TIN TÀI TRỢ.

Bà bầu có nên trang điểm? Con có bị kém thông minh hay mất duyên không?

• 1.86K Lượt chia sẻ
  • 32.3K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 169 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Nhu cầu làm đẹp của phụ nữ có lẽ sẽ tồn tại đến muôn đời, ai cũng muốn mình đẹp mọi nơi, mọi lúc. Trong giai đoạn mang thai, dù là đã hạnh phúc, tự tin về cơ thể kỳ diệu của mình hay tự ti với những vết rạn, những số cân nặng tăng lên… thì mẹ bầu nào cũng vẫn muốn mình đẹp hơn. Tuy nhiên, đây là lúc mà làn da của mẹ bầu trở nên đặc biệt nhạy cảm, không chỉ vậy mà những thứ tưởng chỉ bôi ngoài da cũng có thể thẩm thấu vào trong cơ thể bạn, ảnh hưởng đến cả con yêu nên cần đặc biệt thận trọng.

Nhiều mẹ bầu lo lắng khi có một nghiên cứu nói rằng việc trang điểm khi mang thai, cụ thể là dùng những loại mỹ phẩm có chứa hóa chất nhóm phthalate, có thể ảnh hưởng đến IQ của em bé trong bụng mẹ (làm giảm khoảng 6-7 điểm IQ). Không chỉ vậy, thai nhi bị tiếp xúc với nồng độ phthalate cao còn bị tăng nguy cơ bị hen suyễn về sau, nguy cơ rối loạn nội tiết…

makeup-woman
    (Ảnh: Internet)

Trước đó, Trung tâm ng ngừa và Kiểm soát dịch bệnh Mỹ (CDC) cũng có một nghiên cứu trên quy mô lớn và phát hiện thấy rằng hàm lượng phthalate trong máu những đối tượng tham gia nghiên cứu cao đáng kinh ngạc, và phụ nữ ở tuổi sinh sản có hàm lượng dibutyl phthalate cao nhất (đây là một trong những loại phthalate đang bị cấm sử dụng ở thị trường Mỹ). Phthalate là nhóm chất hóa học nhân tạo nhằm thay đổi tính chất cơ bản của vật liệu và có thể gây hại cho sức khỏe con người. Không chỉ có trong một số loại mỹ phẩm (kể cả một số loại mỹ phẩm đắt tiền) - son môi, sơn móng tay, keo xịt tóc, sữa tắm, dầu gội, dưỡng da tay… phthalate còn có ở rất nhiều nơi, trong một số loại đồ nhựa kém chất lượng có trong cuộc sống hàng ngày như rèm buồng tắm, hộp đựng thực phẩm, khăn giấy thơm, đồ chơi trẻ em

Giữa muôn trùng vây như vậy, các mẹ bầu không có cách nào khác là đặc biệt lưu tâm để trở thành người tiêu dùng thông minh, hãy sử dụng các sản phẩm hữu cơ tự nhiên để chăm sóc làn da trong thai kỳ, tốt nhất là hỏi ý kiến bác sỹ chứ không nên hoàn toàn tin vào quảng cáo. Ngoài ra, hãy cố gắng ngủ và nghỉ ngơi nhiều, vận động, uống nhiều nước… những việc làm này tốt cho sức khỏe của bạn nói chung và cũng giúp làn da của bạn khỏe hơn, đẹp hơn, hạn chế việc phải dùng đến mỹ phẩm quá nhiều.Và ngoài phthalate thì còn có những thành phần khác mà mẹ bầu cần lưu ý trên các nhãn sản phẩm trước khi lựa chọn sử dụng:
    • Tránh thành phần retinoid - là thành phần thường được dùng trong các sản phẩm chống lão hóa, trị mụn, có thể gây dị tật thai nhi;
    • Tránh thành phần axit salicylic, axit alpha, beta hydroxyl - thường có trong các sản phẩm sữa rửa mặt.

<<< Làm đẹp an toàn khi mang thai

<<< Kiến thức chung cho mẹ khi mang thai

<<< Dưỡng thai

<<< Làm đẹp an toàn

<<< Sản phẩm chăm sóc cho mẹ bầu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 137 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có ai biết nh hãng mỹ phẩm nào k chứa chì và các chất gây hại phù hợp vs mẹ bầu k ạ
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cái này cũng khá là hay.
    • 102 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Có thai tốt nhất không nên trang điểm
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sử dụng mỹ phẩm handmade ấy các mẹ ạ trên fb mình biết 1 trang: https://www.facebook.com/myphamhandmadesaigon?fref=ts " Son môi handmade Love Skin" chị này có lotion chống rạn rất hay, có son, sirum dưỡng da, soap tắm và rữa mặt, dầu dừa, nước hoa hồng tất cả đều là handmade e đang dùng thấy rất thick và chị ấy tư vấn rất nhiệt tình luôn ạ
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chủ nhật tuần này ( 26/7) , lúc 10h có Hội thảo miễn phí tại TTTM Crescent mall quận 7 noi về các quan niệm dân gian khi mang thai do bác sĩ Mỹ Nhi - phó GD BV Từ Du tư vấn

Ở nhà mình và mẹ chồng bất đồng quan điểm khi mang thai lắm
    Mẹ minh rât tôt nhưng lúc nào cũng áp dụng các phương pháp dân gian cũ trong khi mình search trên internet thì không nên

Có mẹ nào đi chung với mình không thi đi cho vui nè
    • 55 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Đúng cái em quan tâm. Đi làm nhiều khi phải gặp đối tác cũng phải trang điểm qua một chút mà không biết dùng loại nào an toàn cho con được. Mẹ nào biết chỉ em với ạ!
    • 126 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

dù có e bé nhưng vẫn phải đi làm, bản thân là 1 sales bán ô tô nếu ko make up sẽ thiếu chuyên nghiệp, hơn nữa các ngôi sao vẫn make đậm khi mang bầu ấy chứ! mình cũng muốn không dùng lắm chứ, tốn nhiều thời gian
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 113 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Make up thì vẫn ổn thôi, nhưng nên sử dụng những sản phẩm an toàn, có nguồn gốc từ tự nhiên các mẹ ạ. Chứ giờ cso bầu mà đi làm không có tí son nhìn tệ lắm