TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm sắm quần áo cho con nhỏ tại Pháp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.02K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mình đang chuẩn bị đón đứa con đầu lòng, đồ mang theo valise để vào sinh thì mình đã có danh sách để chuẩn bị đầy đủ. Nhưng đợt tới là đợt solde, con mình sẽ sinh vào tháng 5, sau đó 2 tháng cũng có đợt solde vì vậy mình muốn tranh thủ chuẩn bị mua quần áo trước cho con để tiết kiệm chi phí, hơn nữa mình có chị bạn có nói là chị ấy sẽ giới thiệu mình vào hội vente privee quần áo cũ hàng có nhãn hiệu của trẻ em, mua cả thùng carton khoảng vài chục cái thì cũng chỉ mất vài chục eur, mà lại là đồ tốt. Thế nên mình nghĩ nếu gặp phải lô quần áo nào đó tốt và đẹp thì sẽ tranh thủ mua trước, rồi chịu khó về giặt nước nóng, nhất là trong thời gian con còn nhỏ, lớn nhanh, thay quần áo liên tục. Nhưng mua bao nhiêu là vừa, chứ nếu mua thừa thì cũng lãng phí.

Các mẹ có kinh nghiệm xin cho ý kiến với, hoặc ai quan tâm chúng ta cùng vào bàn bạc ạ. Ví dụ từ lúc sơ sinh đến 1 tuổi thì bao nhiêu loại đồ cho 1-3-6-9-12 tháng (tất nhiên là tùy vào kích cỡ của em bé của từng nhà) , đến lúc em bé khoảng từ 1-2 tuổi thì bao nhiêu cái là vừa, 3 tuổi bao nhiêu cái là vừa...ect...

Cảm ơn các mẹ trước.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 36 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

dear bạn
    theo mình từng nuôi con,bé là lai pháp việt,minh ko biết bé nhà bạn gien việt việt hay việt pháp,vì cỡ quần áo sẽ khác nhau,con mình lúc sanh ra,mặc đồ new born chỉ trong 3 tuần đầu,nên bạn tính toán nên tầm 15 bộ quần áo liền tay chân cho con thôi,vì tháng 2 vẫn lạnh lắm nhỉ?!,tã thì mình nói thật,trong tháng đầu,bé xón ko àh,nếu bạn có ng phụ giúp thì nên mua tã vải,nhỏ gọn,bé ị với đái tới đâu thì giặt luôn đc tới đó,và trụng nc nóng rồi giặt lại lần nữa là xong,khi rửa đít cho bé,chỉ cần bông gòn nhúm,thấm vào nc ấm,rồi lau từ trc ra sau để tránh vi khuẩn từ hậu môn ra bộ phận sinh dục của con,,cũng nên tắm cho con,nhưng ko ko để nc vào cuống rốn,ko tắm bồn khi bé vẫm còn cuống nhé,gội đầu xong rồi,hẵng đến cổ và ngực rồi tay và chân. vì bé trong dạ mình có nc ối,khi ra ngoài bé sẽ ngứa ngáy lắm,tắm gội mỗi ngày một lần con sẽ rất thik,nhất là các kẽ tay chân,vì nhiều lớp vảy còn xót lại trong quá trình hình thành da...
    quần áo từ khi bé 1 tháng tuỏic ó thể mua các bộ 1-3 tháng,nên mua lấy 10 bộ thôi,thêm 4 bộ rời...nếu bé trộm vía ăn ngủ khỏe tốt thì cơ thể sẽ phát triển to lên,chỉ trong 2 tuần bạn đã phải thay sang các bộ từ độ 3-6 tháng rồi,con mình chỉ trong 3 tuần đầu đã mặc bộ từ 3-6 tháng rồi.
    còn khi nào bé tầm 6 tháng,về vn hoặc nhừo ng nhà ở vn mua cho lấy 10 cái quần ngắn,10 cái quần dài với 10 cái áo tay ngắn và 10 cái áo tay lửng hiệu Đồng Xuân,bán rẻ bèo ở chợ íh,mặc cho con để thấm hút mồ hôi tốt mà sau này bé lớn 1 tẹo có thể thay đống size khác,còn đống cũ cho hoặc vứt cũng ko tiếc,mìhn thành thật nói với bạn,mình cũng là đứa ham shopping giảm giá,nên hồi cu tí còn trong bụng,mình shop tận các bộ 1 tuổi,2 tuổi luôn,bây h khóc mướt vì nhiều mà con trong 1-6 tháng nó lớn nhanh thay đổi nhanh như thổi,bây h mình mở shop thời trang bán cũng đc vì đồ của cháu đóng đc những 3 thùng carton lớn lận
    bạn mua vừa cho tháng đầu tiê nthôi,vì con cứ 2 ngày lại tăng chiều dài với chiều ngang,bú mẹ với sữa ngoài kết hợp thì cứ gọi là trộm vía thế ko biết..
    mìh chỉ nói sơ qua thôi,bạn có gì thắc mắc,cứ nói,ta cùgn chia sẻ,nhưng nhớ là sanh con theo sanh thườn nghé,đó là tốt nhất,để ngay vài phút sua bạn có thể cho con ngậm bầu sữa của mình là điều tố tnhất,cháu nhà mình snah mổ,ko đc bú mẹ vì có kháng sinh,tận ngày hôm sau bé mới đc bú,lúc đó cũng là lúc sữa mình mới về,cố gắng đừng nặn sữa nhé,vì sữa non màu vàng là sữa tốt nhất cho bé,đầy dinh dưỡng,khi bé bú gần cạn,bầu tự khắc nhỏ,còn lại bên trong là sữa chứa béo giúp bé tăng da thịt và cân nặng,bú xong bê nnày chuyển sang bên kia,cho đồng đều,ko là sau này lệch vú vì bên to bên nhỏ
    Cookie của bố mẹ, mong con lớn khôn từng ngày
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)