TIN TÀI TRỢ.

Bạn đã thay đổi thế nào khi mang thai?

• 4 Lượt chia sẻ
  • 21K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Dù là tốt hơn hay xấu đi, mang thai có thể làm đảo lộn thế giới của bạn theo những cách bạn không thể ngờ. Nhưng hãy nhớ rằng bạn vẫn là bạn, hãy tiếp tục tận hưởng các hoạt động và sở thích lúc chưa có bầu (miễn là bác sĩ cho phép).

1. Sắp xếp lại thứ tự ưu tiên.

Ngay giây phút phát hiện ra mình có thai, cả cuộc đời bạn tự nhiên xáo trộn. Cách bạn làm việc, sống và chơi đều bị ảnh hưởng bởi con người tí hon mà bạn thậm chí chưa biết mặt – nhưng đã sẵn sàng làm mọi thứ vì “người ấy”. Nghiện cà phê? Thích ăn sushi? Giày cao gót muôn năm? Bất chợt những thứ trước đây bạn không thể sống thiếu bỗng trở nên thừa thãi khi chúng đe doạ đến con bạn (hay khi bạn bắt đầu chắt bóp từng xu để mua xe đẩy, sữa bột và đồ em bé). Hãy nói lời tạm biệt với những món ăn ưa thích và thói quen shopping khi bạn chuẩn bị chào đón vai trò làm mẹ.
    do-embe_500

Thay vì mua sắm cho bản thân, mẹ sẽ đầu tư vào những món xinh yêu như thế này. Ảnh: Gettyimages
    2. Ốm nghén

Với một vài người may mắn, các cơn nghén chỉ là một chút nôn nao lúc sáng sớm, chỉ cần gặm bánh quy là hết. Nhưng với một vài người khác, cảm giác đó xảy ra vào cả những lúc khác trong ngày – thậm chí cả ngày và ngày nào cũng vậy. Và vì thế bạn khó có thể đi đâu xa khỏi bán kính 10m kể từ phòng vệ sinh.

3. Ám ảnh tuần qua tuần

Y học và sách báo hiện đại giúp các bà mẹ biết được biến đổi nhỏ nhất trong suốt thai kỳ. Bạn rất dễ bị ám ảnh với việc theo dõi quá trình đó hàng tuần, nhưng hãy nhớ rằng thai kỳ của mỗi người đều khác nhau. Sử dụng bảng tóm tắt quá trình để hiểu rõ cơ thể và những gì đang xảy ra với mình là rất tốt, nhưng bạn đừng quên rằng bác sĩ sẽ là người đưa ra câu trả lời tốt nhất cho hầu hết các câu hỏi của bạn.

4. Sự xâm lăng của các hormone

Đến quảng cáo xe hơi cũng có thể làm bạn khóc sụt khóc sùi, và chính các hormone là thủ phạm cho tình trạng mau nước mắt này. Hãy bảo chồng bạn đừng chọc ghẹo nữa. Bạn tự hỏi không biết liệu sau khi sinh cảm xúc có bình thường lại hay không nhưng bạn sẽ thực sự mong điều đó, không thì đến phải dẹp TV mất thôi.

5. Yêu đương bấp bênh

Đời sống tình dục của bạn sẽ vô cùng mãnh liệt trong khoảng từ tháng thứ 3 đến tháng thứ 6 – ít ra đó cũng là điều người ta vẫn nói. Tuy vậy, bạn cũng nên chuẩn bị tinh thần cho trường hợp này: sau 6 tuần nghén lên nghén xuống, bạn mong chờ đời sống tình dục của mình trở lại bình thường, nhưng đợi mãi, đợi mãi đến tận cuối thai kỳ thì bạn vẫn thấy mình muốn ngủ hơn là …”muốn” chồng.

6. Cơ thể biến đổi

Bàn chân bạn sẽ ú nu như chân em bé (ít ra là bạn nghe người khác nói thế chứ có tự nhìn thấy được chân mình nữa đâu); rốn thì biến mất; chẳng còn lăn người qua nổi nữa; ợ, đầy hơi, táo bón? Chào mừng bạn đến thế giới những người có bầu.

tam-trang-thay-doi_500

Khi mang thai, bạn sẽ thấy rất nhiều thứ thay đổi như chong chóng. Ảnh: Gettyimages

7. Tự nhiên đâm ra thần tượng cha mẹ

Trước khi có thai, bạn không thể hình dung được mẹ đã mang thai và nuôi nấng bạn thế nào, bạn cũng không thể hiểu được mình – lúc ở trong bụng mẹ – đã ảnh hưởng đến cuộc đời của mẹ thế nào; bây giờ thì bạn đã hiểu rồi đấy. Cho đến khi trưởng thành và thực hiện thiên chức của một người phụ nữ, bạn mới hiểu được mình yêu mẹ và biết ơn mẹ nhường nào.

8. Tán dóc kinh hoàng

Cô bạn đồng nghiệp trước giờ bạn chỉ chào hỏi qua loa khi gặp chỗ lấy nước, cô nhân viên tiệm bánh pizza gần nhà, người xếp hàng tính tiền sau lưng bạn trong siêu thị, tất cả đều muốn bàn tán với bạn cả buổi về những điều từng được xem là riêng tư, kín đáo trên cơ thể bạn. Bạn định sinh thường hay sinh mổ? Có cho con bú không? Làm sao cho 2 đứa sinh đôi bú cùng lúc được? Tăng bao nhiêu ký rồi? Đôi khi họ còn bật mí những chi tiết mà bạn không bao giờ muốn biết (như vết mổ khi sinh của họ sau bao lâu mới lành, hay tới khi nào họ mới phục hồi lại được đời sống tình dục của mình chẳng hạn ). Có thể những cuộc trao đổi đó khá thú vị, nhưng nếu bạn là người kín kẽ, cứ lịch sự từ chối trả lời cũng chẳng sao.

9. Thèm ăn bất thường

Bạn có thể phát cuồng lên với những món mà trước giờ bạn chẳng mấy thích thú. Ăn uống lành mạnh khi có thai là cả một thách thức, đặc biệt khi bạn nổi cơn thèm bất tử. Hãy cố gắng, nhưng thỉnh thoảng cũng nên chiều bản thân một chút. Bạn xứng đáng được như vậy.

10. Đi toilet liên tục

Hãy nồng nhiệt cảm ơn những người chủ cửa hàng gần đây đã cho bạn dùng nhờ toilet của họ. Khi có thai, chúng ta cần uống thật nhiều nước, nhưng như vậy sẽ không tránh khỏi đi ra đi vào toilet liên tục. Cứ làm việc bạn phải làm và đừng xấu hổ khi xin đi nhờ toilet. Nếu bạn không tuân theo tiếng gọi của tự nhiên, có thể bạn sẽ lâm vào tình cảnh quê độ không lường trước được đấy!

Nguồn: Webtretho (lược dịch) / Theo PNM
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc cái này giống y như nói về mình vậy. Cái cảm giác đó cách đây 3 năm, cũng hơi ngán ngẫm, nhưng giờ thì mãn nguyện rồi
    • 10 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Giờ thì mình đang mong những cảm giác ấy lại trở về,đang mong tập hai lắm đây !
    Bé yêu ơi,hãy nhanh về con nhé,giờ anh hai và ba mẹ đang chờ con từng ngày đó !
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Chính xoác. Trời ơi, mình nghén phải nói là vật vã. Nghĩ lại vẫn còn rùng mình. Rồi mặt hồi đó kg biết mụn là gì thì đến lúc bầu bì phải phát kinh. Sợ là thế nhưng vẫn thèm được thêm ít nhất 1 lần nữa trải nghiệm lại cảm giác đó. Hihi
    có bầu, rồi có con rồi không những chỉ yêu, thần tượng bố mẹ mình mà mình yêu cả bố mẹ chồng hơn nữa.
    P/s: Mình mê trẻ con kinh khủng
    • 775 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

cảm giác này mình đã trãi qua 2 lần rồi cũng hồi hộp và háo hức.
    • 1,805 Bài viết

• 1,123 Được cảm ơn

Lúc mang thai lúc nào cũng thấy cơ thể mình có gì đó lạ lạ lúc nào cũng thấy khó chịu trong người.nhưng mà bây giờ cũng đang mong cảm giác ấy .
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

mang thai mình chẳng những thay đổi về ngoại hình, ăn uống, đi dứng mà còn thay đổi cả tính cách nữa....ngày xưa mình chưa từng đi chùa, ghét ai là cự nự người đó thôi...tự nhiên biết mình đang mang thai 2 bé xong thì thay đổi hẳn, thường đi chùa cầu phúc, cả con bé trong cơ quan cực ghét mình cũng cảm thấy yêu nó thế...lúc nào cũng cười mặc dù nghén đến ói cả mật xanh...hi...xã bảo nhờ con mà có vợ hiền chứ ngày xưa là sư tử
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 899 Bài viết

• 563 Được cảm ơn

hồi chưa có bầu mình háo hức lắm, tự nghĩ sẽ làm đủ thứ, sẽ mua cái này cái nọ, ... giờ có rồi thì chả muốn làm gì nữa, váy bầu cũng lười mua, đồ em bé cũng lười mua, may có mẹ mua dùm, nói chung là mình ngay cả chăm sóc bản thân cũng ko muốn làm. Chắc mình chỉ có hứng thú nhất với cái bụng thôi....
    UoAYp7
    jnEKp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

Mình thì chỉ mong thời kỳ có bầu thôi, mình thích cảm giác hồi hôp chờ đơi từng giai đoạn thay đổi của con trong bụng mẹ. Mẹ đc ăn tất cả những món mà mẹ thích, không phải lo tăng cân, hi. Lúc nào cũng đc ưu tiên từ trong nhà ra ngoài đường, hi. Giờ hết quota rồi nên càng thèm cảm giác lúc bầu bì,hi
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

ui giời ơi, mang thai mẹ nào mẹ nấy mũi cứ sưng to như quả cà chua ấy nhỉ nhìn cuồn cười ơi là buồnc ười. em thì biến dạng mặt mũi sần sùi trông đến là phát khiếp (chính mình cảm thấy suýt ngất khi soi gương), đi lại thì khệnh khạng cú như kiềng số 8, mặt mũi lúc nào cũng nhăn nhó vì đau hết chỗ này đến chỗ kia! eo ôi là hãi. nghĩ lại mà sợ!!!
    • 1,006 Bài viết

• 3,391 Được cảm ơn

(Webtretho) Khi mang thai, bạn rất mong đợi một làn da tỏa sáng hồng hào hay một chiếc bụng tròn thật đáng yêu chứ không phải là những cơn ngứa ngực, ợ to, hay việc “xì hơi” vô tổ chức. Vâng, đó chỉ là một phần của những “vấn đề khó nói” mà các mẹ bầu thường gặp phải trong thai kì mà thôi.

Ợ và “xì hơi”

Nguyên nhân: Thai nhi lớn dần khiến cho không gian trong bụng trở nên chật hẹp hơn. Phần ruột của bạn bị chèn ép khiến cho việc tiêu hóa có thể trở nên thất thường, dẫn đến hiện tượng bị đầy hơi và cảm giác khó tiêu. Chế độ dinh dưỡng tốt hơn dành cho bà bầu với táo, lê, bông cải, đậu… có thể dẫn đến một tác dụng phụ là hiện tượng đầy khí trong ruột, và bằng cách này hay cách khác, lượng khí này cần phải thoát ra gây nên hiện tượng ợ hoặc “xì hơi”.

Giải pháp:
    Hãy ăn những bữa nhỏ và thường xuyên hơn. Tránh ăn những thực phẩm nhiều dầu mỡ như gà rán, hamburger, cũng như các loại nước ngọt có ga. Tùy theo tình hình sức khỏe của bạn cũng như của thai nhi, hãy cố gắng đi bộ khoảng 20 phút sau khi ăn để kích thích tiêu hóa và làm giảm lượng khí. Đối với chứng khó tiêu làm bạn mất ngủ cả đêm, hãy chọn tư thế ngủ với một chiếc gối cao hơn, hoặc kê chân lên cao để làm giảm áp lực lên ruột, giúp bạn có thể tiêu hóa dễ dàng hơn.
    wtt-bung-den
    (Ảnh: Internet)

Núm vú sẫm màu và đường thâm trên bụng
    Nguyên nhân: Đây là tác dụng phụ của các hormone trong thai kì. Nồng độ estrogen tăng lên thúc đẩy sản xuất chất melanin tự nhiên tạo nên sắc tố da của bạn, và bạn sẽ gặp hiện tượng núm vú sẫm màu hơn, một đường kẻ thâm chạy dọc trên bụng, và da bạn cũng có thể bị nám. Những thay đổi này thường sẽ bắt đầu xuất hiện vào ba tháng giữa thai kì và sẽ ảnh hưởng nhiều hơn đối với những phụ nữ có làn da đậm màu hơn.

Giải pháp:
    Bạn chẳng có cách nào để ngăn chặn sự biến đổi màu cơ thể này, tuy nhiên nếu sử dụng kem chống nắng trước khi tiếp xúc với ánh sáng mặt trời thì tình trạng da có thể đỡ tồi tệ hơn. Hiện tượng này dần dần sẽ tự biến mất sau khi bé được sinh ra, vì thế bạn đừng nên quá lo lắng mà ảnh hưởng đến sức khỏe của cả hai mẹ con. Nếu đường thâm trên bụng khiến bạn xấu hổ, hãy tránh mặc những loại áo mỏng, đặc biệt là áo màu trắng đế chúng không bị lộ ra.

Táo bón

Nguyên nhân: Hầu hết các phụ nữ mang thai đều có thể bị táo bón trong một số thời điểm trong thai kỳ của mình. Ngay sau khi bạn thụ thai, các hormone khi mang thai được đẩy mạnh làm chậm quá trình tiêu hóa, nhờ đó các chất dinh dưỡng có thể được hấp thụ và chuyển đến thai nhi. Ngoài ra, khi thai nhi phát triển dần, không gian chật hẹp trong bụng làm cho ruột xử lí thức ăn gặp khó khăn hơn; và hoạt động tiêu hóa chậm lại đã làm cho phân bị tồn trữ trong ruột, không thể thải ra ngoài được.
    wtt-an-uong
    (Ảnh: Getty Images)

Giải pháp: Bổ sung chất xơ giúp bài tiết dễ dàng hơn. Bạn cần ăn nhiều trái cây tươi, rau xanh, đậu, ngũ cốc nguyên hạt và uống thật nhiều nước nữa nhé! Có thể hỏi ý kiến bác sĩ về các loại thuốc bổ sung chất xơ an toàn cho phụ nữ mang thai cũng như các loại thuốc nhuận tràng nhẹ. Chú ý tránh những loại thuốc nhuận tràng có thể kích thích ruột, gây nên các cơn co thắt.Táo bón làm bạn rất khó chịu nhưng hiếm khi gây ra guy hiểm gì nên bạn không cần quá lo lắng. Trong một số rất ít trường hợp táo bón quá lâu ngày khiến phân bị nén chặt và bạn phải cần đến sự giúp đỡ của bác sĩ để lấy chúng ra, tuy nhiên hoàn toàn không gây hại gì cho thai nhi cả.

Ngứa núm vú

Nguyên nhân: Kích thước ngực và núm vú của bạn sẽ tăng nhanh trong thời kì mang thai, khiến da ở khu vực nhạy cảm này kéo dãn ra, tạo nên cảm giác ngứa ngáy khó chịu.
    wtt-bau

Giải pháp: Sử dụng kem dưỡng ẩm, các loại kem làm mềm da, thuốc mỡ có chứa mỡ cừu (lanolin) khi bạn bắt đầu thấy ngứa. Dùng các loại kem dưỡng có chứa vitamin E sau mỗi lần tắm xong sẽ giúp hạn chế tình trạng kích thích da này. Bạn cũng nên quan tâm đến việc chọn cho bộ ngực đang phát triển rất nhanh của mình các loại áo lót mềm mại bằng cotton thoáng mát.Tình hình chỉ trở nên nghiêm trọng nếu bạn thấy núm vú bắt đầu nổi mẩn đỏ hoặc tiết ra máu. Đây có thể là triệu chứng của nhiễm trùng hoặc u nhú trong ống tuyến. Trong một vài trường hợp rất hiếm, tình trạng tiết ra máu này là dấu hiệu của ung thư vú, vì thế bạn cần gặp bác sĩ để kiểm tra.

Nổi mụn

Nguyên nhân: Mang thai và sự thay đổi lượng hormone đến chóng mặt khiến cho thai kì trở thành một chu kì dài 9 tháng của hội chứng tiền kinh nguyệt. Mụn trứng cá, mụn bọc sưng to có thể nổi đầy trên mặt bạn như giai đoạn dậy thì.

Giải pháp:
    Các nghiên cứu cho thấy sử dụng các loại thuốc trị mụn có chứa acid salicylic hoặc benzoyl peroxide là không an toàn cho thai phụ, do đó bạn cần hỏi thêm ý kiến bác sĩ về các loại sản phẩm có thể sử dụng được để cải thiện tình hình da của mình. Mụn sẽ biến mất dần sau khi bạn sinh con hoặc khi các hormone trong cơ thể bạn cân bằng lại.

Bệnh trĩ

Nguyên nhân: Bệnh trĩ hình thành do tình trạng các tĩnh mạch trong thành hậu môn bị lớn ra. Nhiều phụ nữ mang thai bị bệnh trĩ do trong lượng của thai nhi đè lên các tĩnh mạch, ảnh hưởng đến sự hồi lưu của máu, khiến chúng bị cương lên, tạo thành trĩ. Bên cạnh đó, bị táo bón lâu ngày cũng dễ gây trĩ.
    wtt-the-duc

Giải pháp: Tránh bị táo bón bằng cách tăng cường uống nước, ăn trái cây và rau xanh, bổ sung nhiều thực phẩm giàu chất xơ. Giảm áp lực từ bụng bằng cách nằm gác chân lên cao, tránh đứng hoặc ngồi quá lâu. Bạn cũng cần giữ cho khu vực hậu môn được khô ráo và sạch sẽ, không rửa bằng xà bông thơm và hãy sử dụng quần lót bằng cotton thoáng mát. Nếu tình trạng không thể cải thiện được, bạn cần đến bác sĩ để tư vấn thêm.Bệnh trĩ không ảnh hưởng nguy hiểm đến bạn hoặc thai nhi, vì thế bạn không cần quá lo lắng. Tuy nhiên, nếu quan sát thấy trong phân có máu, bạn nên có sự kiểm tra của bác sĩ để loại trừ nguy cơ bị ung thư ruột kết.
    [SIZE=4][COLOR="#FF0000"][B][COLOR="#FF0000"][COLOR="#000000"][Nghệ sỹ nửa mùa][/COLOR][/COLOR][/B][/COLOR][/SIZE]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 97 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hiz, Giống nhất chính là đi WC ý, bực cả mình. Đêm đang ngủ ngon, mà cứ mắc, mỗi lần vậy là phát cáu lên. HAIZ
    • 51 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hi, đọc cái này cứ thấy sống lại ngày xưa, cách đây một năm thôi, nghén tới tháng thứ 5 vẫn còn ói xào xào, hic, hết dám có bầu lần nữa roài.
    Vote cho con gái MS115 nha các mẹ !
    https://zaodich.com/forum/f3071/be-oc...s115-1404255//
    • 154 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

có con rồi mới biết cha mẹ mình vất vả ra sao
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 131 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    mang thai mình chẳng những thay đổi về ngoại hình, ăn uống, đi dứng mà còn thay đổi cả tính cách nữa....ngày xưa mình chưa từng đi chùa, ghét ai là cự nự người đó thôi...tự nhiên biết mình đang mang thai 2 bé xong thì thay đổi hẳn, thường đi chùa cầu phúc, cả con bé trong cơ quan cực ghét mình cũng cảm thấy yêu nó thế...lúc nào cũng cười mặc dù nghén đến ói cả mật xanh...hi...xã bảo nhờ con mà có vợ hiền chứ ngày xưa là sư tử
    Mình tưởng có bầu phải khó tính hơn, dữ hơn chứ nhỉ, mẹ này yêu con wa nên yêu cả nhân gian à
    Mẹ thương con có hay chăng, thương từ khi thai nghén trong lòng ...
    • 44 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Em khâm phục mẹ, khâm phục các bà ngày xưa đẻ sòn sòn bao nhiêu là đứa, em nghén nhiều lên thấy phục tất cả những ai đang làm mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em hồi chưa có bầu ăn tôm cua là dị ứng mẩn đỏ từ đầu xuống chân, từ hồi có bầu ăn tẹt luôn mà k0 bị sao
    • 74 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Lượng hormone làm thay đổi cả tâm sinh lý.
    Tâm lý: tự nhiên mình nữ tính hơn. Dịu dàng và e ấp. Lại hay khóc nữa. Điều này khác xa với tính cách trước đây của mình. Vì lúc trước mình mạnh mẽ lắm ạ. Cũng thấy vui vì cảm giác làm vợ làm mẹ, thấy mình thiêng lhiêng hơn hẳn.

Sinh lý: khoảng 3 tháng giữa thì mình "hư" lắm. Nhu cầu chuyện ấy tăng đột biến. Lúc nào cũng thèm khát. hihihi, chồng phục vụ hết hơi. HEhe. Mà nghe nói mang thai con trai nên nhu cầu cao lắm đấy ạ!!
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 354 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Chuẩn thật đấy, cứ y như nói về mềnh
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

các mẹ ơi e nghe mọi người nói mang thai là buồn nôn, sao e dang mang thai mà chẳng thấy buồn nôn tí nào hết, chỉ là không muốn ăn thui và cũng không them món gì đặc biệt hết, như vậy có bình thường không hở các mẹ, có mẹ nào giống e cho e xin tí kinh nghiệm với. E lần đầu làm mẹ nên chưa có kinh nghiệm hihi!!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2