Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có nên sinh con ở Pháp? Xin các mẹ lời khuyên gấp

• 1 Lượt chia sẻ
  • 2.37K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 87 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Chuyện của em là thế này ạ:

- Hiện em đang làm these co-tutelle (6 tháng Pháp- 6 tháng VN) năm cuối. Nếu không có gì thay đổi thì tháng 6 này em sang Pháp làm nốt và dự kiến là tháng 11 sẽ bảo vệ.

Vấn đề là "nhỡ" có bầu roài, dự kiến giữa tháng 11 sinh , thế nên em đang phân vân không biết có nên sang để làm cho xong hay xin hoãn đến năm sau. Nếu sang thì vấn đề lo nhất của em là một mình không thể xoay sở được sau khi sinh, sợ stress mà điên mất, mặc dù em có em trai ở Pháp. Chồng hoặc bà ngoại thì rất khó đưa sang vì ai cũng còn công việc, vả lại còn đứa đầu hơn 3 tuổi nữa. Thêm nữa, em không rõ lắm về thủ tục sinh tại pháp, thăm khám ra sao, bảo hiểm như thế nào, rồi còn đăng kí đẻ ở đâu nữa... nhất là bây giờ em bầu được hơn 3 tháng rồi.

Nếu xin hoãn thì em chưa nói với GS, chưa biết nói như thế nào vì cái mail gần đây nhất trao đổi công việc em vẫn bảo là "tôi sẽ sang vào tháng 6" , với lại nếu hoãn lại thì việc gia hạn với trường bên kia, cơ quan ở nhà sẽ khá lằng nhằng.

Hic, em phân vân quá, xin các mẹ lời khuyên. Cảm ơn các mẹ nhiều!
    catcattvi20081019_-8_Ti+Ti+yeu

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 35 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chị ơi, chị sang đây có bảo hiểm đàng hoàng mà, các mẹ sinh con ở bên này sướng lắm, bảo hiểm lo viện phí hết, sinh nở thì an toàn vô cùng í. Em đang học bên này thôi, chưa lập gia đình, nhưng có quen một chị sn 80 cũng sinh bebe bên này. Yên tâm lắm chị, chị sinh bé trên đất pháp, được nhà nước cho tiền nuôi con, được titre de sejour prive familial, sau này chị có ở bên này cũng được cơ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 87 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Hic, cám ơn em nhưng chị nghĩ không đơn giản thế đâu vì thủ tục chị nghĩ khá lằng nhằng, vì chị cứ đi đi về về không hiểu bảo hiểm sẽ thế nào, chị đã xin được CMU nhưng chỉ đến tháng 3/2012. Không biết tới đây sẽ xin đăng kí tiếp hay phải mua.
    catcattvi20081019_-8_Ti+Ti+yeu
    • 35 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em cũng ko rành thủ tục lắm, nhưng chắc chắn là chị phải luôn có bảo hiểm dù chị ở vài tháng hay cả năm. Và khi chị đang ở đất Pháp một cách hợp pháp, chị sinh con là chính phủ phải lo mà Em nghĩ vấn đề không nằm ở thủ tục mà điều đáng lo nhất là chị ko thể sinh em bé ở đây một mình được. Nếu không ai trong gia đình chị có thể sắp xếp sang đây với chị thì chắc chị nên sinh ở VN. Sau này dù có lấy chồng xa thì sinh nở em vẫn phải về bên cạnh mẹ mới yên tâm (nếu mẹ ko theo mình được^^). Em chúc chị có một quyết định tốt nhất cho chị và gia đình nhé! Chúc chị và bebe khỏe mạnh!
    • 31 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Có mình đây, mình đang có bầu 4 tháng và sẽ sinh vào tháng 11 này. Cơ bản là vấn đề bảo hiểm thôi, bạn cứ mua bảo hiểm và mutuel sau đó yên tâm sinh bên này. Khó khăn sẽ nảy sinh sau khi sinh nửa tháng, bạn có thể nhờ em trai và bạn bè giúp 1 thời gian, sau đó sẽ khỏe mạnh bình thường có thể tự chăm sóc con và chăm sóc mình được thôi mà!
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

các mẹ ơi, em đang mang bầu và đang làm thủ tục xin visa sang Pháp. nhưng bảo hiểm ngta ko thanh toán cho chi phí thai sản chỉ thanh toán cho tai nạn. Không biết có mẹ nào biết chi phí khám thai, sinh nở bên Pháp như thế nào không chỉ cho em biết với ah. Merci các mẹ nhiều