Cho con tình yêu khi mới chỉ là mầm sống

• 836 Lượt chia sẻ
  • 57.7K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

Thai giáo là cách viết tắt của phương pháp giáo dưỡng thai nhi, là giáo dục bé ngay từ khi còn trong bụng mẹ. Đừng nghĩ đơn giản là bé chưa là một người thực thụ thì sẽ không lĩnh hội được những điều cha mẹ dạy nhé! Sự thật là bé hiểu được những điều mà bạn truyền tải, hơn nữa, thai giáo chính là tiền đề của một trí não linh hoạt, một tâm hồn hướng thiện và giàu tình yêu thương về sau cho bé nữa đấy.

Kỹ năng thai giáo cho mẹ

Nhận định từ phương pháp siêu âm ba chiều cho thấy, khi còn nằm trong bụng mẹ, bé đã có thể nghe, cảm nhận, hiểu, phản ứng, thậm chí bé còn học hỏi và nhớ được một số điều từ đơn giản đến phức tạp. Một số phản xạ có điều kiện được tạo ra trong cơ thể mẹ nếu bố mẹ thường xuyên tiếp xúc, trò chuyện với thai nhi bằng cách trò chuyện, massage, vuốt ve... Bởi bé cảm nhận được thái độ của cha mẹ rất rõ ràng. Những đứa trẻ trải nghiệm quá trình thai giáo sẽ linh hoạt hơn, mau biết nói và phát triển ngôn ngữ tốt hơn. Hơi ấm và giọng nói của ba mẹ đã được bé ghi vào bộ nhớ, đến khi bé chào đời, những ấn tượng thân quen này sẽ tạo nơi bé cảm giác an toàn, gắn bó như là một lẽ tự nhiên.

thaigiao-500
    Bạn biết không, bạn có thể yêu và dạy dỗ con nên người ngay từ khi bé còn trong bụng mẹ. Ảnh: Inmagine.

Tâm lý học hiện đại nhận định:
    nhân cách căn bản của con người định hình trước tuổi lên năm. Bối cảnh sống hằng ngày của cha mẹ suốt chín tháng thai kỳ đều có ảnh hưởng sâu xa, toàn diện đến sự phát triển của trẻ trong tương lai, đều được ký mã vào gien gốc. Dây rốn là mũi tên hai chiều lưu chuyển cảm xúc một cách đầy đủ, tự nhiên, không chọn lọc giữa mẹ và bé. Một người mang thai có chỉ số cảm xúc thiên về tích cực: vui vẻ, hoạt bát, phấn chấn, bao dung, cảm thông… cũng sẽ truyền cho con tất cả những cảm xúc tích cực nhất.

Mẹ cần chuẩn bị gì cho phương pháp thai giáo?

Tình yêu thương là chất keo kết dính tự nhiên cho tình mẫu tử ngay từ khi bé còn trong bụng mẹ, đó là lý do mà mẹ hãy giữ cho mình một thể lực khỏe mạnh, một tâm trạng thật thoải mái, hãy dồn tất cả tình thương cho con, hãy xem như con đang tồn tại thực sự, có thể nhìn thấy được mọi biến chuyển trong cuộc sống.

Mẹ cũng hãy xem thai giáo là quá trình truyền đạt cảm xúc đến con một cách tự nhiên nhất, không có gì căng thẳng và phải cố gắng quá mức, hãy giữ mọi thứ ở trạng thái cân bằng và vừa phải. Tránh nôn nóng, xoa bụng mạnh, nghe nhạc “quá liều” hay hăng hái khám phá những danh lam thắng cảnh xa xôi, hiểm trở ngay trong những tháng đầu của thai kỳ, rất dễ gây động thai…

Tác động thai giáo nên tương tự nhau, đơn giản, đúng giờ, lặp đi lặp lại và mỗi hình thức phải phù hợp với từng thời kỳ thai.

14 kỹ năng thai giáo cơ bản:

1. Ru và hát
    2. Nựng nịu
    3. Dỗ dành
    4. Nghe nhạc thích hợp, du dương, nhẹ nhàng.
    5. Đọc và nói diễn cảm, rành rọt, chuẩn mực, tận dụng ngữ điệu tiếng Việt nhịp nhàng, nhiều thanh điệu.
    6. Nghĩ về và nghĩ đến thai nhi với tâm trạng trân trọng, chờ mong.
    7. Tư thế đi đứng, nằm ngồi đàng hoàng, vững vàng.
    8. Thầm kể, chuyện trò, khuyên nhủ thai nhi.
    9. Luôn luôn hỏi han bé: Hôm nay bé khỏe không, bé ngoan chứ? Bé có thấy bàn tay của bố sờ bé không?
    10. Miêu tả, bình phẩm tranh nghệ thuật,
    11. Quan tâm chăm sóc thai phụ, tránh căng thẳng, kịp thời hoá giải những ưu phiền, mặc cảm.
    12. Tạo không khí, khung cảnh, quan hệ tốt đẹp trong gia đình.
    13. Xoa vỗ bụng người mẹ thật dịu dàng với tâm trạng yêu thương.
    14. Đồng bộ cả nhà cùng làm thai giáo.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 406 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

rất hay!!!
    22/4 : QKĐ; 25/5 : QKĐ; 26/6 : QKĐ; 25/7 : QKĐ; 22/8: QKĐ ; 26/9: QKĐ ; 14/10 : QKĐ ; 12/11 :QKĐ
    ....Đừng đến nữa QKĐ ơi......9/12 : thử lên 1 đâm 1 mờ; 10/12 : thử lên 1 đâm 1 mờ: 11/12 : ngày dự kiến qkđ ,2v gần = nhau....
    Cám ơn con đã đến...bé khỏe,bé ngoan,bình an bên mẹ con iu nhé!!! mẹ hứa sẽ là 1 người mẹ tốt nhất có thể!!!
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

em sẽ thử
    • 124 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Em cũng sẽ thử mấy cách chơi cùng bé , cảm giác khi con yêu cử động trong bụng khó tả lắm, hạnh phúc khi con yêu đã về
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 882 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Mình đọc ở đâu đó, ngay khi con hình thành trong bụng mẹ, con đã có cảm xúc, đã cảm nhận đc mọi yêu htương rồi. Neen mình thấy việc siêu âm giới tính bé có gì đó không công bằng cho các con
    thanhtu
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 1,429 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Đọc xong mà thấy yêu quá, cảm giác lúc có em bé thật là tuyệt!
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

Thực hành thai giáo - tam cá nguyệt thứ nhất

Giai đoạn này, bên cạnh niềm vui được làm mẹ bạn cũng phải đối mặt với những khó chịu của cơ thể khi mang thai. Tình trạng ốm nghén, tâm lý mệt mỏi, dễ cáu gắt sẽ xuất hiện nhiều hơn.

- Tâm trạng hạnh phúc: Dù bạn bị nôn hoặc quá mệt mỏi, cũng nên hạn chế tối đa tâm trạng buồn bã, cáu gắt. Bởi vì tinh thần của bạn có ảnh hướng trực tiếp đến sự phát triển của bé. Nhiều nghiên cứu chứng minh rằng, những thai phụ stress sẽ có nguy cơ sinh non, sinh con nhẹ cân hoặc nhiều biến chứng thai nghén khác.

thaigiao-quy1-640

Ảnh: Gettyimages.

- Đi dạo cùng chồng: Nên dành thời gian buổi sáng hoặc buổi chiều đi dạo nhẹ nhàng, hít thở không khí trong lành.

- Đặt tên thân mật cho bé: và bắt đầu sử dụng tên này khi trò chuyện, ví dụ như Cún yêu hoặc Bống yêu… Nên nói chuyện với bé 15 phút/ngày.

- Đọc (kể) cho bé nghe những câu chuyện vui: Cách này vừa giúp bạn thư giãn vừa khiến bạn có cảm giác gần gũi với bé hơn.

- Vuốt ve bé: Một ngón tay ấn nhẹ vào bụng, sau đó thả ra, ấn nhẹ ngón tay từ trên xuống dưới, từ trái qua phải. Có thể vừa vuốt ve vừa nói chuyện với bé (khoảng 10 phút trước giờ đi ngủ mỗi ngày).

Lưu ý:
    Vuốt ve bé bằng ngón tay chứ không nên dùng bàn tay xoa bụng bầu. Bởi vì hành động xoa bụng có thể làm tử cung xuất hiện những cơn co, dẫn tới động thai, sảy thai hoặc sinh non. Với những thai phụ có tiền sử sảy thai hoặc sinh non thì hành động xoa bụng càng phải tránh.

- Nhạc trữ tình cho mẹ: Bật một CD nhạc dân ca (hoặc trữ tình, nhạc nhẹ…) bạn yêu thích và cùng thưởng thức với bé. Nhắm mắt lại khi nghe đồng thời bạn có thể liên tưởng đến hình ảnh dòng sông yên bình; cánh đồng bát ngát hoặc bãi biển trong xanh…
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

Thực hành thai giáo - tam cá nguyệt thứ hai

Giai đoạn này, qua siêu âm, bạn có thể xác định được giới tính thai nhi. Không nên lo lắng nếu bạn (hoặc gia đình) mong chờ bé trai nhưng kết quả siêu âm lại là bé gái hoặc ngược lại. Nên tạo tâm lý cân bằng trong suốt quá trình mang thai để bé được phát triển toàn diện.

- Giữ tinh thần thoải mái: Đi xem phim, dạo phố, tán gẫu với người thân sẽ khiến bạn vui tươi, thoải mái hơn.

thaigiao-quy2-640

- Cho bé tiếp xúc với ánh sáng: Từ tuần thứ 16 của thai kỳ, bé bắt đầu biết cử động mắt (mắt bé có phản xạ nhắm hoặc mở mắt trong những khoảng thời gian rất ngắn). Nhiều nghiên cứu khoa học chứng minh rằng, bé có xu hướng quay đầu về phía ánh sáng. Qua thành bụng của bà mẹ, bé sẽ cảm nhận được ánh sáng có màu hồng nhạt.

- Làm quen với ngôn ngữ: Chọn loại nhạc dân ca dành cho thiếu nhi có tiết tấu vui nhộn để bé nghe vào buổi sáng. Nhạc cổ điển có âm điệu du dương dành cho bé vào buổi tối. Thời gian nghe một lần tối đa trong 10 phút.

Tránh những loại nhạc có cường độ lớn, âm thanh chói, tiết tấu phức tạp vì chúng sẽ khiến bé bị giật mình.

Ngoài ra, bạn cũng có thể hát cho bé nghe.

- Chào bé: Lúc bạn thấy bé "ngủ dậy" (dấu hiệu là bé đạp hoặc cựa quậy vào buổi sáng), thử vuốt ve và chào hỏi bé. Nói với bé những câu ngắn gọn, vui vẻ với cường độ chậm. Bạn nên rủ thêm chồng cùng tham gia giao tiếp với bé.

- Chơi cùng bé: Sau mỗi lần bé đạp, bạn dùng ngón tay vỗ nhẹ vào bụng một chút và chờ bé đạp tiếp. Dần dần bé sẽ quen với trò chơi này, bạn vỗ nhẹ vào chỗ nào, bé sẽ biết cách đạp vào chỗ ấy.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

Thực hành thai giáo - tam cá nguyệt thứ ba

Giai đoạn này, bạn đã quen với việc mang thai và thường xuất hiện cảm giác mong ngóng bé chào đời.

- Âm nhạc: Lúc này, các cơ quan thính giác, thị giác của bé đã phát triển. Có thể đặt tai nghe vào bụng cho bé nghe nhạc ngày khoảng 2 lần (mỗi lần 10 phút).

- Hát cho bé:
    Chọn một bài hát ngắn có tiết tấu rõ ràng. Mỗi lần bạn hát cho bé xong một nhịp, nên nghỉ ngơi vài giây để bé tiếp thu trước khi hát nhịp tiếp theo.

thaigiao-quy3-640

- Kết hợp vận động, trò chuyện và ánh sáng: Cùng ông xã đi bộ ngoài trời nắng nhẹ, nói cho bé nghe những câu chuyện dài hơn và nựng nịu bé.

- Đọc sách: Chọn những cuốn sách văn học có tính chất nghệ thuật, đọc cho bé nghe trước giờ đi ngủ hàng ngày. Hoặc bạn cũng có thể miêu tả, bình phẩm chi tiết một bức tranh nghệ thuật với bé.
    • 133 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Yêu quá! Từ hôm nay về thực hành với con yêu thôi. Cảm ơn mẹ Pippa nhé!
    Nam mô a di đà phật! Nam mô Quan Thế Âm Bồ Tát đại từ đại bi! Cầu mong cho con yêu của bố mẹ bình an, mạnh khỏe nha!
    https://www.webtretho.com/forum/f3874...e-1884664-new/
    • 37 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình bầu 9w mới chỉ làm được việc là thỉnh thoảng hỏi chuyện bé trước khi đi ngủ và dùng ngón tay ấn bụng từ dưới lên, trái sang với cả đặt tên cho bé nữa. Thỉnh thoảng nghén quá không ngủ được thì nịnh bé là em Min ngoan mẹ cho Min uống sữa rồi Min ngủ ngoan với mẹ nhé (thực ra là đến giờ mình uống sữa bầu hihi) thế mà thấy em ngoan hẳn, uống sữa xong là mình ngủ được luôn hihi
    Nắm tay nhau thật chặt
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình mang thai đc 29 tuần, mà đợt này bị chuột rút nhiều quá các mẹ ạ. Xong mông phải với đùi cũng đau, nhiều lúc ngủ dậy k ngồi nổi. nằm xuống cũng đau nữa. Có mẹ nào bị như mình k? Cho mình xin kinh nghiệm với.
    • 141 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pippa Xem bài viết
    Thực hành thai giáo - tam cá nguyệt thứ nhất

Giai đoạn này, bên cạnh niềm vui được làm mẹ bạn cũng phải đối mặt với những khó chịu của cơ thể khi mang thai. Tình trạng ốm nghén, tâm lý mệt mỏi, dễ cáu gắt sẽ xuất hiện nhiều hơn.

- Tâm trạng hạnh phúc: Dù bạn bị nôn hoặc quá mệt mỏi, cũng nên hạn chế tối đa tâm trạng buồn bã, cáu gắt. Bởi vì tinh thần của bạn có ảnh hướng trực tiếp đến sự phát triển của bé. Nhiều nghiên cứu chứng minh rằng, những thai phụ stress sẽ có nguy cơ sinh non, sinh con nhẹ cân hoặc nhiều biến chứng thai nghén khác.

thaigiao-quy1-640

- Đi dạo cùng chồng: Nên dành thời gian buổi sáng hoặc buổi chiều đi dạo nhẹ nhàng, hít thở không khí trong lành.

- Đặt tên thân mật cho bé: và bắt đầu sử dụng tên này khi trò chuyện, ví dụ như Cún yêu hoặc Bống yêu… Nên nói chuyện với bé 15 phút/ngày.

- Đọc (kể) cho bé nghe những câu chuyện vui: Cách này vừa giúp bạn thư giãn vừa khiến bạn có cảm giác gần gũi với bé hơn.

- Vuốt ve bé: Một ngón tay ấn nhẹ vào bụng, sau đó thả ra, ấn nhẹ ngón tay từ trên xuống dưới, từ trái qua phải. Có thể vừa vuốt ve vừa nói chuyện với bé (khoảng 10 phút trước giờ đi ngủ mỗi ngày).

Lưu ý:
    Vuốt ve bé bằng ngón tay chứ không nên dùng bàn tay xoa bụng bầu. Bởi vì hành động xoa bụng có thể làm tử cung xuất hiện những cơn co, dẫn tới động thai, sảy thai hoặc sinh non. Với những thai phụ có tiền sử sảy thai hoặc sinh non thì hành động xoa bụng càng phải tránh.

- Nhạc trữ tình cho mẹ: Bật một CD nhạc dân ca (hoặc trữ tình, nhạc nhẹ…) bạn yêu thích và cùng thưởng thức với bé. Nhắm mắt lại khi nghe đồng thời bạn có thể liên tưởng đến hình ảnh dòng sông yên bình; cánh đồng bát ngát hoặc bãi biển trong xanh…
    Mẹ PiPa ơi! Ở tam cá nguyệt thứ nhất,
    Khi bé đc mấy tuần thì có thể thực hiện động tác dùng ngón tay nựng bé
    • 3,209 Bài viết

• 1,899 Được cảm ơn

Cso 1 sự thật là mỗi khi con gái lớn của mình lại hun bụng mình và con nói: "em bé ơi, em bé à, chị 2 yêu em bé lắm", thì thai nhi 17 tuần của mình đã phản ứng lại nhiệt tình.
    Ở hiền thì sẽ gặp lành...
    Ta ơi, hãy luôn tin là như thế nhé

• 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình đang tuần 18,e bé cũng đã máy nhiều,nhiều lúc máy mà như bé đạp mạnh vào bụng mẹ,những lúc bé đạp mình cho tay vào thì bé k đạp nữa,có 1 hôm mình gặp chuyện gd nhà chồng,mình khóc nhiều,lúc nằm mình nghĩ buồn nước mắt vẫn cứ trào ra,lúc đó bé đạp rất nhiều rồi còn quặn người lên,mình cũng tâm sự cho bé nghe rồi vuốt ve xoa bụng,như kiểu bé hiểu mẹ bé luôn chân đạp vào tay mình khiến mình đang khóc phải cười vì hạnh phúc,vì con yêu hiểu mẹ,thương mẹ. Hôm đấy bé phải chơi với mình tầm 1 tiếng.
    Mẹ rất hạnh phúc khi con yêu đến với bố mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn mẹ nhiều. cảm giác sắp được làm mẹ thật tuyệt vời và cũng thật hồi hộp <3
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 258 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ko biết có sách về thai giáo hay ko có chị nào đọc chưa? biết mua ở đâu ko chỉ em với
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 120 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn Pippa nhé!
    • 57 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào cả nhà. Cả nhà cho e hỏi.E cpt ở từ dũ, ngày 27/1 E xét nghiệm beta HCG được 193. KL có thai. Hai ba ngày trước e có thấy lâm râm đau bụng nhưng ko thấy có huyết. Hai hôm nay e thấy bụng mềm ko còn căng như trước nữa.ngủ cũng ko thấy bị co rút nữa. E chẳng thấy mình bị nghén hay bất cứ khó chịu nào trong người cả. E lo lắm mn ạ.
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ thử tập yoga kiểu này xem, mình nghĩ là tốt đó. mình mới được 10w nên chưa thấy nặng nề lắm, chỉ bị ốm nghén và mệt mỏi thôi. nhưng mà chắc phải tập từ bây giờ cho quen để sau này có sức khỏe chăm sóc con nữa
    link nè: http://olivia24.com/2015/04/03/bai-t...cung-nen-biet/
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2