10 cách tốt nhất để phòng tránh dị tật cho thai nhi ngay từ trước và trong thai kỳ

• 1.18K Lượt chia sẻ
  • 643K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Sức khoẻ của một đứa trẻ khi ra đời hoàn toàn phụ thuộc vào sự chuẩn bị về thể chất và sức khoẻ của người mẹ trước khi sinh, và thậm chí là trước cả khi thụ thai nữa. Dưới đây là 10 cách để bạn phòng tránh nguy cơ dị tật bẩm sinh cho em bé tương lai của mình trước và trong khi mang thai.

1. Uống bổ sung acid folic sớm

Mọi phụ nữ trong độ tuổi sinh nở cần uống bổ sung acid folic ít nhất 3 tháng trước khi mang thai. Thiếu hụt folate là nguyên nhân gây ra một loạt các dị tật bẩm sinh và dị tật ống thần kinh (phổ biến nhất trong số này là dị tật nứt đốt sống) ở thai nhi. Những dị tật này xuất hiện rất sớm trong thai kỳ, thậm chí trước khi người mẹ có thể nhận biết mình đã mang thai để bổ sung folate.

2. Khám bệnh trước khi thụ thai

Các bác sĩ cũng khuyên chị em phụ nữ trong độ tuổi sinh sản khi có ý định mang thai nên đi khám tiền thai kỳ, do việc chăm sóc sức khoẻ của bà mẹ trước khi mang thai ngày càng chứng minh được tầm quan trọng đối với sức khoẻ của cả mẹ và con. Việc này cũng đặc biệt có ý nghĩa với những bà mẹ đã sẵn có bệnh mãn tính.

kham-thai_500
    Bạn cần duy trì lịch thăm khám đều đặn ngay khi có ý định mang thai và trong suốt thai kỳ. Ảnh: Corbis.

3. Không uống rượu

Một dị tật bẩm sinh hoàn toàn có thể phòng tránh được là hội chứng thai nhi nhiễm rượu (hay hội chứng thai nghiện rượu). Tác hại của rượu đối với thai nhi ở mức độ nhẹ có thể gây các vấn đề về trí tuệ và hành vi, nặng hơn có thể gây dị tật nghiêm trọng và gây chết non. Cho đến nay, không có giới hạn tiêu thụ chất cồn nào được cho là an toàn đối với bà mẹ mang thai, vì vậy tốt nhất bạn nên tránh hoàn toàn rượu và thức uống chứa cồn khi mang thai.

4. Ngừng hút thuốc chủ động và thụ động

Theo tổ chức March and Dimes, nếu mọi phụ nữ mang thai đều được cách ly với thuốc lá (chủ động hay thụ động), tỷ lệ sảy thai sẽ giảm đi 5%, tỷ lệ sinh con nhẹ cân giảm 20%, tỷ lệ sinh non giảm 8%, tỷ lệ thai chết lưu giảm 11% và tỷ lệ tử vong sơ sinh giảm 5%.

khong-hut-thuoc_330
    Hãy tránh xa khói thuốc (dù là chủ động hay bị động). Ảnh: Inmagine.

5. Tránh tiếp xúc các độc tố từ môi trường

Các hoá chất từ lâu đã được nghi là nguyên nhân gây dị tật bẩm sinh ở thai nhi. Vì vậy, để đảm bảo tương lai của con trẻ, bạn nên tránh tối đa việc tiếp xúc với hoá chất, bao gồm cả các hoá chất dùng trong sinh hoạt hàng ngày. Nếu bạn làm việc trong môi trường buộc phải tiếp xúc hoá chất như chất tẩy rửa – vệ sinh, trong các xí nghiệp, nhà máy hoặc các studio, hãy luôn sử dụng găng tay, khẩu trang hoặc mặt nạ phòng độc và có hệ thống thông khí đảm bảo. Những bà mẹ làm việc trong môi trường y tế cũng cần có sự chăm sóc đặc biệt do thường xuyên phải tiếp xúc với hoá chất khử trùng.

6. Ăn uống lành mạnh
    Dinh dưỡng tốt là một trong các yếu tố quyết định để có một thai kỳ khoẻ mạnh. Bạn có thể nghiên cứu về chế độ dinh dưỡng chuyên biệt dành cho bà mẹ mang thai, nhưng lời khuyên chung là hãy ăn đa dạng các loại thực phẩm lành mạnh và hạn chế thực phẩm chế biến công nghiệp. Ngoài ra, bà mẹ mang thai cũng cần uống thêm thuốc bổ sung vitamin dành cho bà bầu.

an-uong-lanh-manh_500
    Ăn thực phẩm tươi và đa dạng màu sắc là cách tự nhiên nhất để đảm bảo dinh dưỡng thai kỳ. Ảnh: Inmagine.

7. Tầm soát HPV
    Virus HPV mặc dù không gây dị tật bẩm sinh thai nhi nhưng lại liên quan đến khả năng tăng nguy cơ sinh non khi mà não và phổi của thai nhi chưa phát triển hoàn thiện, và hậu quả là trẻ sinh ra có thể bị suy não và suy phổi nghiêm trọng. Ước đoán có đến 50% đàn ông và phụ nữ có sinh hoạt tình dục đều từng bị nhiễm HPV ở một thời điểm nào đó trong đời.

8. Không tuỳ tiện dùng thuốc
    Khi mang thai, mọi loại thuốc bạn dùng đều phải được bác sĩ sản phụ khoa và chuyên khoa kê đơn cẩn thận (bạn cần cho bác sĩ chuyên khoa biết mình đang mang thai để được kê đơn phù hợp). Ngay cả với các loại thuốc chữa các bệnh thông thường không cần kê đơn, bạn cũng cần được bác sĩ cho phép mới được sử dụng để không gây hại cho thai nhi.

9. Giám định di truyền

giam-dinh-di-truyen_500
    Giám định di truyền giúp bạn đánh giá được nguy cơ con mắc các dị tật bẩm sinh mang tính di truyền. Ảnh: Corbis.

Khó có thể xác định nguyên nhân của hầu hết các dị tật bẩm sinh, nhưng nếu gia đình của vợ chồng bạn từng có lịch sử dị tật, xét nghiệm chẩn đoán di truyền giúp phân tích nguy cơ dị tật có thể là một xét nghiệm hữu ích cho bạn. Kết quả giám định di truyền có thể giúp các bác sĩ tư vấn về nguy cơ dị tật cho vợ chồng bạn để đưa ra quyết định mang thai và sinh con.

10. Thư giãn

Nghiên cứu cho thấy người mẹ bị căng thẳng nghiêm trọng trong khi mang thai dễ sinh con bị dị tật hơn. Stress cũng liên quan đến tăng nguy cơ sảy thai, sinh non và vô sinh. Có rất nhiều cách bạn giảm stress, chẳng hạn như tập thể dục và yoga thường xuyên.

>> Mời xem thêm:
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 69 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ thớt... một bài viết rất hay và ý nghĩa đối với những ai đang và sẽ làm mẹ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 115 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

hay quá, để dành mới đựoc
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 15 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

ngày xưa ông bà mình đâu dùng thuốc,ăn uống thì chỏ có muối với com, vậy mà sinh đứa nào ra cũng khỏe mạnh, thông minh...còn giờ thì ...đúng là thời kỳ khoa học, nhìn thấy nh ng cứ theo hướng dẫn, khoa học rồi sinh con ra cũng vậy...cũng tùy hoàn cảnh mà thôi...khâm phục ông bà mình ngày xưa qa
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,594 Bài viết

• 5,590 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chả phải đâu. Ngày xưa ko kiêng khem j nên trẻ e sinh ra chết rất nhiều. Mà các cụ nhà mình cũng đẻ lắm nữa nên đứa nào khỏe thì sống, đứa nào yếu thì chết - chọn lọc tự nhiên mà. Bây giờ khoa học tiến bộ, đẻ ít mà cơ hội tồn tại cao nên dân số cứ tăng vù vù.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 170 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyetqb Xem bài viết
    ngày xưa ông bà mình đâu dùng thuốc,ăn uống thì chỏ có muối với com, vậy mà sinh đứa nào ra cũng khỏe mạnh, thông minh...còn giờ thì ...đúng là thời kỳ khoa học, nhìn thấy nh ng cứ theo hướng dẫn, khoa học rồi sinh con ra cũng vậy...cũng tùy hoàn cảnh mà thôi...khâm phục ông bà mình ngày xưa qa
    Mình nghĩ ngày xưa một là thông tin đâu có được phổ biến như bây giờ, trẻ em chết bao nhiêu đâu có thống kê cho mọi người biết mà hoảng hốt, chưa kể còn chiên tranh tên bay đạn lạc. Mà với cả "thông minh" thì không biết chứ "khỏe" thì mình thấy hình chụp ngày xưa phần nhiều mọi người đều gầy gò, chả gọi là khỏe được. Bà ngoại mình giờ còn bảo phải chi ngày xưa lúc mang thai nuôi con mà được ăn uống tốt hơn thì bác mình đã không như bây giờ (chả là chê ông bác hâm hâm).
    Bởi vậy mình thấy khoa học tiến bộ thì cứ thế mà theo, chả đường nào mà thiệt cả.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 473 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

mình cũng trễ trong việc bổ sung axit folic rồi ko biết có sao ko?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 63 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Do an thuc uong ngay xua ko kem chat luong nhu bay gio,hon nua bay gio moi nguoi y thuc chi de 1-2 con, nen kieu gi chang muon con dc cham soc tot nhat voi suc khoe toan dien nhat'.
    Minh o Sydney, me nao co nhu cau hang Uc, ib te^n sp, minh tim giup nhe'.
    0984548860 - Linh ( HN)
    +61416316802 - Yen ( Uc) viber/ imess
    • 63 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

ko sao dau b
    0984548860 - Linh ( HN)
    • 63 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeiLe Xem bài viết
    ko sao dau b oi
    0984548860 - Linh ( HN)
    • 63 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rodent Xem bài viết
    Mình nghĩ ngày xưa một là thông tin đâu có được phổ biến như bây giờ, trẻ em chết bao nhiêu đâu có thống kê cho mọi người biết mà hoảng hốt, chưa kể còn chiên tranh tên bay đạn lạc. Mà với cả "thông minh" thì không biết chứ "khỏe" thì mình thấy hình chụp ngày xưa phần nhiều mọi người đều gầy gò, chả gọi là khỏe được. Bà ngoại mình giờ còn bảo phải chi ngày xưa lúc mang thai nuôi con mà được ăn uống tốt hơn thì bác mình đã không như bây giờ (chả là chê ông bác hâm hâm).
    Bởi vậy mình thấy khoa học tiến bộ thì cứ thế mà theo, chả đường nào mà thiệt cả.
    ban noi chuan ko can chinh!hihi
    0984548860 - Linh ( HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 77 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeiLe Xem bài viết
    Điều cần làm là giữ tâm lý thoải mái bạn nhé. Nên tìm hiểu trên mạng cách ăn uống và sinh hoạt hợp lý, hoặc là hỏi bác sỹ cũng được mà. Chúc mẹ tròn con vuông nhé.

Thuốc lá thực sự là vô cùng đáng sợ với các bà mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chủ thớt nói rõ hơn về cái khám sức khỏe trước thai kỳ đi! Cụ thể là mình phải kiểm tra những gì ấy ạ!
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ngay xua chung ta co fai an hoa chat nhieu nhu bay gio dau....hic hic gio cai ji cung co hoa chat
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E sap ket hon,tu gio muon bo sung axit folic truoc khi mang thai thi phai bo sung bang cach nao ạ?co cach nao bo sung axit folic bang thuc pham k cac me oi?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 473 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Future-Bride Xem bài viết
    E sap ket hon,tu gio muon bo sung axit folic truoc khi mang thai thi phai bo sung bang cach nao ạ?co cach nao bo sung axit folic bang thuc pham k cac me oi?

có chứ, bạn ăn những loại thực phẩm như cam, bó xôi (rau chân vịt hay còn gọi là rau bina)... nhiều loại axit folic lắm. Mình nhớ là cần bổ sung thêm sắt nữa, tốt nhất là đến bác sĩ phụ sản, nói mình có ý định mang thai để bác sĩ cho thuốc uống bổ sung. Ah, phải tiêm ngừa Rubella trước khi có thai từ 3 - 6 tháng nữa.
    • 178 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi letranhaiyen Xem bài viết
    Ngay xua chung ta co fai an hoa chat nhieu nhu bay gio dau....hic hic gio cai ji cung co hoa chat
    Đi vào viện phụ sản mới biết, nhiều cặp vợ chồng hiếm muộn lắm ạ. Toàn dân mình hại dân mình thôi mà, cứ đổ cho Trung Quốc, mình ko tiêu thụ lấy đâu mà bọn Trung Quốc bán đc hàng
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ở các bệnh viện chuyên về phụ sản hiện nay đều có dịch vụ khám sức khỏe trước khi mang thai đó bạn! Bạn đến bv người ta sẽ hướng dẫn
    Meo meo meo rửa mặt như mèo!
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rodent Xem bài viết
    phải rùi đấy. theo m biết sơ sơ qua lời kể của mẹ và một số ng wen thì hầu như rất nhiều nhà sinh con ra cũng phải bị bệnh tật hoặc mất non một đến hai người.
    do thời xưa sinh con nhiều với lại ko có thống kê nào cả nên mới nghĩ là bình thường.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi mình mới mang thai được một tháng và khi ngủ dậy tay chân mình buồn bực lắm, riêng tay phải như thể bị sưng cầm, nắm rất khó phải hơn tiếng sau mới hết. Mình đi xét nghiệm thì không thiếu canxi. Có mẹ nào giống mình không và thiếu chất gì vây? Giúp mình với.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3