Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Thủ tục đăng ký kết hôn với ng Pháp mà chồng kh sang Việt Nam được

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.31K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin hỏi các mẹ về thủ tục đăng ký kết hôn với chồng là người Pháp để khai sinh cho con mang họ bố nhưng bố lại kh sang được Việt Nam để làm thủ tục đăng ký thì thế nào ạ? Ai biết xin chỉ giùm vì baby của mình giờ đã được 2 tháng trong bụng mẹ rồi. Tks

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi trả lời giúp với. Me Beng cũng muốn biết thông tin này.

Cảm ơn nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2D_DD Xem bài viết
    Xin hỏi các mẹ về thủ tục đăng ký kết hôn với chồng là người Pháp để khai sinh cho con mang họ bố nhưng bố lại kh sang được Việt Nam để làm thủ tục đăng ký thì thế nào ạ? Ai biết xin chỉ giùm vì baby của mình giờ đã được 2 tháng trong bụng mẹ rồi. Tks
    Theo mình biết, nếu làm giấy đăng ký kết hôn thì phải có mặt 2 người đúng không. Vậy chồng bạn không về VN làm giấy đăng kí được, thì bạn nên qua Pháp làm. Để con mang họ bố, bạn nói với chồng bạn ra Mairie nơi chồng bạn ở để xin giấy nhận con, tất nhiên người ta sẽ cần photo PP,... để chứng tỏ thời gian chồng bạn đã ở VN.
    Không biết hướng của bạn thế nào, mình biết được gì sẳn sàng chia sẽ với bạn.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn Mr/Ms Totin. Thực sự vấn đề như thế như thế này.
    Bạn mình hiện nay đã có bầu 2 tháng với bạn trai người P.2 người có quan hệ với nhau hoàn toàn hợp pháp ( trai chưa vợ, gái chưa chồng). Hiện tại do nhiều lý do mà bạn mình không thể sang P được và anh bạn người P cũng không thể sang VN được.Phải đợi hơn 1 năm nữa mới gặp được nhau thi lúc đó em bé đã được sinh rồi. 2 người thực sự đều muốn giữ đứa con và bạn mình muốn khi sinh con ra sẽ mang họ bố.
    Có gì nhờ mọi người tư vấn thêm nhé.
    Cảm ơn mọi người nhiều.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 275 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Trước mắt phải lên Sở tư pháp TPHCM hỏi thủ tục ngay để còn chuẩn bị hồ sơ, mất thời gian đấy, hoặc nhờ một văn phòng tư pháp làm cho. Tuy nhiên, khi làm thủ tục đăng ký kết hôn thì đến khi ký giấy vẫn buộc phải có chồng bên cạnh đấy. Còn khai sinh cho con thì không cần phải có giấy đăng ký kết hôn nhưng cần phải có bố bên cạnh để có chứng nhận, cho nên phải tính thời gian đi nhé. Phức tạp ra phết, để hỏi tiếp nhé, mẹ con khỏe chứ hả :Smiling:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ My hả? Sao gọi điện cho mẹ My nhiều lần mà không được thế? Đổi số nào rồi? 25 này mẹ Beng ra HN gặp nhau nhé.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 275 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

okie. Tại citiphone chuối quá, chả có sóng gì cả nhất là lúc ở nhà, tao đang định đổi máy, có gì tao gọi cho. Hẹn gặp nhé.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chi oi giup em voi, em dang o Vietnam va hien gio em va ban trai cua em du dinh qua Phap moi ky giay ket hon, chi co the chi giup em va ban trai cua em nen chuan bi nhung giay to gi tu luc em o Vietnam cho toi luc em qua Phap ky giay hon thu ko? Em cam on chi nhieu. Noi thiet em ko biet tui em nen bat dau lam tu đâu luon ^^
    • 915 Bài viết

• 1,588 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beng070502 Xem bài viết
    Cảm ơn Mr/Ms Totin. Thực sự vấn đề như thế như thế này.
    Bạn mình hiện nay đã có bầu 2 tháng với bạn trai người P.2 người có quan hệ với nhau hoàn toàn hợp pháp ( trai chưa vợ, gái chưa chồng). Hiện tại do nhiều lý do mà bạn mình không thể sang P được và anh bạn người P cũng không thể sang VN được.Phải đợi hơn 1 năm nữa mới gặp được nhau thi lúc đó em bé đã được sinh rồi. 2 người thực sự đều muốn giữ đứa con và bạn mình muốn khi sinh con ra sẽ mang họ bố.
    Có gì nhờ mọi người tư vấn thêm nhé.
    Cảm ơn mọi người nhiều.
    Mình xin trả lời bạn của bạn nhé :Smiling:
    1. Nếu bạn trai của bạn không về VN được thì không có cách nào đăng ký kết hôn tại VN.
    2. Cũng sẽ tương tự như vậy trong trường hợp bạn không sang Pháp.
    3. Trường hợp này bắt buộc bạn phải đợi đến khi em bé sinh ra thì bố cháu bé sẽ làm thủ tục nhận con (chứ không phải nhận vợ nhé :Smiling, bạn liên lạc với Đại sứ quán/Lãnh sự quán và Sở Tư pháp hoặc bố cháu bé liên lạc với Mairie bên Pháp để được hướng dẫn thủ tục làm giấy nhận con, lúc đó cháu bé sẽ được mang họ cha. (theo mình được biết thì trong thủ tục này có một khoản là hai bạn phải chứng minh được mốc thời gian hợp lý đã tạo ra "kết quả tình yêu" này.
    Giữ gìn sức khỏe nhé.
    • 915 Bài viết

• 1,588 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi violet1986 Xem bài viết
    Chi oi giup em voi, em dang o Vietnam va hien gio em va ban trai cua em du dinh qua Phap moi ky giay ket hon, chi co the chi giup em va ban trai cua em nen chuan bi nhung giay to gi tu luc em o Vietnam cho toi luc em qua Phap ky giay hon thu ko? Em cam on chi nhieu. Noi thiet em ko biet tui em nen bat dau lam tu đâu luon ^^
    Bạn xem phần Visa - 4 trong website này:
    http://www.consulfrance-hcm.org/arti...302#sommaire_4
    Họ hướng dẫn rất rõ ràng và cụ thể.
    Tuy nhiên làm đúng theo chỉ dẫn này cũng không có nghĩa là 100% bạn được Pháp cấp visa, mình nghĩ bạn nên làm kết hôn tại VN thì mọi việc sẽ dễ dàng hơn.