TIN TÀI TRỢ.

Cho em hỏi các chị ở Pháp ạ - visa de long sejour

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.04K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 106 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Em xin miêu tả ngắn gọn thôi ạ. Tình hình nhà em đang là thế này: Em đang ở Hà nội, chồng em thì đang học ở Pháp. Hồi cuối tháng 9 vừa rồi nhà em cưới nhau, rồi 10 ngày sau thì ông xã phải bay lại sang đó để tiếp tục học. Em nộp hồ sơ xin visa ở sứ quán rồi, nhưng họ bảo hồ sơ của em xin long sejour nên phải gửi qua Pháp để xét chứ không xét ở đây được. Giấy tờ của em đầy đủ: chứng minh tài chính, chứng nhận cơ quan cho nghỉ phép 1 năm, hợp đồng thuê nhà của chồng em bên đó, bảng lương etc., túm lại là họ không đòi thêm cái giấy gì nữa. Có một rắc rối là bảng lương của chồng em có hơn 600EUR thôi, trong khi giá trị của hợp đồng thuê nhà là khoảng 700EUR. Dạo chồng em mới sang đó thì làm hợp đồng thuê nhà cùng với cô em gái của chồng để xin trợ cấp. Hiện nay thì cô em chồng không ở cùng đó nữa mà chồng em ở cùng 2 cậu bạn. Và nhà cũng có Aide de logement nên tóm lại mỗi tháng chồng em chỉ phải trả tiền nhà có 206EUR thôi. Tuy nhiên điều này lại không thể hiện trong hồ sơ xin visa của em.

Các chị cho em hỏi là liệu chuyện này có ảnh hưởng đến việc xin visa của em không? Vì chồng em sang đây ở đến nay đã là năm thứ 4 rồi, vẫn sinh hoạt và học hành bình thường.

Bọn em tính sẽ đến tận cơ quan xét cấp visa để giải trình và thể hiện mình rất tha thiết muốn xin visa để hai vợ chồng được gần nhau. Vì tính ra từ ngày yêu nhau đến giờ (2 năm), chỉ được gần nhau có nhõn 2 tháng (kể cả 10 ngày làm vợ chồng). Hichic, khổ tâm lắm ạ. Các chị có ai biết cơ quan như thế là cơ quan nào không ạ? Hay có cách nào để chúng em có thể tác động thêm vào quá trình xét cấp visa thì các chị bảo em biết với.

Em cảm ơn các chị rất nhiều.
    ~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~
    Roselani - Espace de beauté
    www.facebook.com/roselani.fr
    Điện thoại tư vấn và đặt hàng: 09.04.52.53.52
    Email: roselani.sales@gmail.com

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 247 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Chị ơi em nghĩ trường hợp của chị xin visa là khó đấy vì bảng lương của chồng chị 600e thì ít quá. Như bọn em là sinh viên nhưng cũng phải đảm bảo ít nhất là 430e/tháng rồi, vì thế nên 600e ko thể chi tiêu cho 2 người. Thêm nữa về chuyện nhà cửa, chồng chị lại đứng tên cùng em gái để xin trợ cấp, nên trên mặt pháp lý thì vẫn là 2 người ở, giá tiền nhà để xét thì người ta ko tính sau khi đã trừ tiền trợ cấp đâu.
    Vài góp ý của em như vậy, hy vọng giấy tờ của chị sẽ thuận lợi :1:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 345 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quatao
    Em xin miêu tả ngắn gọn thôi ạ. Tình hình nhà em đang là thế này: Em đang ở Hà nội, chồng em thì đang học ở Pháp. Hồi cuối tháng 9 vừa rồi nhà em cưới nhau, rồi 10 ngày sau thì ông xã phải bay lại sang đó để tiếp tục học. Em nộp hồ sơ xin visa ở sứ quán rồi, nhưng họ bảo hồ sơ của em xin long sejour nên phải gửi qua Pháp để xét chứ không xét ở đây được. Giấy tờ của em đầy đủ: chứng minh tài chính, chứng nhận cơ quan cho nghỉ phép 1 năm, hợp đồng thuê nhà của chồng em bên đó, bảng lương etc., túm lại là họ không đòi thêm cái giấy gì nữa. Có một rắc rối là bảng lương của chồng em có hơn 600EUR thôi, trong khi giá trị của hợp đồng thuê nhà là khoảng 700EUR. Dạo chồng em mới sang đó thì làm hợp đồng thuê nhà cùng với cô em gái của chồng để xin trợ cấp. Hiện nay thì cô em chồng không ở cùng đó nữa mà chồng em ở cùng 2 cậu bạn. Và nhà cũng có Aide de logement nên tóm lại mỗi tháng chồng em chỉ phải trả tiền nhà có 206EUR thôi. Tuy nhiên điều này lại không thể hiện trong hồ sơ xin visa của em.

Các chị cho em hỏi là liệu chuyện này có ảnh hưởng đến việc xin visa của em không? Vì chồng em sang đây ở đến nay đã là năm thứ 4 rồi, vẫn sinh hoạt và học hành bình thường.

Bọn em tính sẽ đến tận cơ quan xét cấp visa để giải trình và thể hiện mình rất tha thiết muốn xin visa để hai vợ chồng được gần nhau. Vì tính ra từ ngày yêu nhau đến giờ (2 năm), chỉ được gần nhau có nhõn 2 tháng (kể cả 10 ngày làm vợ chồng). Hichic, khổ tâm lắm ạ. Các chị có ai biết cơ quan như thế là cơ quan nào không ạ? Hay có cách nào để chúng em có thể tác động thêm vào quá trình xét cấp visa thì các chị bảo em biết với.

Em cảm ơn các chị rất nhiều.
    Hi Chị,
    Trường hợp xin visa vào Pháp của chị cũng giống hệt em, thế chị đã nộp hồ sơ cho đại sứ quán chưa ạ? Hồi em nộp không thấy họ nói gì đến việc phải gửi về Pháp để xem xét. Em nộp hôm trước hôm sau lấy được visa luôn mà. Kiểu gì thì đại sứ quán cũng chỉ cấp cho chị visa 3 tháng thôi, sau đấy khi chị đã sang Pháp rồi thì chị mới xin gia hạn sau. Nhưng nếu anh nhà chị một tháng chỉ có hơn 600e thì đúng là sẽ bị xem xét đấy. Còn chuyện nhà ở thì họ cũng yêu cầu anh nhà chị phải có nhà có diện tích tối thiểu là 30m² thì phải, em không nhớ rõ, nhưng phải đủ cho hai người sống. Có cách khác là chị có thể bảo anh xã nhờ người khác bảo lãnh làm thủ tục viết giấy mời hộ cho, những người có thu nhập cao và ổn định, có nhà ở tử tế, đặc biệt là người Pháp thì càng dễ được chấp nhận. Sang được Pháp rồi thì mọi thủ tục xin gia visa cũng đỡ bị soi kỹ như ở đại sứ quán nhà mình
    Tình yêu bắt đầu từ đôi mắt.
    Ngày mai bắt đầu từ hôm nay.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 605 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chắc là sẽ khó khăn đấy. Nếu chưa nộp hồ sơ thì bạn nên theo lời khuyên của gioheomay. Còn nếu nộp rồi thì đọi họ trả lời, khi họ bảo là có trục trặc thì nên nói chồng gửi mail trình bày hoàn cảnh cho sứ quán. Hy vọng mọi chuyện tốt đẹp vì Pháp đang hạn chế nhập cảnh ghê lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 106 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình trả lời giúp mình. Chúng mình có bạn người Pháp có thể bảo lãnh được, thậm chí khi chồng mình về nước đã cầm theo giấy mời có xác nhận của mairie rồi, nhưng trước khi xin visa mình có gọi điện đến sứ quán hỏi. Một người Việt Nam trả lời cho mình là nếu người Pháp bảo lãnh thì tối đa chỉ được 3 tháng thôi, lại là visa du lịch, mà visa du lịch thì không được gia hạn, còn nếu đi theo chồng thì có thể xin dài hạn được. Cho nên mình xin visa thăm thân. A kay một cái là xin ông sếp làm giấy gửi đi học tiếng (cái này anh sứ quán nói là nếu cơ quan gửi đi thì có thể làm được visa học tiếng), nhưng ông sếp nhất quyết ko cho. Không rõ ông ý sợ trách nhiệm vì sẽ phải chịu trách nhiệm về mình trong thời gian ở bên đó, hay ông ý sợ visa học tiếng có thể gia hạn thì mình sẽ ở dài dài chứ không về làm cho ông ý nữa. Híc, ức quá đi mất. 600EUR thì chỉ đủ cho chồng mình sinh sống thôi, còn mình đã có chứng minh tài chính trong tài khoản của mình ít nhất 500EUR mỗi tháng theo quy định của họ, tức là mình chứng minh mình đủ khả năng chi trả cho sinh hoạt của mình mà không phụ thuộc vào lương của chồng. Như vậy liệu có được không các bạn nhỉ? Thôi đành cầu trời vậy
    Roselani - Espace de beauté
    www.facebook.com/roselani.fr
    Điện thoại tư vấn và đặt hàng: 09.04.52.53.52
    Email: roselani.sales@gmail.com
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 29 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình nghĩ nếu bạn chứng minh được bạn có thể có 500E cho mỗi tháng cho phần bạn thì được thôi (đó là mình nghĩ theo logic).
    Bạn đừng lo lắng nhiều, cứ chờ xem thế nào, vì theo mình thấy thì việc đòi hỏi tại sao lương 600 mà thuê nhà 700 có thể không có đâu.