Giúp mẹ bầu vượt qua mùa hè oi ả

• 2 Lượt chia sẻ
  • 9.43K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

(Webtretho) Mang thai vào mùa hè thật là khổ, trời thì oi ả nóng bức, trong khi mẹ bầu thì vốn đã nóng hơn người thường. Những lời khuyên dưới đây sẽ giúp mẹ chống chọi lại cái nóng của mùa hè để tận hưởng thai kỳ đầy mong đợi của mình.

Ăn kem, ăn kem!

fdc997747
    Ăn kem nào mẹ ơi!!! Ảnh: Inmagine.

Thật là một giải pháp quá ngon lành và ngọt ngào để xua tan cái nóng mùa hè (và cả cơn thèm ăn của các bà bầu)! Món kem mát lạnh là món ăn khoái khẩu của nhiều người trong mùa hè, không loại trừ những bà mẹ tương lai. Hãy tận hưởng những que kem, những viên nước trái cây đông lạnh, hay đến những tiệm kem yêu thích của bạn để "hạ nhiệt" mùa hè. Nhưng mẹ hãy nhớ tránh những món kem chứa rượu hoặc trái cây lên men nhé, chúng chỉ dành cho những cô nàng son rỗi mà thôi. Hãy tận hưởng và đừng áy náy, cái mát lạnh tê lưỡi giữa không khí nóng bức cũng đáng giá cho một ít calorie tăng thêm đấy.

Bật điều hoà nhiệt độ

Đừng quên là bạn đang nóng cả trong lẫn ngoài cơ thể! Các bà mẹ mang thai được khuyên nên đi bộ nhiều để "dễ đẻ" và tăng thêm sức dẻo dai cho bản thân, nhưng khi trời quá nóng và nhiệt độ vượt quá 30 độ C, có lẽ bạn thích ở trong nhà với máy điều hoà nhiệt độ hơn. Với nhiệt độ ngoài trời cao như vậy, cộng thêm bé cưng đang giống như một chiếc "lò sưởi" nhỏ trong bụng, bạn sẽ không muốn "làm nóng" người thêm chút nào nữa đâu. Hãy ở trong nhà với điều hoà nhiệt độ được đặt ở chế độ làm mát vừa phải, bạn vẫn có thể vận động bằng cách đi bộ quanh nhà, nấu ăn, thư giãn, và cũng có thể truy cập Webtretho để tìm hiểu về thai kỳ cũng như học hỏi kinh nghiệm của các bà mẹ mang thai khác.

Ngả người trên ghế bố

bld073262
    Còn gì thích bằng được ngả người thư giãn trên những chiếc ghế bố thoải mái mẹ nhỉ? Ảnh: Inmagine.

Nếu bạn sống gần biển, thật không có gì thư giãn bằng việc ngả lưng trên chiếc ghế bố trên bãi biển xinh đẹp và nghe tiếng sóng biển rì rào. Chiếc ghế bố (hãy chọn loại rộng rãi) nâng đỡ vừa phải cho lưng của bà mẹ mang thai, cho phép bạn có thể ngả người thư giãn mà không làm bạn đau; bạn có thể trải thêm khăn tắm lớn để êm ái và thoải mái hơn. Bạn cũng đừng lo lắng về việc đi tắm biển trong những tháng cuối thai kỳ - bạn có thể dễ dàng xử lý lo ngại về ánh nắng mặt trời với kem chống nắng (đã được chứng minh là an toàn cho thai phụ - tham khảo thêm tại đây), sóng biển thực sự sẽ đem lại cảm giác mát mẻ, chưa kể đến sức nâng của nước biển sẽ nâng đỡ giúp bạn chiếc bụng bầu, giảm tải tạm thời cho khung chậu đang quá tải của bạn. Chưa hết, ngâm mình trong nước biển sẽ đem lại cho bạn dễ chịu và giảm các triệu chứng khó chịu và sự nặng nề của tam cá nguyệt cuối. Nhưng hãy nhớ luôn đi cùng chồng hoặc người thân để được hỗ trợ kịp thời mẹ nhé!

Mặc váy mùa hè

Trong những tháng hè nóng nực và mướt mồ hôi, quần áo trên người dường như trở nên chật chội hơn và cứ bết vào người, cảm giác này lại càng khó chịu khi bạn đang mang thai. Giải pháp là: Hãy mặc váy! Những chiếc váy bầu ngày nay có kiểu dáng rất xinh và thoải mái với chất liệu mát nhẹ phù hợp với mùa hè. Bạn cũng có thể khoe chiếc bụng tròn kiêu hãnh và giấu đi những "đường cong" chưa ưng ý lắm với những kiểu đầm bầu này.

Đi bơi để tránh sưng phù

pdsi033928
    Thả mình trong làn nước mát để xua tan nặng nề mệt mỏi. Ảnh: Inmagine.

Sưng phù mắt cá chân rất thường gặp ở bà mẹ mang thai, và khi thời tiết nóng lên, tình trạng này có thể trở nên tệ hơn. Các mạch máu ở chân giãn nở do nhiệt độ, do đó trời càng nóng thì chân bạn càng sưng hơn. Nếu bạn có hồ bơi trong nhà hoặc có điều kiện đi bơi, hãy dành nhiều thời gian hơn để thả mình trong làn nước. Nước sẽ giúp nâng đỡ cho bụng bạn và tạo áp lực nhẹ nhàng để xoa bóp cho đôi chân và mắt cá chân của bạn. Nói cách khác, khi đắm mình trong làn nước hồ bơi, bạn không chỉ cảm thấy mát hơn mà tạm thời được giải thoát khỏi trọng lượng cộng thêm khi mang thai, và các mạch máu ở chân sẽ không phải làm việc quá sức để vận chuyển lượng máu dồi dào hơn trước. Nếu không có điều kiện đi bơi, hãy cố gắng nâng chân càng cao càng tốt khi ngồi để thúc đẩy máu lưu thông và giảm sưng.

Uống nhiều nước

Đừng quên uống 6-8 ly nước mỗi ngày! Dù lượng nước tiêu thụ tối ưu ở mỗi thai phụ phụ thuộc vào trọng lượng cơ thể, nhưng trong mùa hè, bạn hãy luôn mang theo mình một chai nước lọc. Hãy phấn đấu uống thêm một cốc nước để bù lại lượng nước thất thoát qua mồ hôi khi trời nóng, và thêm một cốc nữa cho mỗi lần vận động. Chúng ta mất nước nhiều đặc biệt vào buổi sáng, vì vậy hãy uống một lý nước lớn ngay sau khi ngủ dậy. Khi mang thai, bạn càng phải uống nhiều nước bởi vì mất nước là nguyên nhân hàng đầu gây sinh non. Nhiều người có suy nghĩ sai lầm là uống nhiều nước sẽ làm tăng lượng chất lỏng trong cơ thể bạn dẫn đến sưng phù, nhưng sự thật hoàn toàn trái ngược, bạn càng uống nhiều nước thì sẽ càng tiêu sưng.

Đừng tiết kiệm kem chống nắng

200451153-001
    Hãy bôi kem chống nắng cho cả mặt, người và bụng mẹ nhé! Ảnh: Gettyimages.

Mùa hè là mùa chúng ta đắm chìm trong ánh nắng mặt trời dù muốn hay không. Nhưng lúc này bạn cần phải bảo vệ da mình khỏi tia UV vì chúng có thể gây sạm da tạm thời, còn gọi là "nám thai kỳ". Và không chỉ chống nắng cho mặt đâu nhé; nếu bạn phơi nắng nhiều khi đang mang thai, đường lằn đen chạy dọc qua rốn sẽ sẫm màu hơn nhiều đấy. Kem chống nắng sẽ giúp hạn chế tối đa tình trạng đổi màu da này.

Đừng coi thường những cơn chóng mặt

Huyết áp của bạn - vốn đã thấp trong những ngày này do đang mang thai - có thể bị hạ hơn nữa gây nên những cơn chóng mặt - có thể gây choáng ngất. Phụ nữ mang thai 3 tháng đầu và 3 tháng giữa thường bị chóng mặt trong mùa hè do nhiệt độ làm mạch máu của bạn giãn nở. Vậy làm thế nào để bạn vượt qua những cơn choáng? Hãy nằm nghiêng về phía bên trái (phía tim) để giúp tăng cường lưu thông máu. Nếu đang ở nơi không thể nằm xuống được, như ở chỗ đông người hay công ty, hãy cố gắng ngồi xuống (đừng ngần ngại đề nghị người khác nhường chỗ ngồi cho bạn!) Khi đi ra ngoài trong lúc trời đang nắng, hãy mang theo nước uống, tấp vào lề ngay nếu bạn thấy chóng mặt trong khi đang lái xe, và cố gắng duy trì ăn uống ngủ nghỉ đầy đủ.

(Còn tiếp)

Webtretho (lược dịch) / Theo Ivillages.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

(Webtretho) Mang thai vào mùa hè thật là khổ, trời thì oi ả nóng bức, trong khi mẹ bầu thì vốn đã nóng hơn người thường. Những lời khuyên dưới đây sẽ giúp mẹ chống chọi lại cái nóng của mùa hè để tận hưởng thai kỳ đầy mong đợi của mình.

Ăn rau quả giàu chất xơ

Corbis-42-25201562
    Dưa hấu ngọt mát, mọng nước và giàu chất xơ. Ảnh: Corbis.

Thật không may là thai kỳ và chứng táo bón thường đi đôi với nhau. Vào mùa hè, khi bạn đổ mồ hôi nhiều thì lượng nước đến hệ tiêu hoá cũng bị cắt giảm, khiến cho tình trạng táo bón càng thêm tồi tệ. Cách tốt nhất để giải quyết vấn đề này là uống nước và ăn chất xơ. Dưa hấu là thực phẩm giàu chất xơ, mọng nước và bán đầy đường trong mùa hè này. Nhưng nếu không thích dưa hấu, bạn vẫn có thể tự điều trị táo bón cho mình với chế độ ăn nhiều rau xanh và các loại ngũ cốc giàu xơ. Nếu tình hình vẫn không cải thiện, hãy đề nghị bác sĩ kê đơn thuốc nhuận tràng an toàn cho bạn.

Đối phó với viêm mũi dị ứng vào mùa hè

Thai kỳ khiến cơ thể bạn tăng sản sinh dịch nhầy, nên nếu bạn bị viêm mũi dị ứng hay sổ mũi, nó có thể tệ hơn vào mùa hè này. Các bà bầu mũi bị dị ứng cũng sẽ gặp khó khăn hơn trong các bài tập thở "vượt cạn", ngay cả hít vào bằng mũi và thở ra bằng miệng đôi khi cũng khó khăn. Hãy nhớ rằng các loại thuốc cảm và dị ứng không cần toa thông thường không phải là an toàn tuyệt đối đối với mẹ mang thai, vậy nên nếu tình hình tệ hơn, hãy đi khám để được điều trị đúng. Bên cạnh đó, bạn cũng nên tránh các tác nhân gây dị ứng cho mình; chẳng hạn, nếu bạn dị ứng với bụi, hãy nghĩ đến chuyện đầu tư mua máy lọc không khí hoặc máy điều hoà nhiệt độ và máy hút bụi có chế độ lọc bụi. Để đường thở được thông thoáng, bạn có thể dùng nước muối xịt mũi, bình thông mũi hoặc rửa mũi trước khi đi ngủ. Ngoài ra, các bài tập thể dục nhẹ nhàng cũng giúp giảm viêm mũi.

Ngó lơ với dép kẹp

Corbis-42-23901892
    Dép kẹp xinh và thoải mái nhưng lại không hỗ trợ cho đôi bàn chân của bà mẹ mang thai. Ảnh: Corbis.

Dép kẹp có vẻ là loại giày dép hoàn hảo cho mùa hè. Tuy nhiên, khi mang thai, tất cả trọng lượng tăng thêm có thể khiến mắt cá chân của bạn dễ bị chấn thương hơn, hõm bàn chân của bạn cũng chịu lực nhiều hơn so với bình thường và có thể dẫn đến đau chân. Vì vậy, hãy thay dép kẹp thời trang bằng những loại giày dép có đệm và hỗ trợ hõm bàn chân nhiều hơn, chẳng hạn như giày đi bộ, giày bệt mềm hoặc xăng-đan Birkenstock (bạn hẳn sẽ thích các loại xăng-đan hơn vì bàn chân bạn có thể nở lớn hoặc bị phù, hơn nữa việc buộc dây giày với cái bụng to tròn cũng không phải là điều dễ dàng nữa). Bạn cũng cần cỡ giày dép lớn hơn, có thể từ 1/2 đến 1 cỡ giày so với trước khi mang thai.

Nạp vitamin D mà không tắm nắng

Theo các thống kê gần đây, tình trạng bà bầu thiếu hụt vitamin D đang ở mức báo động. Thiếu vitamin D khi mang thai dẫn đến cao huyết áp rất nguy hiểm cho thai phụ (dẫn đến tiền sản giật) và nguy cơ phải sinh mổ cao. Theo lẽ thường, bạn có thể được khuyên bổ sung vitamin D bằng cách tắm nắng, nhưng chúng tôi khuyên bạn không nên tắm nắng trong giai đoạn bầu bì mà thay vào đó hãy uống sữa hoặc viên bổ sung vitamin D theo toa của bác sĩ (tất nhiên!). Các loại vitamin tiền sản tổng hợp cũng thường chứa đủ vitamin D cần thiết.

Giảm ma sát đùi bằng quần thể thao

Rất tiếc phải thông báo là đùi của bạn sẽ bè ra khi mang thai. Và trong mùa hè này, bạn có thể sẽ gặp phiền phức, đôi lúc còn hơn cả đau, đó là tình trạng phần da nhạy cảm ở đùi bị cọ xát vào quần áo. Nếu bạn gặp vấn đề này, hãy mặc thêm quần tập ngắn ôm sát đùi ở bên dưới váy để ngăn ma sát giữa da và trang phục mặc ngoài. Bạn nên chọn loại quần tập có phần bụng bản thun lớn có thể hỗ trợ tốt cho bụng của bạn, nếu không hãy chọn loại quần cạp thấp.

Sử dụng thuốc xịt đuổi côn trùng an toàn

tss0030344
    Ảnh: Inmagine.

Mặc dù Viện Nhi khoa Hoa Kỳ đã chứng minh việc sử dụng thuốc xịt đuổi côn trùng chứa DEET là an toàn đối với thai phụ, nhưng bạn chỉ nên sử dụng mỗi ngày một lần để hạn chế tiếp xúc hoá chất xuống mức thấp nhất. Nếu bạn cẩn thận hơn và hoàn toàn không muốn đụng đến hoá chất, bạn có thể dùng cây sả để đuổi muỗi trong nhà.

Đi bộ thong thả

Mùa hè này, bạn đã "bự con" hơn mùa hè trước nhiều, và chắc chắn không thể nhanh nhẹn như trước được. Với trọng lượng tăng thêm, kiểu đi bộ thể dục sẽ khá nặng với bạn. Ngay cả bạn tăng cân không đáng kể thì trọng lực của bạn cũng đã thay đổi, hãy chọn môn thể dục nhẹ nhàng hơn để các khớp của bạn được nghỉ ngơi như đi bộ chậm hoặc bơi. (Đừng lo, bạn vẫn tiêu hao năng lượng như cũ thôi!)

Webtretho (lược dịch) / Theo Ivillages.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    • 96 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,046 Bài viết

• 1,994 Được cảm ơn

Trưa nào cũng phải chén hai cái kem. Giơf chỉ mong đẻ thôi, thâý oải quá rôì.
    [
    • 775 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bà bầu hay bốc hỏa, trúng vào mùa hè thật là khổ. Nhưng các mẹ bầu ơi cố gắng đừng nhăn nhó nhé, luôi tươi vui con sinh ra sẽ tươi vui.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 259 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Các cách trên có xua tan được cái nóng ở Hà Nội hôm nay không nhỉ, nóng không thở nổi nữa.
    • 726 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Mình vừa trải qua hơn 4 tháng nghén ngẩm, giờ Hà Nội đang lại vào đúng đợt nắng nóng, oải quá cơ, nhiều hôm trưa đi làm về đến nhà, tưởng muốn xỉu. Hic.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 786 Bài viết

• 847 Được cảm ơn

Chia sẻ chia sẻ.hix.Em cũng 7 tháng rùi mà nhiều hôm đến tối là nằm luôn ko làm j đc.Lúc nào cũng chỉ mong mưa 1,2 ng để mát mẻ hơn đc tí.
    • 11 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thông tin nóng quá. Thấy phương pháp ăn kem là hiệu quả nhất hi.
    Đi bơi vào giờ đi làm về cơm nước nữa chắc không có thời gian.
    • 153 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mang thai 3 tháng đầu rơi vào đúng dịp nóng nhất của mùa hè, lại là lần đầu tiên, nên nhiều lúc mình cảm thấy rất oải. Đau đầu, chóng mặt, người nóng phừng phừng, mắt thì kèm nhèm, muốn đi bơi nhưng nghĩ nước bể bơi quá bẩn ko thể mạo hiểm lúc này. Vì con, phải cố lên để vượt qua thôi!
    • 70 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Sao em nằm bên trái cảm giảc ngộp thở quá. Đọc được thông tin là nằm bên trái tốt cho con nên hạn chế nằm ngửa và nằm bên phải, khổ nỗi bầu gần 6 tháng mà vẫn thik nằm ngửa Nằm bên trái nhìu giờ mún vẹo sườn lun rùi, làm sao đây các mẹ?
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

đợt em mang thai 6,7 tháng rơi vào đợt nắng nóng khủng khiếp, nghĩ lại mà oải kinh. em uống nhiều nước lắm các mẹ ạ. các mẹ cố gắng làm đúng như bài báo hướng dẫn nhé: tức là uống thật nhiềug nước và tăng cường ăn thật nhiều rau quả trái cây để lấy chất xơ mà.
    đợt ý ngày nào e cũng xách đi làm 2 chai nước 1,5 lit, và tiêu chuẩn từ sáng đến 5h chiều đi làm về là phải hết chỗ ấy ạ. về thì ăn uống thêm ko tính nhé. ai cũng cảm phục em đấy. các mẹ thấy em có giỏi ko ạ? hihi, vì thế mỗi lần thử nước tiểu, em đều đạt chỉ số rất tốt đấy: ko có bạch cầu, mà cũng ko bị Protein đâu ạ, chân em cũng hoàn toàn ko bị sưng phù gì.
    Vì thế các mẹ cố gắng học tập như e nha!!!
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi guongmatbuoisang Xem bài viết
    Sao em nằm bên trái cảm giảc ngộp thở quá. Đọc được thông tin là nằm bên trái tốt cho con nên hạn chế nằm ngửa và nằm bên phải, khổ nỗi bầu gần 6 tháng mà vẫn thik nằm ngửa Nằm bên trái nhìu giờ mún vẹo sườn lun rùi, làm sao đây các mẹ?
    úi cha, gì mà khổ vậy mẹ nó? cứ nằm bình thường đi. cố gắng lăn qua lăn lại cả 2 bên cho thoải mái chứ? và để hạn chế phù chân thì nên kê 1 cái gối ôm dưới chân nhé. mình làm vậy thấy cũng khá ổn đấy!!!
    • 9,666 Bài viết

• 9,579 Được cảm ơn

hồi mình có bầu lúc nào uống gì cũng phải có đá, nóng không chịu được...uống nước dừa, nước sâm, nước mát mà cũng vẫn nóng. Mỗi ngày mình uống hơn 2 lít nước lận nên vào cơ quan mình trực toa lét hoài..có mấy ngày bị nghẹt phải xuống lầu dưới, nhớ lại kinh hoàng
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 35 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

May quá hôm nay HN trời dịu hơn được chút các mẹ nhỉ. Mấy bữa trước nắng nóng, gió thì như gió lào thổi vào rát hết cả người. Chiều nào đi làm về người mình cũng bải oải như muốn lịm đi, trời đất tối sầm lại. Công nhân mang bầu sức khỏe mình yếu hẳn, năm ngoái cũng nóng như thiêu như đốt thế này mà có sao đâu.
    • 4,158 Bài viết

• 4,469 Được cảm ơn

Hồi đó mình ăn kem với dưa hấu kinh khủng khiếp, hầu như 3 tháng đầu chỉ ăn dưa hấu thôi í!
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình có bầu được 5 hơn 5 tháng rồi nhưng mình cũng không thấy nóng hơn mọi người bình thường mấy. Ngồi điều hòa lúc nào cũng chỉ 28 độ thôi.
    Mấy mẹ nếu ra ngoài trời lúc nắng thì nên cho một chiếc khăn ướt sau gáy đảm bảo đỡ khó chịu hơn rất nhiều
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

mình nhớ lúc trước có thai đến hè trời oi bức, mặc dù bật quạt nhưng không thể nào ngủ được, cứ đến khuya là thức dậy tắm, xong mới ngủ lại được.
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Cơ thể mình hình như ko biết nóng và chịu nóng tốt hay sao ấy,lúc có bầu e chồng mình cũng hay hỏi có nóng ko mình thấy cũng bt thôi.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 102 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mình đang mang bầu tháng thứ 7 rồi, công nhận HN mấy hôm nay nắng nóng ghê, nhưng cũng chẳng quan trọng lắm vì ở nhà thì bật điều hòa, đến công ty lại diều hòa suốt, chỉ lo nhất là buổi chiều đi từ Cty về nhà mà thôi. Mà trời đã nóng rồi mình còn toàn nghiền đồ nóng mới chết chứ, nào mít, nào xoài nào, vải , nhãn, đào.... thôi thì cố mà mua thêm vài thứ mát mát như là dừa, dưa hấu cho đỡ vậy, nhưng nước dừa và dưa hấu cũng chẳng ăn thua các mẹ à, vì con yêu cố lên
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2