TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm phỏng vấn và làm visa định cư ở Đức (đính hôn và kết hôn) - phần 2

• 0 Lượt chia sẻ
  • 268K Lượt đọc
  • 953 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Điều hành
    • 10 năm
    • 8,543 Bài viết

• 7,399 Được cảm ơn

Smod3 mở topic mới cho các bạn vì topic cũ lên đến 1500 bài rồi nhé, link cũ ở đây https://www.webtretho.com/forum/f37/k...et-hon-467721/

Hy vọng các bạn nhân visum nhanh nhé

Visum
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em vừa mới đawng kí được lịch hẹn lên Đsq, nhưng mà khá xa, tận gần cuối tháng 9. Mà trong giấy kết hôn thì ghi hạn đến ngày tháng 11 nên em ko biết có kịp ko nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 226 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Mình đã nộp HS đoàn tụ, đang chờ thẩm tra giấy tờ, có ai cùng hoàn cảnh với mình không ạ?
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị cho em hỏi có ai bị TH như em k? E nộp hs xin visa lần này là t2 vì đợt trc chồng e bảng lương k đủ. Đến khi nộp bằng của e bị hết hạn, họ bảo e đi thi lại, mà e nộp từ 12/3 đến 17/5 e ms nộp đc bằng a1. Mà e chờ mãi đến h đã hơn 3 tháng rồi, họ chưa gọi đt thông báo gì hết. E đọc trên trang chủ đsq có nói thời gian tối đa họ tl kết quả chỉ trong 12 tuần. E lo quá.
    • 81 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

bạn pomie ơi,theo mình được biết qua bạn mình giống trường hộp của bạn thì ,người ta tính bắt đầu từ lúc đầy đủ hồ sơ,tức là 17/5 bạn mới nộp bằng đúng ko ? vậy thì tính từ 17/5 ,vậy tính ra chưa được 2 tháng mà..mình ko giống bạn nhưng mình thấy từ lúc mình nộp,chờ hơn 2 tháng mới có tiến triển 1 chút xíu...giờ vẫn đang còn ở vn nè ..huhuhu
    • 81 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

với lại bạn cho mình hỏi lúc trước bạn nộp chồng bạn bảng lương bao nhiêu mà người ta nói ko đủ vậy bạn ? mình lo quá
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tại lần 1 ck tớ k khai phải trợ cấp cho con, đến lúc họ duyệt hs thì thấy bảng lương thiếu, họ trả hồ sơ về. đến năm nay làm lại phải làm tăng bảng lương lên ms đủ. Nếu ck bạn k phải trợ cấp nuôi con thì bảng lương tầm 1500-2000 là đc hay sao ý. Còn nuôi con thì nhiều hơn. Nói chung ck tớ làm sàn sàn nên lương trung bình, nghe chừng rất khó đi. Haizzz lo quá b ạ. Vậy mà tớ tưởng nộp bỏi sung bằng thì ngta k tính thêm thời gian, vì tớ quen 1 chị, chị ấy cũng thiếu bằng, đến thời điểm này chưa nộp mà 3 tháng sau c ấy đã đc gọi đi pv trực tuyến r.
    • 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi p0mie_p0m Xem bài viết
    Các chị cho em hỏi có ai bị TH như em k? E nộp hs xin visa lần này là t2 vì đợt trc chồng e bảng lương k đủ. Đến khi nộp bằng của e bị hết hạn, họ bảo e đi thi lại, mà e nộp từ 12/3 đến 17/5 e ms nộp đc bằng a1. Mà e chờ mãi đến h đã hơn 3 tháng rồi, họ chưa gọi đt thông báo gì hết. E đọc trên trang chủ đsq có nói thời gian tối đa họ tl kết quả chỉ trong 12 tuần. E lo quá.
    Cho Minh Hoi voi, Chong Ban Luong Thang Bao nhieu Ma ko du Vay b?..
    • 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Luong chog Minh tu 1300-1500€ da tru thue Roi thi duoc ko Vay nhi ?
    • 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khinaotasebennhau Xem bài viết
    bạn pomie ơi,theo mình được biết qua bạn mình giống trường hộp của bạn thì ,người ta tính bắt đầu từ lúc đầy đủ hồ sơ,tức là 17/5 bạn mới nộp bằng đúng ko ? vậy thì tính từ 17/5 ,vậy tính ra chưa được 2 tháng mà..mình ko giống bạn nhưng mình thấy từ lúc mình nộp,chờ hơn 2 tháng mới có tiến triển 1 chút xíu...giờ vẫn đang còn ở vn nè ..huhuhu
    B Di Theo dien Ket hon Hay doan tu Vay? Xet Hs lau Vay ?
    • 81 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

@ pomie : mình nghĩ bạn lần này sẽ đi nhanh thôi,vì lần trước họ cũng đã xác nhận xong hai vợ chồng kết hôn thật rồi chỉ là bảng lương ko đủ thôi.thật ra đi lâu là do cũng 1 phần họ ko tin là kết hôn thật nên mới chờ lâu như thế ..nên bạn cố gắng chờ chút ..mình mong bạn may mắn lần này..haizzz mình bị thẩm tra giấy dkkh nên chờ hơn 5 tháng rồi mà cũng chưa có gì nè..huhuhu
    @ lynangoc : chồng mình lương cũng thấp lẹt đẹt có hơn cái gì đâu..huhu..nên mình cũng sợ ...mình đi theo dạng đoàn tụ,nên bị thẩm tra giấy dkkh ..bạn đi theo dạng qua đức mới kết hôn hả ?
    • 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khinaotasebennhau Xem bài viết
    @ pomie : mình nghĩ bạn lần này sẽ đi nhanh thôi,vì lần trước họ cũng đã xác nhận xong hai vợ chồng kết hôn thật rồi chỉ là bảng lương ko đủ thôi.thật ra đi lâu là do cũng 1 phần họ ko tin là kết hôn thật nên mới chờ lâu như thế ..nên bạn cố gắng chờ chút ..mình mong bạn may mắn lần này..haizzz mình bị thẩm tra giấy dkkh nên chờ hơn 5 tháng rồi mà cũng chưa có gì nè..huhuhu
    @ lynangoc : chồng mình lương cũng thấp lẹt đẹt có hơn cái gì đâu..huhu..nên mình cũng sợ ...mình đi theo dạng đoàn tụ,nên bị thẩm tra giấy dkkh ..bạn đi theo dạng qua đức mới kết hôn hả ?
    Uhm b ,Minh Theo dien qua Duc ,Minh vua Moi Co Termin Cuoi vao Cuoi Thag 6, Va dat lich hen nop Hs vao giua Thag 7,lich Gio Kin qua ko Co Som , Minh lam hs cug gan nhu 7thag Moi Co Termin Cuoi Do, Ma lich Cuoi Minh giua Thag 9 ,ko bik LSQ xet Hs Minh kip qua Duc Ket hon ko nua, ? Minh cug sag lo,Minh Nghe noi Luong jo ko qtrong Ma, vi nguoi that nghiep cug Bao lAnh duoc, Luong nhieu Hay it ho ko Tinh nua, Luat Moi Doi lai tu hon 1nam nay Roi
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu vs ng kh lần đầu thì lương 1300-1500 đã trừ thuế là đủ nhé. Còn vs ng phải trợ cấp nuôi con thì >= 3000 chưa trừ thuế. T nộp cái bảng lương của ck lâu r nên quên k để ý là bn, nhưng chắc trên 2000. T là đkkh r, nộp hs theo diện đoàn tụ ạ.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@khinaotasebennhau: cảm ơn b nhé, vậy b còn chờ lâu hơn t nhỉ. Mà t cũng đi theo diện đoàn tụ nên chắc giống b phải chờ họ thẩm tra đủ các loại giấy tờ. Vậy chắc còn lâu nữa. Mà họ về tận địa phương mình để thẩm tra cái giấy đkkh à b? B đax đc gọi pv lần 2 chưa?
    @lynangoc: b ơi cái điều lệ về bảng lương bh k áp dụng nữa à. Hic lạ nhỉ, năm ngoái cũng tầm này t bị họ từ chối vì lương k đủ. K hiểu thế nào luôn. Gần đây ms đổi luật, mà t chả nắm đc gì cả.
    • 53 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi p0mie_p0m Xem bài viết
    @khinaotasebennhau: cảm ơn b nhé, vậy b còn chờ lâu hơn t nhỉ. Mà t cũng đi theo diện đoàn tụ nên chắc giống b phải chờ họ thẩm tra đủ các loại giấy tờ. Vậy chắc còn lâu nữa. Mà họ về tận địa phương mình để thẩm tra cái giấy đkkh à b? B đax đc gọi pv lần 2 chưa?
    @lynangoc: b ơi cái điều lệ về bảng lương bh k áp dụng nữa à. Hic lạ nhỉ, năm ngoái cũng tầm này t bị họ từ chối vì lương k đủ. K hiểu thế nào luôn. Gần đây ms đổi luật, mà t chả nắm đc gì cả.
    Dung Roi Moi Doi Luat ,Minh ko Biet nhung ox Minh Ben Do ra Hoi thi Ngta noi da Doi Luat Roi, ko Di lam van Bao lAnh duoc, vi Ben Do Ngta Kien qua nen jo ko Tinh Luong j nua dau
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các chị, em theo dõi Webtretho lâu rồi, nhưng hôm nay mới tạo nick tham gia với các chị em! Mong các chị em giúp đỡ trường hợp của em nhé!

Em và bf em gặp nhau tại Philippines (em có việc làm văn phòng ở đó và bf em sang du lịch); sau đó cả 2 đi New Zealand dưới dạng Working Holiday; sau đó nữa thì đi các nước linh tinh ở Đông Nam Á! Tất cả thời gian từ lúc gặp nhau đến tận bây giờ thì 2 đứa chưa xa nhau ngày nào (Hiện giờ em đang ở Việt Nam và bf em cũng ở đây dưới dạng tourist visa)

Hiện giờ tụi em tính kết hôn và định cư tại Đức. Cho em hỏi vài câu, các chị em giúp dùm em nhé!

1/ Em không hiểu 2 loại visa là visa kết hôn và định cư; và visa đoàn tụ là khác nhau sao? visa kết hôn và định cư thì dễ hơn đúng không? vì không cần giấy đăng ký kết hôn?
    2/ Cả 2 loại visa này đều ghi là "Bằng chứng ñảm bảo cuộc sống tại Đức ( chỉ dành cho trường hợp vợ/chồng tại Đứckhông mang quốc tịch EU-/EWR), thí dụ như Bảng lương, Giấy xác nhận thuế, các bằngchứng chứng minh thu nhập khác. ". Bf em quốc tịch Đức, là người Đức luôn thì đâu cần chứng minh tài chính đúng không? vì hiện giờ 2 đứa vừa du lịch về nên không có việc gì hết. Em đọc thấy các chị ở trên bảo luật đổi!
    3/ Em ở Sài Gòn thì học A1 ở đâu cấp tốc và bao lâu thì có bằng sau ngày thi?

Em cám ơn các chị em lắm lắm đã đọc post em tới đây! Cám ơn các chị dành thời giờ quý báu trả lời em!
    (Viết văn lịch sự, súc tích, vì sợ bị la..hehehe)

• 280 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Visa ket hon la ban se ket hon ö Duc va chi cän giay uy quyen DKKH , loai visa nay làm nhanh va dễ hon visa đoàn tu gia dinh . Visa đoàn tu la ban ket hon ö VN , visa nay 2 người se bị phỏng van ö Sö Tu Phap , khám suc khỏe ve tâm thần , thue phien dịch khi đến So Tu Phap ..... ( phải bỏ thêm nhiều phong bì ) de hoàn tất giay tờ de DKKH ö VN .
    Ban ö SG ö Quan mấy ? Nếu chua biet gi thi hoc A1 khoang 2 tháng la thi dc . Khoang 2 tuan sau khi thi la co bäng . Còn ket qua thì vừa thi xong la co ket quả luon .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào các chị em mới tham gia vào trang web thôi vì e đang cần xin kn đi pv đoàn tụ, em và chồng mới kết hôn vào thág 6 ở Việt Nam chồng em là ng việt qt đức tình hình là đsq k còn lịch hẹn cho diện đoàn tụ nữa nên e đang hẹn pv ở LSQ trong tp HCM( mà e ở Hà Nội) bằng A1 của e thì tận năm 2013 đc 87/100 hjc e chưa đi thi lại vì nghĩ có bằng là đủ, hiện tại chồng e làm kinh doanh không biết nếu nộp hồ sơ có đủ điều kiện k . các chị giúp em với ạ hic e đag lo quá vì hiện tại chưa xog hết giấy tờ vì chồng e lúc đi chưa kịp viết cam kết về cuộc sống của 2vc ( cái này e mới xem tren trag web cua đsq yêu cầu) mà tháng 8 e phải bay vào HCM để pv rồi, các chị giúp e xem e cần những giấy tơ gì phải đi công chứng dịch thuật với đk của chồng e cần những gì với ạ
    em cảm ơn các c nhiều
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vugiathao Xem bài viết
    Visa ket hon la ban se ket hon ö Duc va chi cän giay uy quyen DKKH , loai visa nay làm nhanh va dễ hon visa đoàn tu gia dinh . Visa đoàn tu la ban ket hon ö VN , visa nay 2 người se bị phỏng van ö Sö Tu Phap , khám suc khỏe ve tâm thần , thue phien dịch khi đến So Tu Phap ..... ( phải bỏ thêm nhiều phong bì ) de hoàn tất giay tờ de DKKH ö VN .
    Ban ö SG ö Quan mấy ? Nếu chua biet gi thi hoc A1 khoang 2 tháng la thi dc . Khoang 2 tuan sau khi thi la co bäng . Còn ket qua thì vừa thi xong la co ket quả luon .
    em cám ơn chị nhé! vậy thì em nên làm visa theo dạng kết hôn và đoàn tụ sẽ nhanh hơn!

Em đọc trên web của embassy có ghi như sau:
    1. "Xác nhận bằng văn bản của Sở Hộ tịch Đức về việc ñã trình báo về việc kết hôn"

Cho em hỏi Sở Hội Tịch Đức là ở bên Đức đúng không? Chị giúp dùm em dịch từ đó sang tiếng Đức, em kêu bf em ra làm, chứ em google không ra! Làm giấy này có cần bf em phải về Đức không? hay ở Việt Nam nhờ người nhà làm rồi gửi qua là được?

2. Cam kết không theo mẫu, của hôn phu/ hôn thê tại Đức về dự ñịnh kết hôn và người
    ñó sẽ chịu trách nhiệm chi trả tòan bộ chi phí cho việc kết hôn chiểu theo ñiều 66-68...

Cái này mình viết tay hay đánh máy chị?

Em ở Sài gòn quận 5, chị biết chỗ nào học cấp tốc A1 không chị?

Em cám ơn chị nhiều nhe!!
    • 280 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Phần giay tờ cua bf em ö Duc, keu anh ta len Standesamt ( phòng hộ tịch) ö Thanh Pho noi anh ta sống de dc huong dän cụ the. Co thể keu nguoi thän len Standesamt để hỏi giùm nhưng chäc chän anh ta phai ve Đức de làm cac giấy tö dù bạn xin visa ket hön hay đoàn tu gia dinh.
    Hoc A1 ban hoc ö Cö Vĩnh Hằng đường To Hien Thanh Q10. Khi hoc Cô bạn co the nhờ cô hướng dän hoặc điền đon xin visa giùm.