TIN TÀI TRỢ.

Con trai, con gái mà chi…

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.25K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Sinh con thứ hai là gái, bạn tôi dù không phải chịu cay đắng như nhiều phận làm dâu khác vì chồng cũng tân tiến; nhưng cô ấy vẫn tự dằn vặt mình không sinh được thằng cu để nối dõi tông đường.

Phụ nữ hãy nhìn xa trông rộng, đừng tự làm khổ mình

Tôi có một chị bạn, hai vợ chồng sống tự lập ở một thành phố lớn, văn minh nhất nhì cả nước. Tài giỏi, lại nắm bắt thời cơ tốt nên hai vợ chồng chị đều có thu nhập ổn định, có của ăn của để. Chị lại khéo léo vun vén gia đình. Hai cô con gái của chị xinh như thiên thần, giống anh như đúc và rất ngoan ngoãn, tình cảm. Hai bé được anh chị đầu tư từ sớm, được học hành ở những ngôi trường có tiếng.

trai-gai
    Sinh con gái thì đã sao? Con gái tình cảm, có hiếu với cha mẹ hơn con trai ấy chứ!

Thế nhưng, tôi vẫn thấy chị giấu một nỗi buồn mà thi thoảng mới bộc lộ với những người bạn thân. Chị vẫn cảm thấy chưa làm trọn vẹn nghĩa vụ của một người vợ khi chưa sinh được cho anh một cậu con trai. Từ đó, chị sinh ra tự ti, nuôi trong mình một niềm lo lắng khôn nguôi một ngày nào đó anh sẽ bỏ mẹ con chị đi kiếm con trai. Suy nghĩ lệch lạc này khiến chị đôi lúc ngờ vực quá đà và chì chiết mỗi khi anh bận việc về trễ. Cũng may, anh chồng hiểu được tâm lý vợ nên dĩ hòa vi quý, mỗi lần “có biến” là lại an ủi động viên để chị vững tinh thần.

Trường hợp này vẫn may mắn, vì anh chồng không nặng nề vấn đề sinh con trai, cho dù là độc đinh. Tôi từng chứng kiến một gia đình tan cửa nát nhà, chỉ vị người vợ vì quá mong mỏi sinh cho chồng một cậu con trai mà đã bỏ thai hai lần khi vừa biết giới tính đứa bé. Sau đó, người chồng trở nên lãnh cảm vì sự nhẫn tâm của vợ. Hai vợ chồng này sau này cũng mỗi người một ngả, chỉ tội bé gái đầu lòng phải ở với bà nội khi cha mẹ mỗi người đều lo cho cuộc sống riêng.

Những trường hợp áp lực sinh con trai đến từ gia đình chồng không thiếu, nhưng vì sao chị em lại từ mang cho mình áp lực sinh con trai khi nhận được sự chia sẻ từ chính chồng? Tự làm khổ mình, kéo theo làm khổ đến cả chồng con.

Tìm hiểu về cơ chế sinh con trai-gái
    Tìm hiểu về điều này để chị em còn tự tin ứng xử với những suy nghĩ kỳ thị giới tính.

Chuyện sinh con trai hay gái không phải do người mẹ quyết định là có được. Mỗi bào thai là sự kết hợp hoàn hảo của tinh trùng và noãn. Noãn luôn mang NST X, tinh trùng thì mang NST hoặc X hoặc Y trong bộ gen của mình. Nếu NST X của noãn kết hợp với NST Y của tinh trùng sẽ tạo thành bé trai, còn nếu noãn bào kết hợp với tinh trùng mang NST X sẽ tạo thành bé gái.

Vấn đề ở chỗ: sự kết hợp giữa các cặp NST này hoàn toàn ngẫu nhiên. Mỗi ml tinh dịch, chứa tới 20 triệu tinh trùng. Mà mỗi lần làm chuyện ấy, người chồng có thể xuất vài ml tinh dịch, nghĩa tiểu đội tinh trùng có thể lên tới 120 - 150 triệu con hoặc hơn thế nữa. Đã thế, tỉ lệ tinh trùng X:Y luôn ở mức đồng đều; nghĩa là luôn luôn có tỉ lệ một nửa X và một nửa Y trong số hàng trăm triệu tinh trùng. Vậy nên tỷ lệ sinh đẻ nam:nữ luôn ở mức cân bằng là 1:1, cho dù người vợ có đẻ toàn con trai hay toàn con gái. Vì thế, nếu có ai nói phụ nữ không biết đẻ con trai là quá ấu trĩ và ác ý.

Sinh con gái thì đã sao?

trai-gai-2
    Sinh con gái, mẹ được nhờ sớm...

Con trai hay gái đều là con, thậm chí con gái còn hiếu lễ, ngoan ngoãn hơn con trai. “Ruộng sâu trâu nái không bằng con gái đầu lòng”, sinh con gái sớm được nhờ. Con gái biết đỡ đần cha mẹ, chăm lo em út, hiếu thảo, nâng giấc tỉ mỉ miếng cơm miếng nước cho cha mẹ già khi đau yếu. Mẹ tôi, dù sinh hai trai hai gái, nhưng bà chỉ thích ở với con gái. Mẹ tôi nói: con trai dù thương mẹ thật, nhưng không tinh tế bằng con gái được. Không cần nhìn đâu xa, cứ nhìn từ thế hệ mình sẽ thấy, cha mẹ nhờ cậy được con gái nhiều hơn là con trai.

Không biết khi nào phụ nữ mới bớt khổ vì quan niệm phải sinh cho được thằng chống gậy. Dù biết “có con gái thật tuyệt”, nhưng cái mong ước có con trai nối dõi tông đường vẫn ám ảnh, vẫn khiến các bậc làm cha mẹ phải tính toán, nhiều khi nhẫn tâm đến mức bỏ thai khi biết đó là con gái.

“Con trai, con gái mà chi. Sinh con có nghĩa có nghì là hơn” - đến khi nào bậc làm cha làm mẹ, ông bà mới thấm thía được câu này, quan tâm đến “dưỡng dục” trọng như “sinh thành”. Chỉ sợ là khi đã thấm thì đã quá muộn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 12 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mình thì vẫn thích gia đình có nếp có tẻ. thích con gái trước con trai. Nhưng để chọn giới tính của con không phải là không có cách. Đúng là các mẹ phải chịu thiệt thòi. mình biết một Bác gái trong họ lấy chồng làm Vietsopetro (dầu khí) cực kì giàu có nhưng bác ấy lại sinh cho Chồng được hai cô con gái. thế là ông chồng bỏ đi lấy vợ khác để tìm con trai để bác phải nuôi hai cô con gái. Mình có một phương pháp giúp các mẹ xác định được giới tính của con ngay trước khi có ý định sinh con. Cách này ông, cha mình đã giúp cho rất nhiều cặp vợ chồng, và từ khi thấy người bác đó đáng lẽ phải có được cái hạnh phúc ấy thì giờ gđ bác tan vỡ từ đó mình sẽ giúp những ai thật sự muốn xác định giới tính của con mình trước khi sinh. nếu mẹ nào có kết quả hãy chia sẻ lên cho mọi người được chia vui nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ninhhuan Xem bài viết
    mình thì vẫn thích gia đình có nếp có tẻ. thích con gái trước con trai. Nhưng để chọn giới tính của con không phải là không có cách. Đúng là các mẹ phải chịu thiệt thòi. mình biết một Bác gái trong họ lấy chồng làm Vietsopetro (dầu khí) cực kì giàu có nhưng bác ấy lại sinh cho Chồng được hai cô con gái. thế là ông chồng bỏ đi lấy vợ khác để tìm con trai để bác phải nuôi hai cô con gái. Mình có một phương pháp giúp các mẹ xác định được giới tính của con ngay trước khi có ý định sinh con. Cách này ông, cha mình đã giúp cho rất nhiều cặp vợ chồng, và từ khi thấy người bác đó đáng lẽ phải có được cái hạnh phúc ấy thì giờ gđ bác tan vỡ từ đó mình sẽ giúp những ai thật sự muốn xác định giới tính của con mình trước khi sinh. nếu mẹ nào có kết quả hãy chia sẻ lên cho mọi người được chia vui nha
    Đã có lúc mình tin là có cách.
    Nhưng suy nghĩ lại thì, ngay cả bác sĩ sản khoa cũng sinh 2 con gái thì mình thấy nghi ngại.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 12 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mình có một thằng bạn thân nó đi xem thầy trước khi sinh con,thầy xem tướng này nọ cho vợ chồng nó phán rằng vợ chồng nó phải đẻ đứa thứ 3 thì mới có con gái vậy là nó chắc mẩm là có con trai rồi. Và bác sĩ canh trứng cho vợ nó cũng nói rằng em yên tâm em sẽ có con trai, nó về bô lô ba la khắp nơi cho tới khi nó nói chuyện với mình. Mình đã xem và nói vợ nó mang bầu con gái nó bực mình còn mắng mình. Nhưng phải tới tháng thứ 4 đi siêu âm nó mới chấp nhận sự thật đó bạn à.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cách đó là cách gì vậy bạn?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn chỉ mình cách với.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị có thể chia sẻ phương pháp sinh con trai cho e và cho những người quan tâm vấn đề này được ko không chị. Em thực sự rất muốn biết ạ. Nếu không Chị vui lòng chia sẻ với em qua gmail. tranvanthuan220184@gmail.com. Em cảm ơn chị
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

là cách gì vậy ạ?
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hi, vậy có thể gửi cho tớ không? email: quynh1981huong@gmail.com
    • 14 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hi, có thể gửi giúp mình vào email: quynh1981huong@gmail.com không?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 12 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

bài đăng của mình đã đăng lên khá lâu, và lâu rồi mình mới lại ghé thăm webtretho khi có một bà mẹ gửi lời cảm ơn tới mình vì đã giúp vợ chồng chị ấy, mình không thường xuyên vào web này nên có mẹ nào muốn mình giúp đỡ thì có thể liên lạc với mình qua gmail ninhhuan1510@gmail.com mình sẽ tư vấn. cách của mình dựa rất nhiều vào kinh nghiệm và nó rất phức tạp nên không thể share cho các bạn vì các bạn không hiểu cũng không áp dụng được đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 40 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ninhhuan Xem bài viết
    bài đăng của mình đã đăng lên khá lâu, và lâu rồi mình mới lại ghé thăm webtretho khi có một bà mẹ gửi lời cảm ơn tới mình vì đã giúp vợ chồng chị ấy, mình không thường xuyên vào web này nên có mẹ nào muốn mình giúp đỡ thì có thể liên lạc với mình qua gmail ninhhuan1510@gmail.com mình sẽ tư vấn. cách của mình dựa rất nhiều vào kinh nghiệm và nó rất phức tạp nên không thể share cho các bạn vì các bạn không hiểu cũng không áp dụng được đâu.
    Vậy cũng quảng cáo, biết có nhiều người quan tâm đến vấn đề này không? Chẳng khác nào đùa giỡn 1 cách vô duyên.Chắc chắn k phải mình tôi mắng bạn đâu, còn nhiều bà mẹ nữa, sao lại có thể tự đề cao mình hiểu biết hơn người trong khi quy tắc đơn giản của 1 con người là trái tim đồng cảm mà bạn cũng k biết
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 12 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình không quảng cáo gì cả bạn à.Đơn giản là không có cách nào là chính xác 100% cả. chỉ có điều là thực tế mình chưa thấy trường hợp nào sai nên mình muốn giúp đỡ không nhằm mục đích gì cả. tất nhiên có rất nhiều thư gửi tới mình tư vấn, và mình cũng cố gắng nhưng không thể trả lời hết tất cả thư của mọi người. phương pháp này nó không đơn giản là 1+1=2. nó đòi hỏi tính logic, thông số chính xác tuyệt đối từ người mẹ, và kinh nghiệm khi mà đã tư vấn cho những cặp trước. Mình cũng không dám chắc là mình không nói sai, chỉ là số trường hợp mình giúp ngoài đời chưa sai người nào thôi. Cách của mình chỉ phù hợp cho những mẹ có chu kì đều đặn thì độ chính xác mới cao.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 12 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

có thể đăng bài lên mạng thì có rất nhiều người biết, và mình cũng không thể giúp hết được có thể có bạn sẽ buồn. vậy có lẽ 10 ngày sau mình sẽ xóa bài viết của mình.