TIN TÀI TRỢ.

10 điều các bà mẹ lần đầu có con không biết về việc cho con bú

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.36K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 6 năm
    • 165 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Trước khi có thai, có thể bạn đã không biết rằng đôi chân của bạn sẽ bỗng rậm lông hơn hoặc núm vú sẽ thẫm màu khi em bé đang phát triển bên trong bạn. Nhưng bạn sẽ trải qua được những điều này và các chi tiết kỳ quặc khác khi đi đến quý cuối của thai kỳ. Bây giờ bạn lại tự hỏi liệu còn những bí mật gì ở phía trước?

Bạn có thể tìm hiểu trước những nguyên tắc cơ bản về việc cho con bú, nhưng bạn sẽ không thể hiểu được tất cả mọi thứ cho đến khi bạn thực sự nuôi dưỡng bé bằng bầu sữa của mình.

busuame2
    Ảnh: Inmagine

1. Bạn sẽ quan tâm những gì người bạn đời của bạn nghĩ?

Nghiên cứu cho thấy phụ nữ ít có khả năng cho con bú nếu chồng của họ không ủng hộ. Nếu bạn đời của bạn phản đối ý định cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ hãy thuyết phục anh ấy ngay từ khi bạn bắt đầu cấn thai, như vậy sẽ hiệu quả hơn."Một số ông chồng cảm thấy lo lắng về việc bị bỏ rơi, người vợ hãy trấn an rằng họ sẽ đóng vai trò rất quan trọng trong việc phụ giúp chăm sóc trẻ sơ sinh. Hoặc nếu chồng bạn lo lắng về sự quan tâm của bạn dành cho anh ấy, hãy nói với anh ấy rằng, việc cho con bú hoàn toàn không gây trở ngại cho đời sống tình dục của bạn", bác sĩ nhi khoa Laura, nói.Bạn cũng có thể nhắc nhở chồng về lợi ích của việc cho con bú như làm giảm hen suyễn và dị ứng ở trẻ sơ sinh, giảm nguy cơ ung thư vú ở người mẹ và thậm chí rất có lợi ích kinh tế vì cho con bú sẽ ít tốn kém hơn rất nhiều."

2. Cho con bú cho bạn
    sự mạnh dạn hơnTheo một nghiên cứu gần đây của Đại học California, Los Angeles, các bà mẹ cho con bú có thể đứng lên bảo vệ quyền trẻ em cho con cái của họ một cách rất mạnh mẽ mà không cảm thấy lo lắng. Ví dụ, bảo vệ con trước một người lạ thô lỗ có thể được coi là căng thẳng, nhưng các bà mẹ cho con bú có huyết áp thấp hơn đáng kể hơn so với bà mẹ cho trẻ bú bình nên họ có cách xử lý vấn đề mạnh dạn hơn rất nhiều.

"Cho con bú làm tăng ngưỡng của cơ thể đối với stress, có thể thông qua oxytocin (một loại hóc môn do tuyến yên tiết ra trong quá trình sinh nở và cho con bú) và mức độ prolactin (hormone tiết sữa) làm cho các bà mẹ có khả năng chống đỡ với căng thẳng tốt hơn", tiến sĩ Jennifer Hahn, một trong những tác giả chuyên nghiên cứu về vấn đề này cho biết.

3. Ngực sẽ có những biểu hiện buồn cườiLúc đầu, ngực của bạn căng sữa làm nó tăng kích thước lớn hơn bình thường rất nhiều, có thể tăng to gấp đôi! Sau đó, khi bé bú kiệt một bên, ngực sẽ trông nhỏ hơn và chiếc còn lại vẫn sẽ rất “khổng lồ”. Và vào giữa các cữ bú của bé, ngực của bạn có thể bị chảy sữa nếu bạn nghe thấy tiếng khóc đòi bú của một em bé khác.

"Vài tuần đầu tiên bạn sẽ rất lúng túng và vụng về", Laurie Beck, Chủ tịch Hiệp hội Tư vấn cho con bú của Mỹ, nói. "Bạn đang học và em bé của bạn là “dụng cụ học tập”. Ban đầu sẽ có những tình huống rất buồn cười hoặc thậm chí “cực đến muốn khóc” nhưng nếu kiên nhẫn thì đâu cũng vào đó thôi.”

4 . Cho mẹ một giấc ngủ ngon
    menguconngu2
    Ảnh: Inmagine

Bạn đã có thể nghe nói rằng các em bé thường ngủ trong khi ăn, nhưng bạn có biết rằng mẹ cũng dễ dàng thiếp đi?“Khi cơ thể giải phóng hormone oxytocin, nó có tác dụng làm dịu thần kinh, cho phép các bà mẹ thư giãn", Amy Spangle, chủ tịch website babygooroo.com và tác giả của những cuốn sách viết về cho con bú, cho biết. "Đó là phản ứng kỳ diệu cho thấy cơ thể của bạn đang tự chăm sóc bản thân. Ảnh hưởng của oxytocin lên giấc ngủ của mẹ là một lợi ích nữa về việc cho con bú giúp bảo vệ cơ thể."

5 . Nói
    không với xà phòng

Bạn không nên quá sạch sẽ khi thường xuyên dùng xà phòng để vệ sinh ngực, vì nó có thể làm khô da của bạn, dễ dẫn đến hiện tượng nứt đầu ti rất khó chịu. "Chỉ cần rửa sạch bằng nước ấm", Marks nói.

6. Bạn có thể uống bia rượu, nếu cần.

Một chút rượu có thể sẽ ổn thôi. Nhưng bạn cần lưu ý về thời gian đã uống rượu một cách cẩn thận vì mức độ rượu trong sữa của bạn tương đương với mức độ rượu trong máu của bạn, theo Julie Mennella, tiến sĩ chuyên nghiên cứu về ảnh hưởng của rượu trong việc cho con bú, cho biết.

"Nếu bạn uống, rượu bia sẽ ở trong sữa của bạn, hãy chờ đợi ít nhất ba giờ sau khi uống rồi hẵng cho con bú”, Mennella cho biết thêm. Nếu em bé của bạn cần thức ăn trong khoảng thời gian ba giờ này, hãy sử dụng sữa mẹ đã được vắt ra trước đó hoặc sữa công thức. Và để đảm bảo nguồn sữa của bạn không giảm: Bạn hãy cho con bú theo cữ đều đặn và không nên uống bia rượu.Mặc dù có nhiều kinh nghiệm dân gian cho thấy bia giúp sữa mẹ dồi dào hơn, nhưng "hoàn toàn không phải vậy, bia rượu làm phá vỡ các hormone tiết sữa", Mennella nói.

7. Không cần phải lo sợ
    bị bé cắn

Một số bà mẹ cho con bú rất sợ bị bé cắn. Nhưng em bé không thể cắn khi bú. Thông thường bé sẽ cắn bạn sau khi đã xong và tò mò khám phá. Vì thế nếu bạn chú ý đến dấu hiệu của bé, bạn có thể tránh bị cắn.

8. Bạn nên ăn thêm bữa

Không có gì phải áy náy nếu bạn phải ăn thêm một bữa ăn tối vì bạn cần có thêm 500 calo mỗi ngày để giúp sản xuất sữa mẹ. Vì lợi ích của bé, việc ăn bồi dưỡng thêm một bữa là bình thường."Hãy ăn ngũ cốc, trái cây và rau quả cũng như các loại thực phẩm có chứa canxi", Beck nói. Sữa mẹ rất giàu canxi, và nếu chế độ ăn uống thiếu chất dinh dưỡng quan trọng này, cơ thể bạn sẽ sử dụng canxi dự trữ và nếu thế thì cơ thể của bạn rất dễ bị thiếu hụt canxi.

9. Có thể bạn sẽ không
    phải rắc rối với “kỳ đèn đỏ”

Nhiều bà mẹ đã được tận hưởng một khoảng thời gian khá dài trong suốt thời gian cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ: Họ không có kinh nguyệt."Hormone Prolactin , được kích thích bởi quá trình cho con bú, có thể ức chế chu kỳ của bạn", bác sĩ nhi khoa Jack Newman, cho biết. "Nếu các bà mẹ cho con bú hoàn toàn bằng sữa mẹ trong hơn một năm, họ thường sẽ không có kinh nguyệt trong 14 tháng."

Tuy nhiên, bạn vẫn có thể có thai trở lại dù không có kinh, vì vậy hãy hỏi bác sĩ một phương pháp kế hoạch hiệu quả, không làm giảm nguồn sữa của bạn, chẳng hạn như bao cao su hoặc vòng tránh thai.

10. Em bé có thể gọi sữa về!

Nguồn sữa của bạn tăng và giảm theo nhu cầu bữa ăn của bé. Bạn nên cho con bú thường xuyên, đều đặn thì nguồn sữa sẽ luôn về đều đặn, dồi dào và luôn đảm bảo cho bé đủ bú dù nhu cầu có tăng lên.Em bé cũng có thể kích thích phản xạ xuống sữa của bạn, khi cơ thể nhận tín hiệu, như chỉ cần nghe tiếng khóc của bé, dòng sữa bỗng ào ạt về. Trong thực tế, một số bà mẹ đã ghi âm lại tiếng khóc của con mình để giúp họ vắt sữa hiệu quả hơn tại văn phòng.
    Webtretho (lược dịch)/fitpregnancy.com
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT