Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

[Thụy Sỹ] Tha thiết mong các chị em giải đáp giúp em

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.01K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị em, em tên Như Quỳnh và hiện sinh sống tại Sài Gòn. Hiện nay em đang làm thủ tục xin cấp visa theo diện đăng ký kết hôn tại Thụy Sĩ, lúc bắt tay vào chuẩn bị thì em có gọi lên đại sứ quán ở Hà Nội hỏi về vấn đề thủ tục(vì lãnh sự quán tại Sài Gòn đã ngưng làm việc từ 2013) nhưng gọi các chị ngoài ấy chỉ nói đúng 1 câu là vào web của họ xem, em vào web và mò cả ngày trời thì mới ra được cái bảng hướng dẫn yêu cầu như sau:

* Về phía em:
    - Trích lục khai sinh
    - Hộ chiếu
    - Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân
    - Giấy xác nhận nơi cư trú
    Và viết 2 tờ khai xin đăng ký kết hôn(cái này em nghe nói phải ngồi viết tại đại sứ quán) + 3 tờ khai xin visa(cái này em tải từ web của đsq)

* Về phía chồng em:
    - Hộ chiếu
    - Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân
    - Giấy xác nhận nơi cư trú

Về việc xin các giấy tờ thì sau bao gian nan em cũng đã gần hoàn tất nhưng giờ đây em có một số vấn đề còn rất hoang mang và rất mong các chị em gái tư vấn giúp em, em xin trình bày như sau:

1/ Về qui trình nộp hồ sơ: em được biết rằng ngoài bộ hồ sơ của em nộp tại đây thì chồng em cũng cần nộp hồ sơ của chồng em tại Thụy Sĩ. Các chị cho em hỏi là em phải làm theo cách nào trong 3 cách sau đây là đúng ạ
    - Em nộp hs trước rồi khi hs của em đến TS thì bên đó sẽ kêu chồng em nộp để họ xét
    - Chồng em nộp trước rồi đsq ở đây sẽ gọi em nộp
    - Cả em và chồng em nộp cùng lúc

2/ Về vấn đề phỏng vấn: em được biết là khi nộp hồ sơ tại đsq thì họ sẽ phỏng vấn mình luôn, cách chị cho em hỏi là thông thường họ hỏi những gì và phỏng vấn bằng tiếng(ngôn ngữ) gì ạ ?

3/ Cách đây vài ngày em có nói chuyện với 1 chị đã sang TS diện chồng bảo lãnh vợ được thì chị ấy nói em là mấy cái thủ tục giấy tờ mà em nêu ở trên chỉ là thủ tục xin đkkh, ngoài thủ tục này em còn phải làm thủ tục xin cấp visa nữa, chị ấy nói 2 bộ hồ sơ này là khác nhau ??? Em nghe chị ấy nói vậy em hoang mang lắm vì em không thấy trong tờ hướng dẫn họ nói về vấn đề thủ tục xin visa này và tìm trên web của đsq cũng không thấy thông tin về visa trường hợp của em nên giờ đây em đang hoang mang lắm, không biết thật hư thế nào mong các chị giải đáp giúp em vấn đề này.

4/ Về vấn đề viết tờ khai tại đại sứ quán: 2 tờ khai xin đkkh của em phải viết tại đsq bằng tiếng Đức(vì nơi chồng em ở nói tiếng Đức) thì về vấn đề này ban đầu em định nhờ chồng em trợ giúp qua điện thoại nhưng không biết ở đsq họ có cho phép không hay là họ bắt buộc em phải dẫn theo 1 người biết tiếng Đức bay ra Hà Nội để hỗ trợ em ạ ?

Em tha thiết mong các chị giúp em cho em được đoàn tụ với người em yêu ạ, thời gian qua tụi em phải sống trong sự cách biệt nhớ nhung đến mỏi mòn...các chị cũng đã từng trải qua hoàn cảnh này như em nên chắc sẽ hiểu được nỗi lòng của em bây giờ ạ . Mong sẽ nhận được sự giúp đỡ của các chị. Em chúc các chị và gia đình sẽ luôn mạnh khỏe, hạnh phúc. Em xin cảm ơn vì đã đọc bài viết này của em 💖

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi thêm 1 vấn đề nữa là khi nộp hs thì có trường hợp nào bị đsq từ chối nhận không ạ ? Và thông thường họ bắt bẻ hs mình tại những vấn đề gì ạ ? Em hỏi như vậy vì em không có điều kiện bay ra Hà Nội nhiều lần để chỉnh sửa hồ sơ ạ, mong cả nhà giúp em ạ...
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, có ai lấy chồng ở vùng nói tiếng Pháp không ạ?
    Cho em làm quen với.Em lấy chồng ở vùng Fribourg nè.
    Nhân tiện mọi người cho em hỏi, em nên học tiếng Pháp ở đâu ạ?
    Em chẳng biết tí tiếng Pháp mô trơn.
    Mấy chị em mình, ai có kinh nghiệm sống ở Thụy Sỹ rồi, xin vui lòng chia sẻ cho em ít kinh nghiệm với.
    Em thấy lo quá cả nhà ah
    Mong được cả nhà giúp đỡ
    Em cảm ơn nhiều. ả nhà mình nếu có tổ chức buổi gặp mặt nào thì cho em tham gia với nha
    Hôm nọ, em có gặp đươc mấy người Việt Nam mình (qua đây lâu rồi), em mừng quá trời.Rứa mà thấy họ xa cách lạ..Cũng buồn buồn thiệt.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình theo dõi và đọc các topic trên này mình thấy chị em nhà Thụy Sỹ trên này đa số ở vùng tiếng Pháp nhiều hơn là bên vùng tiếng Đức đó bạn Hương ơi, chắc ít lâu nữa Hương sẽ kết nối được với mọi người thôi ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,066 Bài viết

• 2,756 Được cảm ơn

không có gì mà phải hoang mang hết, bạn cứ làm theo trình tự hồ sơ. không biết thì hỏi. làm hồ sơ đầy đủ theo yêu cầu, dịch thuật công chứng, dấu ngoại vụ....www. không hiểu gì cứ hỏi thẳng, ko phải sợ cửa quyền hách dịch, không sợ phải đút lót hối lộ. không hiểu sẽ có phiên dich khi phỏng vấn. có sao khai vậy. hồ sơ nộp trước sau gì cũng đc. đừng quá xa là đc. hồ sơ có thời hạn 6 tháng. nhưng quy trình trả kết quả chắc chưa tới 3 tháng đâu. đừng có lo. ok.com
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Quỳnh ơi, đã nộp hồ sơ chưa e?
    Chị qua đây mới được mấy ngày, người bị dị ứng thời tiết, ngứa khắp cả người
    Uống thuốc,thuốc bôi, thuốc tắm mà k đỡ...Không biết làm sao mà sống đây...
    Mong em mọi việc thuận lợi nha
    Nhân tiện, có chị em nào bị như em thì cho em ít lời khuyên với
    Em khổ sở suốt ngày vì ngứa toàn thân, mặt thì da khô,ngứa, miệng nẻ luôn. Hầu như k ngủ được vì gãi suốt
    Huhuhu....Cứu em với mọi người ơi...
    • 13,781 Bài viết

• 11,391 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Huong_fab Xem bài viết
    Em khổ sở suốt ngày vì ngứa toàn thân, mặt thì da khô,ngứa, miệng nẻ luôn. Hầu như k ngủ được vì gãi suốt
    Bên Thụy sĩ nước có vôi vì vậy làm em ngứa đó. Em dùng dầu ô liu mua ở siêu thị về massage người cho mềm rồi đi tắm. Hàng ngày em dùng dầu ô liu thoa dam miệng, toàn thân nha.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huong_fab Xem bài viết
    Dạ, em nộp hồ sơ rồi chị iu ^^
    Chị qua TS lại rùi hả chị, chị qua khi nào đấy ạ ? Tình hình da chị thế nào rùi chị ? Đã đỡ chút nào chưa chị ơi ?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị Như Quỳnh ơi cho em kết bạn với chị nha, em cũng chuẩn bị làm hồ sơ giống chị đây.có gì chị giúp em với nhé.Em cảm ơn chị trước.giờ thì em đang vất vả học tiếng Đức .
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phanhongdoan.kt Xem bài viết
    Chị Như Quỳnh ơi cho em kết bạn với chị nha, em cũng chuẩn bị làm hồ sơ giống chị đây.có gì chị giúp em với nhé.Em cảm ơn chị trước.giờ thì em đang vất vả học tiếng Đức .
    Mình có nhận được tin nhắn của bạn hỏi về thủ tục nhưng ko biết sao mình ko gửi hồi âm cho bạn được nên mình hồi âm cho bạn ở đây nha.

Theo như bạn nói bạn ở Hanoi thì quá dễ rồi bạn, bạn chỉ cần lên đại sứ quán xin tờ hướng dẫn rồi về làm theo hướng dẫn trong đó thôi. Chứ mình ở tít trong Saigon nên phải vất vả mò mẫm trên web cả 2 ngày mới moi ra được cái tờ hướng dẫn đó bạn vì khi mình gọi ra đsq họ ko hướng dẫn gì hết. Bạn lên đsq xin tờ hướng dẫn xong làm lần lượt những giấy tờ mà họ yêu cầu, khi đó có chổ nào bạn chưa rõ hay ko biết làm sao thì mình mới có thể chia sẻ cho bạn chút kinh nghiệm của mình được bạn ơi.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn chị, chi email,sky,hay yahoo ko cho em add chị, mai mốt chị ra hà nội em làm xe ôm cho chị.luôn. cảm ơn chị
    • 14 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nguoi o TS kg thich choi voi nguoi vn thi phai.neu nhu da choi quen nhau lau rui thi choi thoi,con gap nguoi la ho kg niem no dau.chinh ban than minh o ben duc qua TS o con biet ma.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi mọi người,
    Em chuẩn bị làm hồ sơ đi Thuỵ Sĩ theo diện Bảo lãnh hôn thê và sẽ đăng kí kết hôn tại Thuỵ Sĩ nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu Crying
    Em đang sống tại TP.HCM còn bạn trai em người Bồ Đào Nha nhưng sinh sống và làm việc tại Thuỵ Sĩ (nói tiếng Pháp)
    Cả nhà em cho em xin kinh nghiệm với ạ.
    Em cũng có tìm hiểu sơ sơ rồi nhưng sao thấy hoang mang quá. Huhu
    Em không biết hồ sơ cần chuẩn bị những gì của cả em và bạn trai, book lịch hẹn tại LSQ Thuỵ Sĩ tại HCM ntn và bạn trai em bên Thuỵ Sĩ nộp hồ sơ tại đâu,...
    Email em là: linapham1506@gmail.com
    Mong nhận được chia sẻ từ mọi người ạ.
    Thanks all !
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhuquynh091285 Xem bài viết
    Các chị cho em hỏi thêm 1 vấn đề nữa là khi nộp hs thì có trường hợp nào bị đsq từ chối nhận không ạ ? Và thông thường họ bắt bẻ hs mình tại những vấn đề gì ạ ? Em hỏi như vậy vì em không có điều kiện bay ra Hà Nội nhiều lần để chỉnh sửa hồ sơ ạ, mong cả nhà giúp em ạ...
    Em chào chị! 
    Em là Thu Tình là thành viên webtretho
    Em cũng đang làm hồ sơ đoàn tụ giống chị làm hồi trước. Chị cho em hỏi lúc chị nộp hồ sơ sau bao lâu thì có visa vậy ạ, vì em nộp cũng hơn hai tháng rồi em chỉ nộp có một bộ bao gồm trích lục kết hôn, giấy khai sinh, giấy xác nhận nơi cư trú, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân và phía chồng em chỉ nộp bản sao hộ chiếu, giấy Cư trú. Mới đây bên thụy Sỹ gọi chồng em bảo bổ sung giấy đăng ký kết hôn nưa. Chị cho em hỏi lúc chị nộp hồ sơ có giống em không hay chị phải nộp thêm gì nữa không ạ. Em hy vọng nhận được câu trả lời của chị vì cả em và chồng đều rất lo lắng. Em cám ơn chị nhiều 
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em chào chị! 

Em là Thu Tình là thành viên webtretho

Em cũng đang làm hồ sơ đoàn tụ giống chị làm hồi trước. Chị cho em hỏi lúc chị nộp hồ sơ sau bao lâu thì có visa vậy ạ, vì em nộp cũng hơn hai tháng rồi em chỉ nộp có một bộ bao gồm trích lục kết hôn, giấy khai sinh, giấy xác nhận nơi cư trú, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, hộ chiếu gốc, anh 3 tờ khai visa D và phía chồng em chỉ nộp bản sao hộ chiếu, giấy Cư trú. Chị ơi lúc chị nộp họ bắt nộp mấy loại hồ sơ vậy ạ. Em chỉ nộp một loại cho đoàn tụ thôi. Em không biết có phải nộp thêm gì nữa không? Mới đây bên thụy Sỹ gọi chồng em bảo bổ sung giấy đăng ký kết hôn nưa. Chị cho em hỏi lúc chị nộp hồ sơ có giống em không hay chị phải nộp thêm gì nữa không ạ. Em hy vọng nhận được câu trả lời của chị vì cả em và chồng đều rất lo lắng. Em cám ơn chị nhiều . Email của em: stellaphan1006@gmail.com. Rất vui được làm quen với chị 
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)