử dụng một thìa dầu dừa mỗi ngày giúp bạn cải thiện hệ tiêu hóa nhất là sau sinh các mẹ rất hay bị táo bón- một vấn nạn cạnh tầng sinh môn!.

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn bạn!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 61 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Da bụng mình cũng bắt đầu thấy ngứa ngứa nên tự làm dầu dừa để bôi cho tiết kiệm ^^ nhưng quả thực rất mất thời gian, xong thành phẩm thì cũng mất khoảng hơn 4h chưa kể chắc phải hết nửa bình gas, hiu hiu. Làm 1 lần cạch luôn lần sau đi mua về dùng cho nhanh, hị hị
    [SIGPIC]
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 127 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Em cũng oánh dấu cái, đang bàí 6th mà to lắm rùi, lần trước rạn da thôi rồi lun. hix