TIN TÀI TRỢ.

Cân nặng của mẹ và bé trong suốt thai kỳ

• 8.51K Lượt chia sẻ
  • 234K Lượt đọc
  • 92 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 218 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vietour_vn Xem bài viết
    Mình dự sinh hẳn đúng ngày 1/1/2013 cơ, tự dưng bạn nói đến ngày lễ làm mình cũng thấy ko yên tâm lắm . Mà bạn uống sữa gì con lên nhanh vậy, em nhà mình còn chưa đạt chuẩn kìa
    Mình thì nhỏ người nên ko lo về cân nặng của mẹ lắm, trc nặng có 40kg giờ lên 55kg vẫn ko bị béo quá hi hi
    Lúc đầu em cũng dc dự sanh 1 tây, theo sâ vì mình quên ngày chu kỳ.
    Mình uống sữa tươi thanh trùng mỗi ngày 1 lít ầy. Mình cũng ko ngờ hiệu quả vậy
    Các mẹ thử xem. Chưa 2w bé tăng hơn 500g. Õ mừng quá chừng.
    em ở sg thì dùng sữa bò long thành thanh trủng. Tốt và thơm hơn sữa tiệt trùng của vinamilk hay hà lan.
    mình thì đang ấm ảnh cân nặng đây. Huhu.
    Ngày còn đi học mình 83kg như bi giờ đang bầu 7tháng. Rồi mình xuống dc 65kg.
    Lúc lấy chồng thi lên lại 71kg. Giờ 7 tháng thì 83 rổi. Huhu sợ sẽ ko xuống lại 67kg nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 37 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

mình chửa sinh đôi đang tuần 28 mà lên được có 6kg,từ 45kg bây giờ là 51.ăn uống cũng nhiều mà chả hiểu đi đâu hết nữa :-(
    • 65 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vietour_vn Xem bài viết
    Mình dự sinh hẳn đúng ngày 1/1/2013 cơ, tự dưng bạn nói đến ngày lễ làm mình cũng thấy ko yên tâm lắm . Mà bạn uống sữa gì con lên nhanh vậy, em nhà mình còn chưa đạt chuẩn kìa
    Mình thì nhỏ người nên ko lo về cân nặng của mẹ lắm, trc nặng có 40kg giờ lên 55kg vẫn ko bị béo quá hi hi
    Mẹ này cũng sinh cùng tháng vs mình nè ^ ^ mình dự sinh cuối tháng 1 định sinh viện 198 mà sợ sinh giáp tết ko biết có cập rập không nữa Susu nhà mình hôm rồi đi khám tuần 27 là đc 1kg3 mình cao 1,72 hồi chưa bầu là 60kg bjo là 69kg ăn uống ko dám tẩm bổ vì bố cháu hồi xưa bà nội sinh cũng to hix mình thấy bà chị dâu bảo mẹ mà ăn nhiều trứng với thịt bò là vào con đấy mẹ nó ạ
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haichungminh Xem bài viết
    mấy mẹ ơi mình siêu âm ở 16w2d mà trọng lượng em bé chỉ có 152g thôi các mẹ xem hộ mình liệu em bé có bị còi ko?
    Theo tiêu chuẩn mình đọc được, ở tuần 16 thì bé mình chỉ có khỏang 135g thôi bạn ơi. Bé của bạn như thế là ko còi mà to ấy chứ.hihi
    • 1,238 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Thứ 7 có mẹ nào đi làm như em không ạ? Chúc các mẹ cuối tuần vui vẻ trẻ khỏe nhé
    7
    • 71 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

e 17w3d mà con 140g và e chưa tăng cân nào,liệu có vấn đề gì k nhỉ?huhu
    • 23 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

thàng ku nhà em 24 tuần nặng 856g, 26 tuần là 1112g, híc, còn em cán mốc 85kg, trước khi bầu là 79kg. ko bít đến khi đi đẻ thì 2 mẹ con cán mốc bao nhiêu đây nữa.....đấy là em còn ko tẩm bổ, ko uống sữa gì cả.chứ nếu tẩm bổ thì 1 tạ mất thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 41 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em du sinh 29/1 day. Con hom 29w 2d dc 1,6kg me da tang 14kg roi.hix hix.Em uong nuoc dua ngay 1qua va an com bt thoi.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 24 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng nhỏ con. Trước 42kg, hum đi sâ 22w1d bé đc có 452g. Riêng mẹ thì tăng những 6kg Ai cũng bảo ăn uống gì vào hết mẹ rồi
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,133 Được cảm ơn

Trước tiên, để biết rằng mẹ cần phải tăng bao nhiêu cân để đảm bảo thai kỳ khoẻ mạnh và sự phát triển của thai nhi được suôn sẻ, mẹ hãy tham khảo bài viết đầu của topic này để có những thông tin cần thiết nhé: Cân năng của mẹ và thai nhi trong suốt thai kỳ.

---

Để tránh tăng cân quá mức trong thai kỳ

Tăng cân quá nhanh trong suốt thời kì mang thai sẽ ảnh hưởng không tốt đến sức khỏe của thai phụ cũng như sự phát triển của thai nhi. Vậy làm thế nào để tránh tình trạng này?Sau đây là những lời khuyên dành cho bạn:

Ăn sáng đều đặn và đủ chất

Bỏ ăn sáng sẽ khiến bạn ăn nhiều hơn trong những bữa ăn sau đó. Không những thế, không ăn sáng còn có thể làm cho bạn mệt mỏi và mất tập trung trong suốt cả buổi. Hơn thế nữa, sau một đêm ngủ kéo dài 6- 8 tiếng đồng hồ không ăn uống gì, thai nhi cần phải được nạp thêm một lượng calo sớm trong ngày.

babau-ansang-500
    Bữa sáng đặc biệt quan trọng với mẹ bầu, vì không chỉ mẹ phải nhịn đói qua đêm mà cả em bé trong bụng mẹ cũng vậy. Ảnh: Inmagine.

Có nhiều ý kiến cho rằng, phụ nữ mang thai nên thức dậy lúc nửa đêm để ăn thêm một thứ gì đó. Tuy nhiên, đây không phải là điều cần thiết, quan trọng là bạn nên ăn đầy đủ dinh dưỡng trong bữa ăn sáng là được.

Có kế hoạch ăn uống điều độ

Hãy suy nghĩ xem bạn sẽ ăn những thức ăn gì trong bữa sáng để có thể bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng cho cơ thể và sự phát triển của thai nhi. Hãy chuẩn bị những thức ăn nhanh có lợi cho sức khỏe của bạn như: nước ép trái cây, bột ngũ cốc nguyên chất, bánh quy giòn. Nếu có kế hoạch trước, bạn sẽ kiểm soát được việc ăn uống của mình và không cho phép mình ăn lung tung.

Chọn những thức ăn ít chất béo và đường nhưng giàu chất xơ.

Ví dụ như các loại nước trái cây đóng hộp thường có chứa rất nhiều siro. Bạn nên đọc kĩ nhãn hiệu, xem rõ về lượng chất béo và đường có chứa trong thành phần nước đó. Nếu bạn muốn ăn hoặc uống những thức ăn có chứa lượng đường cao thì nên cố gắng chọn những loại giàu chất dinh dưỡng, đại loại như một cốc sữa chẳng hạn.

Khoảng 20 phút sau khi ăn những thức ăn có chứa nhiều đường, bạn sẽ cảm thấy rất đói bụng, do trong đường có chứa chất kích thích insulin làm thức ăn nhanh tiêu hóa. Trong khi đó, ăn chất xơ nhều, nó sẽ giúp cơ thể bạn giải phóng một lượng chất béo dư thừa.

Nên ăn no trước khi đi dự các buổi tiệc.

Tại các buổi tiệc, thường có rất nhiều món ăn chứa nhiều chất béo, nếu bạn không ăn no ở nhà trước khi đến, thì bạn khó lòng kiềm chế được các cơn thèm ăn của mình. Và như vậy , nguy cơ tăng cân nhanh là không thể tránh khỏi.

Uống ít nhất 8 cốc nước mỗi ngày

babau-uongnuoc-500
    Hãy cố gắng uống đủ nước mẹ nhé! Ảnh: Inmagine.

Nếu bạn đã ăn đầy đủ chất dinh dưỡng cần thiết cho cơ thể và sự phát triển của thai nhi, nhưng bạn vẫn thấy đói, thì tốt nhất bạn nên uống thật nhiều nước thay vì tiếp tục đi ăn một thứ gì đó( ít nhất là 8 cốc nước mỗi ngày). Như vậy, bạn sẽ đảm bảo mình không bị đói mà khả năng tăng cân quá nhanh cũng không thể xảy ra.

Hãy từ chối một cách lịch sự

Nếu bạn vô tình gặp những người bạn hoặc người thân đang ăn một món ăn nào đó, và họ vì mến bạn nên mời bạn cùng ăn. Trong trường hợp này, bạn hãy mạnh dạn từ chối một cách lịch sự: "Ồ! Cảm ơn! Nhưng tôi không thể ăn cùng bạn!"
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 176 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

em 30 tuần siêu âm bé nặng 1kg8 các mẹ ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 560 Bài viết

• 559 Được cảm ơn

Mình 23w rồi , bé nhà mình được 540gr ( trộm vía con iu?

Chưa bầu mình 44kg, giờ con iu 23w rồi , bé nhà mình được 540gr ( trộm vía con ), giờ cân nặng mình 47kg ah, lên đc 3kg...mình ko thích tăng cân nhìu vì những tháng cuối tăng nhanh lắm( điển hình tập 1 , mấy tuần cuối tăng vèo vèo chóng mặt lun)

Nói chung tăng cả thai kỳ lên bàn sanh tăng khoảng 12kg là đẹp, sanh xong mau lấy dáng
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 176 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

34 tuần con em nặng 2kg7 các mom ạ
    • 18 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Em được 38 tuần con em nặng 3450 gram các mẹ ạ, em tăng 19kg rùi. Hic hic.
    • 353 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn bài viết hữu ích
    • 169 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Oánh dấu để theo dõi cân nặng của con yêu!
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hôm e 28w đi siêu âm bé 1400g, mẹ thì tăng 13kg rùi, theo bảng này mẹ con cháu bị bếu ùi
    Kdblp7

• 80 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

em thì siêu âm lúc 23 tuần con 601gr, mẹ thì tăng đến 7kg rồi. cứ tình hình này chắc em tăng vượt chuẩn mất thôi, chưa bầu em 48kg hy vọng tăng nhiều lắm đến 65kg thôi huuu
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

e, được 3 tháng hơn rồi mà mới tăng có 1 kg. hic. có sao ko các mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 191 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyennhung2705 Xem bài viết
    e, được 3 tháng hơn rồi mà mới tăng có 1 kg. hic. có sao ko các mẹ
    kinh nghiệm của mình nhé:
    tập 1: 3 tháng đầu sút 4kg so với cân nặng trước khi mang thai, đến khi sinh tổng cộng tăng 7.8kg, mẹ khỏe, con khỏe, sinh thường.
    tập 2:3 tháng đầu sút 3kg, hiện tại 34w, tăng tổng cộng được 5.5kg( vừa bị sút mất 1.3 kg trong 2 tuần gần đây), khám định kỳ cuối tuần rồi con 33 tuần 3 ngày được 1980gr, dài 40cm.-->bình thường.
    Tập nào mình cũng bị nghén ghê gớm lắm, hầu như trong mấy tháng đầu không ăn được gì, nhưng con vẫn phát triển tốt vì nó rút dinh dưỡng dự trữ trong cơ thể mẹ nên không phải lo lắng nhiều đâu bạnn ạ.Nếu bạn tăng cân được là tốt rồi đấy, cứ thoải mái, ăn được trong khả năng và cân bằng dinh dưỡng để mẹ khỏe con khỏe là được. Sau giai đoạn nghén sẽ ăn uống và tăng cân đều hơn, nhưng vẫn phải chú ý nhé, nhất là cố gắngăn để tăng cân thật nhiều vào hoặc ăn theo kiểu thả ga hoàn toàn không tốt cho cả mẹ và bé.Ăn uống trong quá trình bầu bí theo mình là cả 1 quá trình ăn kiêng gian nan chứ không đơn giản đâu ạ.
    Mình không biết WTt lấy bảng chỉ số tăng cân của hệ thống nào mà đọc khiếp quá. Nơi mình đang sống thì dù chỉ số BMI ở mức thấp thì thai phụ không đựoc phép tăng quá 12kg trong suốt quá trình mang thai. Nếu mẹ bầu nào taeng nhiều thì bệnh viện sẽ có chuyên gia dinh dưỡng tư vấn, thậm chí lên thực đơn bắt buộc tuân theo để giữ đúng giới hạn cho phép.
    Mỗi tuần mẹ bầu chỉ cần tăng 300-500gr thôi. người có chỉ số BMI thấp hơn 18.5( thuộc dạng ốm) thì tăng 9-12kg, chỉ số BMI 18.5-25.0( dạng vừa) thì tăng 7-12kg trong toàn quá trình mang thai.
    Các mẹ tham khảo để bớt lo lắng về chuyện tăng cân ít đi nhé. Hơn nữa sinh tập 1 xong chưa đầy năm là mình mặc lại đồ của hồi con gái chưa chồng được rồi đấy, không phải ăn kiêng, không phải tập tành giảm cân gì cả( vì chăm con và làm việc nhà thui thì hết cả ngày rui, hihi)
    Chúc cả nhà mẹ khỏe con khỏe và bớt đau đầu với vấn đề tăng cân nhé
    iF1nb1j9p9
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5