TIN TÀI TRỢ.

Bí quyết ăn chất béo mà vẫn giảm cân sau khi sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 29.3K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Sau kỳ nghỉ thai sản, các mẹ sữa thường đối mặt với vấn đề phải giảm cân nhanh chóng lấy lại vóc dáng. Phải “bóp mồm bóp miệng” lắm mới có thể giảm được chút đỉnh, nhưng lại lo thiếu sữa cho con bú hoặc sữa thiếu chất; hoặc không đủ sức khỏe để vừa làm việc, vừa nuôi con.Giờ thì các mẹ hãy yên tâm với bí quyết ăn chất béo mà vẫn giảm cân ầm ầm nhé.

Mặc dù trong suốt quá trình hai lần thai nghén, tôi chỉ tăng cân ở mức vừa đủ - hơn 9 ký cho mỗi lần có con. Thế nhưng sau khi sinh con, tôi vẫn dư gần chục ký. Thân hình sồ sề, quần áo bộ nào cũng chật ních và cực khó khăn khi đi mua đồ.

Cô em con dì tôi thì mập mạp từ thuở con gái, suốt gần chục năm trời chưa bao giờ có được cảm giác “mình hạc xương mai”, sau khi em sinh con lại càng bi đát. Em kể, nhiều khi không dám gặp gỡ bạn bè, vì khi thấy bạn bè xúng xính áo váy lại thèm phát khóc. Dù sau khi cai sữa cho con, cả hai chị em ra sức tập thể dục và nhịn ăn đủ kiểu mà cũng chỉ giảm được 1-2 ký. Tình hình thật vô cùng… tình hình cho đến khi chúng tôi tiếp cận được với phương pháp giảm cân lowcarb.

giam-can-2
    Một thân hình lý tưởng sau sinh là ước muốn của không ít mẹ sữa

Phương pháp này xem ra khá đơn giản, nhưng bắt buộc bạn phải quyết liệt mới có thể “ăn béo mà vẫn giảm cân”. Trong đó, bắt buộc bạn không được ăn một số loại thực phẩm giàu tinh bột và nhiều đường như các loại quả nhiều tinh bột (bầu, bí, bí đao, bí xanh, bí đỏ…), cơm, bánh mì, đường, sữa không đường và sữa có đường, bánh gato, đồ ngọt, mì khoai tây, cà rốt, nấm hương... Tất cả các loại hạt như lạc, hạt điều, vừng, đỗ, đậu... cũng không được đụng tới. Khổ sở nhất đối với chị em phụ nữ, đó là nói “không” với tất cả các loại hoa quả ít nhất trong vòng 2 tuần đầu. Đồ ăn nhanh dĩ nhiên cũng nằm trong danh sách cấm.Bù lại, có thế ăn thoải mài tất cả các loại thịt, tất cả các loại trứng, tất cả các loại dầu mỡ (nên ăn dầu olive), các loại hải sản, cá, tôm, mực..., bơ, pho mai, mộc nhĩ và tất các loại rau xanh, nhiều chất xơ, không có tinh bột và đường như dưa chuột, rau muống, rau cải xanh, cải trắng, rau bí xanh, rau cần, măng…Nhờ phương pháp này mà em tôi đã giảm được 3 ký trong 1 tháng, và đang có xu hướng giảm tiếp.

giam-can-1
    Low carb - phương pháp giảm cân của không ít chị em

Đơn giản hơn, nếu không theo được phương pháp lowcarb, bạn có thể sử dụng thực đơn hàng ngày là các “chất béo lành mạnh” hoặc các thực phẩm lành mạnh rất tốt cho nỗ lực giảm cân của bạn. Đây là cách tôi thường sử dụng.

- Omega 3: có trong cá hồi hoặc quả óc chó, hạt lạnh hay hạt cây gai dầu. Bạn có thể ăn cá hồi từ 2 - 3 lần một tuần hoặc nhấm nháp các loại hạt trên khi thấy thèm ăn.

- Axit Conjugated Linoleic (CLA): có trong thịt và một số nguồn sữa (sữa bò nuôi bằng cỏ), trứng gia cầm. Trứng gia cầm chứa nhiều protein giúp cơ bắp khỏe mạnh, tăng cường tác dụng của các hoạt động thể thao, từ đó làm tan mỡ.

- Bơ đậu phộng: tuy chứa chất béo nhưng loại bơ thực vật này lại dễ bị phân hủy và thúc đẩy phân hủy các chất béo khác, hạn chế tích mỡ và giúp cơ bắp khỏe mạnh, săn chắc.

- Cà chua: tốt nhất bạn nên ăn sống, vì cà chua giúp đánh tan phần mỡ thừa, giúp bạn giảm béo hiệu quả.

- Dầu ô liu: rất dễ tìm thấy trong các cửa hàng/siêu thị. Bạn có thể dùng dầu oliu làm món salat hoặc ăn cùng bánh mì. Dầu oliu sẽ giúp bạn kiểm soát lượng đường trong máu, giảm cholesterol.

- Dầu dừa: dùng dầu dừa để chiên, xào các món ăn, sẽ giúp bạn giảm cân và tốt cho sức khỏe tim mạch.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chị có thể cho em một thực đơn cụ thể được ko ah.ăn được tất cả nhưng mà ăn nhiều có được ko chị
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

đúng đấy, các mẹ chia sẻ đi, mình đang hóng, đợt sinh đứa đầu mình lên cân vù vù! ra tết lại đứa thứ hai, đã bếu lại càng bếu thì chít!
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em cũng xin chia sẻ với các mẹ. Em sinh đứa thứ 2 cũng béo quá. hic, lại đang cho con bú, giảm dinh dưỡng thì con còi không đành, mà mẹ thì cũng đau khổ khi soi gương và lựa quần áo lắm ạ. Em cũng không nhớ hết được những loại nào cấm đâu. Hổng lẽ mỗi lần ăn lại mang theo cái list món cấm để soi...:PP nên là em chỉ nhớ rằng hạn chế cơm, tinh bột (bánh mì, bánh kẹo, gạo, ...) tới mức tối đa, chăm ăn rau cá, hạn chế cả thịt, hạn chế đồ chiên. Ăn thì no thì thôi. Và sau 6h tối nếu có đói thì ăn hoa quả, hoặc canh, rau luộc, chứ không ăn cơm nữa, Ngoải ra thì chăm lắc vòng loại có hạt massage. 2 tháng rồi em cũng giảm được 4 kg. Mà con vẫn tăng cân đều đều, nguồn sữa không bị giảm.
    Với em vừa nghe cô bạn em sinh đứa thứ 2 xong, nó ngoài cho con thứ bú trực tiếp, đứa thứ 2, vắt sữa mẹ ra cho uống, mà mẹ 4 tháng giảm 10kg lận. Nên em cũng đang học đòi, vắt sữa cho nàng đầu 3 tuổi uống, nàng thứ 8 tháng bú trực tiếp. Vừa kích sữa nhiều vừa tiện cho việc mẹ giảm cân mà không phải 'bóp miệng" nhiều quá)
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hocon0909 Xem bài viết
    đúng đấy, các mẹ chia sẻ đi, mình đang hóng, đợt sinh đứa đầu mình lên cân vù vù! ra tết lại đứa thứ hai, đã bếu lại càng bếu thì chít!
    Sinh bé đầu xong, chị cũng tăng cả chục ký. Sau đó giảm được một nửa.
    Sinh đứa thứ hai xong, nuôi con với việc nhà mệt quá thế là cũng giảm cân từ từ thôi. Có giai đoạn chị ko mặc đc bất cứ bộ đồ nào trong tủ. Bây giờ thì chẳng ngán gì cả, mặc đc hết rồi. Nên em đừng lo nhé.
    Bên cạnh việc "giảm cân tự nhiên" đó, thì em chú ý ăn ít tinh bột (như cơm, bánh mì...), còn lại thịt ca, rau củ em cứ ăn đừng ngại. Nhưng đừng quá chén là được :d

Chúc em vui.
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhungtrang06 Xem bài viết
    chị có thể cho em một thực đơn cụ thể được ko ah.ăn được tất cả nhưng mà ăn nhiều có được ko chị
    Nếu em muốn tham khảo thực đơn thì cứ seach google là có hết, rất nhiều.
    Chị thì đơn giản lắm, chị dùng những món dễ làm, ví dụ như c thích món bò lúc lắc xào rau củ (thịt bò, hành tây, ớt xanh ớt đỏ) - món này hơi khó ăn nếu em ko ăn đc ớt (ớt Đà Lạt). Rau càng cua trộn thịt bò cũng dễ làm, dễ ăn lắm em. Salad cá ngừ cũng ngon nữa, em có thể mua cá ngừ ngâm dấm ở metro có bán. Gà ro6ti nước dừa - nghe là nghiền rồi đúng ko? Cũng dễ làm nữa.

Nếu theo cách giảm cân bằng thực đơn lowcarb, em phải tự khống chế bản thân một cách quyết liệt, vì lúc đó em sẽ rất thèm cơm, thèm trái cây kinh dị... Nhưng nếu chiều chuộng sở thích của mình thì sẽ thất bại. Vì lowcarb sẽ chỉ là dạng an kiêng không gây áp lực cho những ai thực sự biết tuân theo quy tắc của nó.