TIN TÀI TRỢ.

Cân nặng của mẹ và bé trong suốt thai kỳ

• 8.51K Lượt chia sẻ
  • 234K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbau_2303 Xem bài viết
    Bạn bầu gần 5 tháng tăng 5kg như thế cũng k bị quá nhiều đâu, để kiểm soát cân nặng thì bạn điều chỉnh bữa ăn chút, ăn ít tinh bột đi, tăng thức ăn lên, tập trung chủ yếu và các chất dinh dưỡng chứa nhiều axit folic, DHA, canxi để tăng sự hấp thụ cho con. Ngoài ra uống bổ sung sữa bầu mỗi ngày 1-2 ly nữa để con được khỏe mạnh.
    Mình thì 6 tháng đầu không tăng cân mấy Nhưng 3 tháng sau thì tăng vùn vụt. Trộm vía, vì thế mà con mình sinh ra cũng không đến nỗi quá còi các mẹ ạ. Đứa thứ 2 thì có kinh nghiệm ăn uống khoa học hơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 766 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Kiểu như lần nào các bé sau cũng khoẻ mạnh hơn bé trước, do càng ngày kinh nghiệm càng tăng các mẹ nhỉ Mình thấy, nhà nào cũng vậy đó. Nhà chị mình nè, cũng 2 đứa, cách nhau 2 năm mà giờ chúng nó bằng nhau, đứa lớn thậm chí còn còi hơn đứa em ý.
    • 1,273 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTom567 Xem bài viết
    Vậy sau sinh mẹ có về lại móc ban đầu ko
    comment by WTT mobile view
    Mình mất 2 năm mới trở về được mốc ban đầu mẹ nó ạ. Chẹp, cugnx tại do không biết cách ăn uống chuẩn mẹ bầu đấy. Hic... đến giờ, bụng vẫn to vật, toàn mỡ, nhìn rõ ngấy.
    • 766 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HannyN Xem bài viết
    đợt mình mang bầu bé thứ 2 tăng đúng 6kg, ăn uống điều độ, không bồi bổ gì cả. Con gái sinh ra lúc 38w3d, nặng 3600g.
    Mẹ nó có lonh nghiệm gì chia sẻ cho các mẹ khác đi. Hic...hic.. Mình cũng đang muốn chuẩn bị thêm 1 bé nữa, nhưng mà lại sợ, mình béo, không phanh được. Lầnnào cũng tăng đến 15-17 kg ý các mẹ. CHẹp. Mặc dù nghiên cứu rất nhiều các thể loại ăn uống.
    • 1,273 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    em nặng 41 cân trước khi mang thai, lúc lên bàn đẻ là 55 kg, em bé sinh ra tròn 3kg, hihi, nói chung là nằm trong giới hạn bình thường!
    Xong rồi vấn đề là khi nào thì mình trở lại 41kg Hì...hì.. mÌnh tận 2 năm sau mới thấy tạm ổn về hình dáng. CHứ nói thật, lúc sinh con xong, nhìn mình đến chán. May mà chồng không chê các mẹ ạ
    • 1,261 Bài viết

• 2,296 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lovely_Sea Xem bài viết
    Mẹ nó có lonh nghiệm gì chia sẻ cho các mẹ khác đi. Hic...hic.. Mình cũng đang muốn chuẩn bị thêm 1 bé nữa, nhưng mà lại sợ, mình béo, không phanh được. Lầnnào cũng tăng đến 15-17 kg ý các mẹ. CHẹp. Mặc dù nghiên cứu rất nhiều các thể loại ăn uống.
    Mẹ nó cbi tập 2 hả, uống sữa bầu Dielac Mama Gold ngay từ bây giờ đi, để bổ sung thêm các dưỡng chất cần thiết cho cơ thể, khỏe khoắn có bầu cũng đỡ hơn đó. Thể trạng mẹ nó dễ hấp thụ thì hạn chế đồ ngọt và tinh bột, chất béo, ăn nhiều đạm, rau xanh, ,hoa quả. Mình cũng ăn như thế trong suốt thai kỳ lên có 13kg thôi, con sinh ra cũng 3.5kg đó
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gacon-incon Xem bài viết
    Xong rồi vấn đề là khi nào thì mình trở lại 41kg Hì...hì.. mÌnh tận 2 năm sau mới thấy tạm ổn về hình dáng. CHứ nói thật, lúc sinh con xong, nhìn mình đến chán. May mà chồng không chê các mẹ ạ
    Mình muốn béo lên k được đây, thời gian bầu bí, nuôi con nhỏ, mình có da có thịt nhìn thích lắm. Chồng mình bảo mình là mẹ nó có vẻ hợp với sữa bầu Dielac Mama Gold đấy, hay mẹ nó chịu khó uống mỗi ngày đi, cho có da có thịt, còn có sức mà chăm con. Nhưng mình ăn uống bao nhiêu cũng vào con và vào sữa hết, chứ chẳng vào mình là mấy, đến khi cai sữa lại về lúc ban đầu. Giờ vẫn tích cực ăn để mong tăng cân đây mà chưa thấy kết quả đâu.
    J40yp7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 663 Bài viết

• 622 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gacon-incon Xem bài viết
    Cái cân nặng thời con gái chưa chồng có mấy ai về lại mốc đó được đâu mà mẹ nó mơ ước làm gì cho nhọc, mới sinh xong thì ai chẳng xồ xề, nhưng khi con tầm 1 tuổi thì mẹ cũng có thể tập tành để lấy lại vóc dáng được rồi. Mà các ông ý k thương vợ mang nặng đẻ đau, sinh con cho các ông ý còn dám chê bai à, cấm vận hết bây giờ . Nhưng nói gì thì nói chị em chúng mình dù bận rộn con cái, nhà cửa thì cũng nên để ý chăm sóc bản thân, ra đường là fai tươm tất gọn gàng, xinh đẹp chứ các mẹ nhỉ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtam201080 Xem bài viết
    Cái cân nặng thời con gái chưa chồng có mấy ai về lại mốc đó được đâu mà mẹ nó mơ ước làm gì cho nhọc, mới sinh xong thì ai chẳng xồ xề, nhưng khi con tầm 1 tuổi thì mẹ cũng có thể tập tành để lấy lại vóc dáng được rồi. Mà các ông ý k thương vợ mang nặng đẻ đau, sinh con cho các ông ý còn dám chê bai à, cấm vận hết bây giờ . Nhưng nói gì thì nói chị em chúng mình dù bận rộn con cái, nhà cửa thì cũng nên để ý chăm sóc bản thân, ra đường là fai tươm tất gọn gàng, xinh đẹp chứ các mẹ nhỉ.
    Có trường hợp đặc biệt là mình đây, từ hồi con gái đến giờ 2 con vẫn cứ chỉ 43kg, lúc bầu nhiều cân nhất là 54kg, sinh xong nuôi con lại xuống dần, xuống dần. Mà mình uống sữa bầu Dielac Mama Gold trường kỳ đấy nhé, ai cũng bảo uống sữa bầu béo lắm mình uống lấy đc mà có béo lên tẹo nào đâu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,261 Bài viết

• 2,296 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi _Orchid_ Xem bài viết
    Có trường hợp đặc biệt là mình đây, từ hồi con gái đến giờ 2 con vẫn cứ chỉ 43kg, lúc bầu nhiều cân nhất là 54kg, sinh xong nuôi con lại xuống dần, xuống dần. Mà mình uống sữa bầu Dielac Mama Gold trường kỳ đấy nhé, ai cũng bảo uống sữa bầu béo lắm mình uống lấy đc mà có béo lên tẹo nào đâu
    K biết có bao nhiêu % mẹ bỉm sữa được giống như mẹ nó, mình cũng thuộc dạng về form, giảm cân nhanh nhưng so với hồi chưa lấy chồng vẫn tăng hơn 3kg đấy, nhưng thấy 1 nách 2 con cân nặng thế là happy lắm rồi, cũng chẳng mong hơn. Nhìn thành quả vất vả bao năm nuôi nấng chăm sóc, được 2 thiên thần nhỏ là chẳng thấy gì sung sướng hạnh phúc bằng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,735 Bài viết

• 9,270 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy là trước khi mang thai phải xác định BMI để xem mình thuộc dạng thiếu cân, bình thường hay thừa cân béo phì để biết ăn uống sao cho phù hợp nhỉ? Còn nếu mang thai đôi thì cũng phải tăng cân nhiều hơn chỉ có một thai. Công thức tính BMI (kg/m2) = cân nặng (kg)/ bình phương chiều cao (m).

- Dưới 18,5: Thiếu cân, thiếu năng lượng.
    - Từ 18,5 đến 24,99: Bình thường.
    - Từ 25 đến 29,99: Thừa cân.
    - Từ 30 trở lên là béo phì.

Tự tính được đúng không các mẹ? Lưu ý là BMI không dành cho phụ nữ mang thai nha. Cân đo trước khi có bầu há!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lovely_Sea Xem bài viết
    Do tư tưởng có thai là ăn cho 2 người nên nhiều mẹ bầu xong tăng cân rất nhiều đó mẹ nó! Cô em bầu 2 lần tăng phải đến 50kg, sau đó kiêng khem nửa mùa nên xuống được 20kg. Thời con gái ốm nhom à, chưa được 45kg. Giờ 75kg như con voi. Cô bảo hậu quả của chửa đẻ nhưng em thấy không phải. Chửa ăn uống theo khoa học thì đâu đến nỗi. Cứ thích gì ăn nấy, ăn vô tội vạ thì ú quay thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 446 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Túm lại là hãy học cách ăn thế nào để vào con mà không vào mẹ. Các mẹ có thể hỏi bác sĩ dinh dưỡng. Ăn ít tinh bột thôi. Đạm cân đối. Nhiều rau xanh và hoa quả tươi. Uống nhiều nước. Vận động hợp lý sẽ giúp cơ thể săn chắc và có sức khoẻ, khi sinh cũng dễ dàng hơn. Đừng ngồi ì một chỗ hay nằm suốt sẽ mệt và mập lắm đó. Nhớ chọn loại sữa bầu ít béo. Vinamilk có sản phẩm Dielac Mama Gold giảm 20% chất béo nhưng vẫn bổ sung đầy đủ canxi, vitamin, chất sắt và chất xơ tốt cho tiêu hoá, các mẹ có thể uống sữa đó. Ngon và đủ chất cho hai mẹ con trong suốt thai kỳ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Vậy là trước khi mang thai phải xác định BMI để xem mình thuộc dạng thiếu cân, bình thường hay thừa cân béo phì để biết ăn uống sao cho phù hợp nhỉ? Còn nếu mang thai đôi thì cũng phải tăng cân nhiều hơn chỉ có một thai. Công thức tính BMI (kg/m2) = cân nặng (kg)/ bình phương chiều cao (m).

- Dưới 18,5: Thiếu cân, thiếu năng lượng.
    - Từ 18,5 đến 24,99: Bình thường.
    - Từ 25 đến 29,99: Thừa cân.
    - Từ 30 trở lên là béo phì.

Tự tính được đúng không các mẹ? Lưu ý là BMI không dành cho phụ nữ mang thai nha. Cân đo trước khi có bầu há!
    BMI của em trước khi có bầu là 19,81, nghĩa là bình thường chị nhỉ? Em xác định chỉ tăng tầm 8-10kg thôi và con khoảng 3,5kg để sinh thường là vừa đẹp. Em có đứa bạn, cả thai kỳ tăng 10kg. Sinh xong đến khi xuất viện xách cái túi be bé, chồng bế con đi phía sau không nói không ai biết bạn vừa sinh cả. Bụng xẹp lép luôn. Em cũng sẽ như thế, chứ sinh xong mà thừa cả chục cân thịt thì ngán lắm
    • 6,735 Bài viết

• 9,270 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbau_2303 Xem bài viết
    K biết có bao nhiêu % mẹ bỉm sữa được giống như mẹ nó, mình cũng thuộc dạng về form, giảm cân nhanh nhưng so với hồi chưa lấy chồng vẫn tăng hơn 3kg đấy, nhưng thấy 1 nách 2 con cân nặng thế là happy lắm rồi, cũng chẳng mong hơn. Nhìn thành quả vất vả bao năm nuôi nấng chăm sóc, được 2 thiên thần nhỏ là chẳng thấy gì sung sướng hạnh phúc bằng.
    Mình sinh bé đầu xong về form ngay và luôn sau 1 tháng. Bạn đến nhà thăm bảo ơ sinh xong người y như hồi chưa bầu giỏi thế. Tới khi sinh bé thứ 2 xong mình cũng thấy bình thường. Bà ngoại bảo cho con ti sữa mẹ thì phải ăn uống cho giỏi vào. Bữa nào cũng 1 bát to ụ cơm với thịt kho nghệ, chân giò hầm một bát to nữa. Đầy tháng con mình thành con gấu mẹ. 60kg. Nhìn phát hờn. Giờ về được 50kg tự thấy hạnh phúc lắm rồi. Sức khoẻ là trên hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ann1973 Xem bài viết
    Túm lại là hãy học cách ăn thế nào để vào con mà không vào mẹ. Các mẹ có thể hỏi bác sĩ dinh dưỡng. Ăn ít tinh bột thôi. Đạm cân đối. Nhiều rau xanh và hoa quả tươi. Uống nhiều nước. Vận động hợp lý sẽ giúp cơ thể săn chắc và có sức khoẻ, khi sinh cũng dễ dàng hơn. Đừng ngồi ì một chỗ hay nằm suốt sẽ mệt và mập lắm đó. Nhớ chọn loại sữa bầu ít béo. Vinamilk có sản phẩm Dielac Mama Gold giảm 20% chất béo nhưng vẫn bổ sung đầy đủ canxi, vitamin, chất sắt và chất xơ tốt cho tiêu hoá, các mẹ có thể uống sữa đó. Ngon và đủ chất cho hai mẹ con trong suốt thai kỳ.
    Chị nói y như bác sĩ tư vấn cho em khi em đi khám thai. Bác sĩ nói quan trọng là ăn đủ chất chứ không phải ăn gấp đôi bình thường. Riêng sữa bầu phải uống thât chăm chỉ ngày 2 cốc cho đến khi con được tròn năm. Như thế con vừa đủ axit folic, DHA, cholin và i-ốt để phát triển khoẻ mạnh và thông minh, phần mẹ không lo loãng xương vì đủ canxi, lại không lo thiếu máu. Em thích uống Dielac Mama Gold vì thơm mùi vani, lại đầy đủ chất sắt và chất xơ hoà tan tốt cho tiêu hoá của em nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 446 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Chọn đúng loại sữa bầu giảm 20% chất béo nên cơ thể hấp thu các chất dinh dưỡng khác vào con chứ không vào mẹ. Ăn uống hợp lý nữa thì đâu có sợ béo đâu. Nghe mẹ nó bảo sinh 2 con rồi mà vẫn 43kg tự nhiên mình thèm quá cơ. Chả lẽ giờ bầu tập nữa và mua Dielac Mama Gold về uống nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Mình sinh bé đầu xong về form ngay và luôn sau 1 tháng. Bạn đến nhà thăm bảo ơ sinh xong người y như hồi chưa bầu giỏi thế. Tới khi sinh bé thứ 2 xong mình cũng thấy bình thường. Bà ngoại bảo cho con ti sữa mẹ thì phải ăn uống cho giỏi vào. Bữa nào cũng 1 bát to ụ cơm với thịt kho nghệ, chân giò hầm một bát to nữa. Đầy tháng con mình thành con gấu mẹ. 60kg. Nhìn phát hờn. Giờ về được 50kg tự thấy hạnh phúc lắm rồi. Sức khoẻ là trên hết.
    Mình ngâm cứu đủ cách để nhiều sữa cho con bú, vào hội nuôi con bằng sữa mẹ thì học được kinh nghiệm là uống nhiều sữa ấm, nước hoa quả ấm thì sữa về rất nhanh, còn ăn uống thì ăn đủ chất, k kiêng khem để có nhiều dưỡng chất cho con. Mới đầu mình k tin lắm đâu nhưng vì sữa cho con mình thử thế mà hiệu quả phết đấy mẹ nó ạ. Sữa con cứ ti xong mình vắt hết ra cũng fai được thêm 200ml nữa cất đi cơ mà. Cả ngày ngoài những lúc con ti mẹ ra mình còn vắt thêm được 700ml sữa trữ cho con ăn dần đấy
    J40yp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,757 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Việc ăn, uống đồ ấm nóng giúp sữa về nhanh hơn là đúng đó mẹ nó. Nhà mình lúc mới sinh, cứ trước khi cho con bú khoảng 10-15p là uống 1 cốc sữa ấm, thế là con bú thoải mái sữa luôn hihihi. Tốt nhất là dù sinh rồi nhưng vẫn cần duy trì uống sữa bầu nhé tốt cho cả mẹ và con hihihi
    Sinh xong cũng không nên ăn kiếng quá mức, sẽ thiếu chất cho mẹ và sữa cũng kém chất lượng.
    Mình ngâm cứu đủ cách để nhiều sữa cho con bú, vào hội nuôi con bằng sữa mẹ thì học được kinh nghiệm là uống nhiều sữa ấm, nước hoa quả ấm thì sữa về rất nhanh, còn ăn uống thì ăn đủ chất, k kiêng khem để có nhiều dưỡng chất cho con. Mới đầu mình k tin lắm đâu nhưng vì sữa cho con mình thử thế mà hiệu quả phết đấy mẹ nó ạ. Sữa con cứ ti xong mình vắt hết ra cũng fai được thêm 200ml nữa cất đi cơ mà. Cả ngày ngoài những lúc con ti mẹ ra mình còn vắt thêm được 700ml sữa trữ cho con ăn dần đấy
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,757 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ann1973 Xem bài viết
    Chọn đúng loại sữa bầu giảm 20% chất béo nên cơ thể hấp thu các chất dinh dưỡng khác vào con chứ không vào mẹ. Ăn uống hợp lý nữa thì đâu có sợ béo đâu. Nghe mẹ nó bảo sinh 2 con rồi mà vẫn 43kg tự nhiên mình thèm quá cơ. Chả lẽ giờ bầu tập nữa và mua Dielac Mama Gold về uống nhỉ?
    ha ha mẹ này có ý tưởng giống mình, đang tính làm tập nữa đây . Chứ nói thật giờ thấy các sp của VN mình cũng chất lượng tốt lắm mà giá thành phải chăng, tội gì mà mình ko dùng hàng của nước mình, lại cứ phải thích mua hàng nước ngoài cơ chứ. Này nhé, đơn giản như sữa Dielac Mama Gold của Vinamilk này thôi, không chỉ giảm 20% chất béo, mà còn bổ sung thêm 15% canxi và 60% vitamin D3, hỗ trợ sự hình thành và phát triển hệ xương của thai nhi, giảm nguy cơ loãng xương ở mẹ bên cạnh đó còn bổ sung 28 vitamin và khoáng chất thiết yếu giúp cả mẹ và thai nhi khỏe mạnh nữa nha mẹ nó
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
  • Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5