Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chia sẻ kinh nghiệm cuộc sống hôn nhân với chồng tây ?

• 10 Lượt chia sẻ
  • 13.5K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 30 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào các chị , theo em biết ở đây các chị lấy chồng tây không phải là ít , các chị có thể chia sẻ với em cuộc sống hôn nhân với chồng tây của các chị như thế nào ah ? Còn em thì còn nhiều băng khoăng quá ,mong các chị chia sẻ .
    Chồng em là người Pháp , 45 tuổi ,em 30 , lúc quen nhau thì toàn thấy màu hồng , cứ nghĩ đây là tình yêu đích thực của cuộc đời mình , nhưng khi kết hôn và sống với nhau rồi thấy khác biệt nhau nhiều quá , từ cách sống ,văn hóa và ngôn ngữ ,mong các chị chia sẻ ,cám ơn các chị trước ah .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 337 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimdongnai Xem bài viết
    Chào các chị , theo em biết ở đây các chị lấy chồng tây không phải là ít , các chị có thể chia sẻ với em cuộc sống hôn nhân với chồng tây của các chị như thế nào ah ? Còn em thì còn nhiều băng khoăng quá ,mong các chị chia sẻ .
    Chồng em là người Pháp , 45 tuổi ,em 30 , lúc quen nhau thì toàn thấy màu hồng , cứ nghĩ đây là tình yêu đích thực của cuộc đời mình , nhưng khi kết hôn và sống với nhau rồi thấy khác biệt nhau nhiều quá , từ cách sống ,văn hóa và ngôn ngữ ,mong các chị chia sẻ ,cám ơn các chị trước ah .
    Mình chỉ bằng tuổi bạn thôi (nếu tính theo tuổi vn ta), thì ko biết có đc tham gia bàn luận ko^_^ ? Chắc 2 vc lại vừa mới tranh luận hả, nên mới có những suy nghĩ, và lên đây hỏi các chị em xem có đúng là cuộc đời luôn diễn ra như thế ko...
    Thật ra, cũng phải nói thẳng thắn rằng, khi kết hôn rồi, dù là với ai, đến từ đất nước nào, hay nền văn hóa nào, ngay cả có giống nhau đến thế nào, thì cũng sẽ có lúc bất đồng quan điểm, cãi nhau, giận hờn, ko hiểu nổi nhau...Dù có người nào đó có lỡ "cười" bạn, lúc mà bạn tâm sự cái sự đời đó, lúc mà bạn đang tức giận, thì cứ yên tâm là cái sự thật hiển nhiên đó đến với tất cả mọi người trong chúng ta, ít nhất 1 lần. Cho nên cái câu hỏi của bạn đặt ra,bạn băn khoăn,ko phải là trường hợp cá biệt.
    Bạn có thể nói ví dụ những điểm bạn ko hài lòng ko? "thấy khác biệt nhau nhiều quá" là những cái gì, đọc thì có vẻ 2 bạn ko có nhiều thời gian ở bên nhau, tìm hiểu nhau trước khi kết hôn rồi...cho nên mới có chuyện vỡ mộng^^ hihihi xin lỗi mình đùa theo cái câu của bạn "thấy toàn màu hồng"...dù sao cung cố lên, mọi thứ đều có thể học được vì có cái câu "là tình yêu đích thực của cuộc đời mình", dù bạn có nghi ngờ điều đó (lúc này), thì điểm quan trọng là bạn đã từng nghĩ như thế, thế là quý giá rồi, nghĩa là đã vì tình yêu mà đến với nhau.Mình có thể nói, cãi nhau là chuyện rất thường, nhưng chỉ có tình cảm, mới có thể kéo mọi người lại gần nhau, tha thứ cho nhau, và có mong muốn hiểu nhau.Chứ ko thì ghét, ghét cả đường đi mà.
    Mình quen chồng mình bên Pháp(mình đang đi học), và mình cưới 3 năm sau đó.Khác với bạn,hồi đó mình chưa thấy đó là tình yêu đích thực của đời mình , chỉ là còn trẻ,lại mới qua đc hơn 1 năm, cũng còn đang cố gắng để nói tốt, học tốt, đi làm kiếm tiền (ko xin tiền bố mẹ mãi đc), chồng mình là người nhẹ nhàng, lãng mạn,cẩn thận...nói chung cho mình 1 cảm giác an toàn, và được lắng nghe...là người cho mình thêm tin tưởng vào mình,chắc là lão ấy còn coi mình cao hơn cả mình coi trọng mình.Lão luôn nói mình giỏi, hic thông minh, vậy mà mình chả bao giờ hỏi mình điều đó...Đấy thời gian cứ trôi qua, cãi nhau thì thôi rồi,từ lúc yêu ấy nhé, chứ ko có hồng hào tí nào đâu.ấy vậy mà cứ đòi cưới mình, gia đình mình thì ko muốn, muốn mình học xong về mà.Nhưng rồi qua giải thích, đc đồng ý,chúng mình cũng cưới, và giờ sắp đc 5 năm rồi.Đúng là cuộc sống rất phức tạp, có mặt tốt, mặt xấu, chọn cái tốt để nhìn,xem nó có lớn hơn cái mặt xấu ko.Xem bạn cười nhiều hơn (lúc hạnh phúc), hay khóc nhiều hơn.Có thể nói "xấu" là hơi quá, ý mình là chúng ta ai cũng có những khác biệt (gia đình cũng vậy, bạn bè...)thôi thì cố học để hiểu nhau, để sống tốt với nhau (chắc giờ là tại vì bắt buộc rồi^^).Nếu sau này, thử rồi mà ko thấy khá khẩm lên, thì lúc đó tính tiếp vậy...
    Có vài điều, nói hơi dài dòng, mong bạn lên tinh thần, chuẩn bị đoàn tụ với chồng.Cũng mong có các bạn, các chị em, vào chia sẻ kinh nghiệm bản thân.Hay giúp đỡ nhau gỡ rối tơ lòng những lúc buồn, vì lúc ấy mới thấy quý.
    Họa hổ họa bì nan họa cốt.Tri nhân tri diện bất tri tâm.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 211 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

hi chào bạn,
    Chia sẻ với bạn tí, bạn trạc tuổi mình, còn bạn beautefatale nói bạn í 30 nếu tính tuổi ta thì chắc nhỏ hơn mình và bạn 1 tuổi.
    Hôn nhân thì mỗi nhà mỗi hoàn cảnh bạn ạ, tùy theo cuộc sống của các bạn thế nào thì mới thấy nó màu hồng. Yêu thì lúc nào chẳng màu hồng, lấy nhau về rồi thì nhất là chồng k cùng ngôn ngữ tất nhiên sẽ khó khăn lúc ban đầu. Hồi trước mình quen ông xã, lấy về phải hơn 1 năm sau mình mới hiểu chồng, nên bạn đừng nóng vội, cứ từ từ lắng nghe ông xã để hiểu. Vì suy nghĩ của người Việt không giống người Pháp. Hơn nữa, nếu bạn giận hờn gì hay k hài lòng thì tốt nhất nên nói ra để chồng bạn hiểu. Nếu k nói thì 2 bên sẽ k hiểu nhau. Mình chỉ có thể chia sẻ chút ít ỏi thế thôi. Chúc 2 VC bạn hạnh phúc.
    • 337 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Chết,ngượng quá, thấy piranha kêu em hoài nên cứ thế xưng chị ngon ơ.thế hóa ra piranha sn 84 ạ. Em thích mỗi cái bên này,đi đâu officiel họ toàn tính tuổi trẻ ra bao nhiêu so với ở Vn,đúng ngày đúng tháng mới qua 1 tuổi mới, nên giờ em mới có 28, trong khi bạn bè ở nhà than ngắn thở dài sn tuổi 30.
    • 673 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

chong chi nguoi Ao , luc dau thi cung co chut ko hieu , nhung nguoi Tay ho rat ton trong vo, co gang dien dat tat ca moi thu ra ngoai , roi se hieu va thong cam cho nhau thoi , ngay ca vc nguoi Viet voi nhau con vo mong sau hon nhan ma, cai gi cung phai xay dung moi duoc

Gởi từ ứng dụng Webtretho của sweetwait
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 20 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào bạn, bạn không nói rõ bạn thấy "khác biệt nhau nhiều quá" là những khác biệt gì, biết đâu đấy chỉ là hiểu lầm? Mình cũng xin tham gia chia sẻ vài điều, nhưng không hề có ý "vơ đũa cả nắm" hay chỉ trích gì cả. Mình biết rất rõ là ở đâu cũng có người này người kia.

Mình thấy điểm khác biệt đầu tiên có thể là quan điểm về mối quan hệ nam nữ. Theo mình quan sát thì ở Pháp tình yêu, tình dục và sống chung không cưới có thể bắt đầu từ rất sớm, nên một người trưởng thành bất kỳ có thể có ít nhất một hoặc nhiều "ex." Ở Việt Nam, việc chồng mình hoặc vợ mình giữ liên lạc với ex có thể gây khó chịu cho người vợ/ chồng hiện tại, nhưng ở Pháp họ lại không nghĩ vậy, chia tay nhưng có thể làm bạn bè, nên giữ liên lạc thì không có gì là sai.

Điểm khác biệt thứ hai có thể là tự do cá nhân. Họ tôn trọng sự riêng tư của mình thế nào thì họ cũng muốn mình tôn trọng sự riêng tư của họ thế ấy, ví dụ họ không có trách nhiệm công khai hóa với mình nội dung thư từ email, sms, v.v...của họ. Và nếu sự riêng tư bị xâm phạm họ có thể rất bực mình.

Điểm khác biệt thứ ba có thể là tính độc lập. Họ được giáo dục sống độc lập, tự quản lý các việc cá nhân từ sớm, điển hình là các thủ tục hành chính. Ở Pháp các loại giấy tờ thủ tục khá nhiều và thỉnh thoảng cũng nhiêu khê, nhưng không cũng đến nỗi không thể hiểu được (hầu hết được hướng dẫn rõ trên website). Do đó người chồng/vợ người nước ngoài mới đến Pháp cũng ráng chú ý học tự làm lấy các loại thủ tục này (giống các bạn sinh viên VN ở Pháp).

Điểm khác biệt thứ tư là lối sống. Đối với bản thân mình thì đây là điểm khó hòa hợp nhất hihi, một số (khá đông) có thể nói rất nhiều (mở TV xem thời sự chính trị thì chắc chắn sẽ thấy các vị ngồi tranh luận mà như cãi nhau cả vài tiếng không mệt), ăn uống rất chậm (nhất là tiệc tùng họp mặt ăn uống, bữa trưa có thể bắt đầu từ ... 2 hoặc 3 giờ chiều đến tận tối), quá nhiều người hút thuốc, và đa số các món Pháp thì khá nhiều chất béo. Mình may mắn là chồng mình (người Pháp) không rượu không thuốc lá và chịu ăn các món mình nấu.

Cuối cùng là môi trường xã hội. Đa số là tốt, trừ một số điểm như là dịch vụ khách hàng, cá nhân mình đã từng bị sốc về điểm này khi mới đến Pháp, khách hàng không luôn là thượng đế, nhiều khi tức muốn cãi nhau, nhưng giờ quen rồi.

Một vài quan sát mang tính chủ quan và cá nhân xin chia sẻ với bạn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 30 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn ở đây đã chia sẻ cùng mình , tình hình của mình là thế này , mình là một cô gái khá trầm lặng , ít nói ,sau khi trải qua vài mối tình với các anh VIỆT NAM , có thể mình không may mắn ,mấy anh chàng mình yêu không ga lăng ,lãng mạn chút nào , hoặc là ban đầu cũng có , nhưng từ từ thay đổi theo thời gian , khiến mình nản , mình được nghe kể nhiều về chồng tây ga lăng ,lãng mạn và cưng chiều vợ ,vì vậy mình muốn lấy chồng tây ,từ khi quen cho tới khi cưới chỉ có 6 tháng , đúng là như bạn beautefatale nói , vì không có thời gian tìm hiểu ,gặp nhau thường xuyên nên không hiểu hết về nhau , cho nên lấy nhau về rồi vỡ mộng ,lúc quen nhau chủ yếu là tụi mình dùng mail , chồng mình học đại học đàng hoàng nhưng không hiểu sao mờ về công nghệ thông tin lắm .Chồng mình mới biết dùng skype đây thôi , bây giờ còn không biết làm thế nào gởi hình từ máy tính nữa.

Chủ yếu là liên lạc qua mail nên tình cảm thật lãng mạn , chồng mình viết mail cho mình mỗi ngày , mình phải công nhận một điều là chồng mình viết mail hay , lời lẽ lả lướt, khiến mình yêu say đắm , mình thề là lúc đó mình yêu chồng mình bằng tình yêu chân thành , không vì bấy cứ điều gì khác ,không hiểu sao lúc đó có nhiều điều để nói , mỗi ngày anh ấy kể về cuộc sống xung quanh ,về công việc , về nỗi niềm khát khao muốn được kết hôn và sống cùng mình .

Lần đầu tiên về gặp mình ,anh ấy chỉ ở được có 16 ngày , nên không có thời gian tiếp xúc nhiều , lần thứ 2 ở một tháng rưỡi , bắt đầu từ đây phát sinh ra nhiều vấn đề ,về ngôn ngữ ,về văn hóa ,về cách sống .
    Mình phát hiện ra chồng mình cũng thuộc dạng khó chịu, tụi mình đi tuần trăng mật PHÚ QUÔC , tụi mình đi theo tour , riêng mình thích đi theo tour , đông và vui ,2 vợ chồng đi chán lắm ,lúc đi máy bay trễ hơn một tiếng so với giờ bay,ông xã mình rất khó chịu ,khi đến PHÚ QUỐC người đến đón cũng trễ nên ông cứ lảm nhảm hoài , bản thân mình cũng bực bội nhưng mình nghĩ đây là chuyến trăng mật nên mình vui vẻ mà thấy ổng khó chịu làm mình mất vui ,chuyến trăng mật không còn ý nghĩa ,rồi ổng nói với mình nào là dùng dịch vụ bên PHÁP như thế nào ,bên MỸ như thế nào .nghe mà chán... Giống như chuyện đi mua sắm , mình thì cứ thấy đẹp ,thấy thích không quá mắc là mua , Còn chồng mình thích đi xem nhiều chỗ , rồi về suy nghĩ nhiều khi quay lại mua thì người ta bán mất , rồi tiếc ... Còn rất nhiều chuyện mình kể thì dài dòng lắm ,tóm lại cách sống của người Việt và người ta khác nhau nên mình đôi khi buồn lắm , cám ơn mọi người đã vào đây chia sẻ cùng minh.
    • 673 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

cai nay la do ban chua di nhieu ma da ket hon, may diem ma ban ke , minh thay ai cung vay , co nguoi nhieu hon chut , co nguoi it chut , phan nan la binh thuong , con suy nghi nhieu khi mua 1 mon gi thi cung phai vi tien nuoc ngoai kho kiem, khong nhu o VN , ban da lay chong thi phai thich nghi thoi

Gởi từ ứng dụng Webtretho của sweetwait
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 20 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn ở đây đã chia sẻ cùng mình , tình hình của mình là thế này...
    Mình xin phép bon chen thêm vài câu, mình không dám khuyên bảo gì hết nha, chỉ vì mình không muốn bạn buồn phiền như mình hồi ấy ... Sau này mình thấy tất cả đều có lý do của nó bạn ạ, bạn có thời gian hãy đọc hoặc hỏi chồng bạn về thời hoàng kim của nước Pháp và so sánh với nước Pháp hiện tại, về nguồn gốc và hậu quả của chế độ an sinh xã hội, ngân sách, lương tối thiểu, luật lao động, thuế đánh trên doanh nghiệp, nạn thất nghiệp, nền giáo dục, dân nhập cư (đa số từ các thuộc địa cũ của Pháp), hy vọng bạn sẽ hiểu chồng hơn và sống hạnh phúc.
    • 337 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

.

Lần đầu tiên về gặp mình ,anh ấy chỉ ở được có 16 ngày , nên không có thời gian tiếp xúc nhiều , lần thứ 2 ở một tháng rưỡi , bắt đầu từ đây phát sinh ra nhiều vấn đề ,về ngôn ngữ ,về văn hóa ,về cách sống .
    Mình phát hiện ra chồng mình cũng thuộc dạng khó chịu, tụi mình đi tuần trăng mật PHÚ QUÔC , tụi mình đi theo tour , riêng mình thích đi theo tour , đông và vui ,2 vợ chồng đi chán lắm ,lúc đi máy bay trễ hơn một tiếng so với giờ bay,ông xã mình rất khó chịu ,khi đến PHÚ QUỐC người đến đón cũng trễ nên ông cứ lảm nhảm hoài , bản thân mình cũng bực bội nhưng mình nghĩ đây là chuyến trăng mật nên mình vui vẻ mà thấy ổng khó chịu làm mình mất vui ,chuyến trăng mật không còn ý nghĩa ,rồi ổng nói với mình nào là dùng dịch vụ bên PHÁP như thế nào ,bên MỸ như thế nào .nghe mà chán... Giống như chuyện đi mua sắm , mình thì cứ thấy đẹp ,thấy thích không quá mắc là mua , Còn chồng mình thích đi xem nhiều chỗ , rồi về suy nghĩ nhiều khi quay lại mua thì người ta bán mất , rồi tiếc ... Còn rất nhiều chuyện mình kể thì dài dòng lắm ,tóm lại cách sống của người Việt và người ta khác nhau nên mình đôi khi buồn lắm , cám ơn mọi người đã vào đây chia sẻ cùng minh.
    Mọi người chia sẻ cùng bạn, cũng là chia sẻ với tất cả các chị em khác, vì chắc chắn là sống thì luôn có những lúc này lúc khác, những khúc mắc cần được nhìn nhận lại để mà tự tháo,hehehe còn chị em nào hạnh phúc rồi thì sẽ thấy lão chồng mình là quý hóa^^.
    Vậy đúng là vì do thiếu thời gian sống gần nhau lúc tìm hiểu, nên mới bị vỡ mộng rồi ạ.Xa thơm gần thối mà, lúc ở xa thì lời lẽ sẽ dễ bay bổng hơn, hơn nữa viết-đọc cũng dễ hơn là nói chuyện,...Dù sao giờ cũng là vợ chồng rồi, sống dần già rồi sẽ hiểu nhau,nói chung dù quen nhau lâu, lúc mới cưới xong cũng vỡ mộng như thường mà, chả vậy người ta thường nói, năm đầu hôn nhân là dễ đổ vỡ nhất, qua 5 năm^^ thì chắc hiểu nhau rồi (ko biết cái này có đúng ko, nhưng mà lâu rồi thì thật là lâu mà, và cãi nhau thì đúng là có giảm thật).
    Còn về mấy chuyện bạn kể, thì mình lại ko thấy đó là khác biệt về văn hóa,mình thấy đó là tính cách mỗi người hơn.Có những người hay khó chịu, hay cằn nhằn, có những người thì lúc nào cũng phơi phới, phổi bò ấy.Nhưng sống lâu trên đất Pháp, mình cũng phải công nhận là người P chính gốc, hay cằn nhằn, mắc bệnh chỉ trích, vì truyền thống "sướng" lâu đời (các chế độ sống) nên giờ khổ tí, họ hay vậy...thôi thì, sau này từ từ chị tìm hiểu, hỏi han xem là làm sao mà anh hay cằn nhằn, khó chịu thế, anh có biết là anh làm em khó xử, và buồn, em cũng muốn đi chơi thuận lợi, vui vẻ, ai muốn thế đâu.Em cứ tưởng là dù thế nào có 2 chúng ta là đủ vui (đùa tí xem)...Biết đâu anh ấy cũng vì chị mà dịu tính lại.Mình thấy sau khi sống cùng nhau, cả 2 thường biết kìm tính lại, cho vừa phải, cho gia đình hạnh phúc.
    Còn chuyện mua sắm, cũng có thể là do tính cách, cũng có thể là do anh ấy chưa thích nghi với lối shopping ở vn, hoặc ngược lại, chị chữa biết bên P.Bên P,riêng cửa hàng thời trang thì rất nhiều, rất nhiều lựa chọn,bình thường có thể đắt, nhưng 1 năm có 2 mùa sales/soldes,diễn ra hơn 1 tháng, nên mọi thứ trở nên rẻ, với cũng những mặt hàng đó, chứ họ ko có giấu nhẹm hàng đẹp đi đâu.Nên có thể với anh ấy, giá ở vn quá mắc so với cái chất lượng kiểu dáng đó. Nói đâu anh ấy, nói đến mình nè, tại làm sao mà mình có những lần nói các bạn mua ít đồ thời trang ở vn thôi, giá váy vớm trong boutique đúng là giá trên trời mà, bảo các nhà thiết kế nổi tiếng, cơ mà ko có đầu óc kinh doanh như nước ngoài, cứ làm cao.Còn nếu về Vn may đồ, hay ở các tiệm nhỏ giá vừa phải thì mình ko nói nhé, mình ko vơ đũa cả nắm.Nói chung bên này đến mùa thì thôi rồi đẹp và rẻ, nên chắc giá mắc quá, anh ấy muốn dạo xem có khác đi tí nào chăng (mình đoán thôi nhé, còn đúng sai,bạn hiểu hơn mình). Chuyện shopping thì đúng là các ông anh ko thích đi với phụ nữ kĩ tính, và lâu...toàn kêu ca à, mình cũng thuộc dạng khó tính, ngắm kĩ để lựa chọn,...nên đi 1 mình là khỏe nhất, đi bao lâu, thích làm gì thì làm, ko phải ngó cái mặt nhăn nhó^^
    Còn nữa, chuyện đi du lich, nhà mình lại khác nhà bạn, vc mình thích đi riêng, đi vui, khám phá, chứ ko thích đi theo tour...thích riêng tư. Nhớ lúc 2 vc thôi, rong ruổi trên chiếc xe oto thuê, ko biết nói tiếng họ (nếu ko muốn nói là chả biết khỉ gì), lúc đó sao mà thấy chồng mình siêu thế, đưa mình đi khắp nơi, và bao nhiêu chuyện vẫn vui, lại ko dám cãi nhau, vì nếu cãi thì ở xứ này 2 đứa đi đâu, sợ lạc nhau
    Hihi, bạn chuẩn bị sống chung, dần dần mọi thứ sẽ vào quỹ đạo thôi, ko hiểu rồi sẽ hiểu, có cãi nhau thì mới hiểu nhau (ko quá đáng là đc) hiểu rồi sẽ cố ko lặp lại nữa.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 77 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Bạn ơi , chồng việt đây , sống vui vẻ vài năm đau . Đẻ vài bé xong bây giờ cũng còn hục hoặc some time . Đay làconf hiểu hết ngôn ngữ , ngụ ngôn , phong tục tập quánđấy
    • 30 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cho em hỏi ,các chị có chồng tây thì vấn đề tài chính như thế nào ah , các chị xài tiền chung hay xài tiền riêng ah , có thể em chưa quen cách sống của chồng tây nên em thấy buồn , chồng em luôn nói rằng tiền của ổng cũng như tiền của em , vậy mà khi đi ăn uống thường ổng trả tiền , lâu lâu đưa bóp cho em lấy tiền trả ,thì cũng nhìn coi em lấy bao nhiêu tiền , có phải chồng em quá kỹ tính không ah ,là vợ chồng rồi mà không tin tưởng nhau , ý là chồng em biết em không phải lo lắng hay phải giúp đỡ cho gia đình về tiền bạc , em nhớ có lần thuê xe , khi xuống ổng xuống trước ,ổng đưa bóp cho em trả tiền xe ,vậy mà còn cố nhìn lại xem em lấy trong đó bao nhiêu tiền . thiệt nhiều khi không biết nói sao với ổng luôn

Thường em nghe nói người PHÁP họ rất keo kiệt ,có phải vậy không ah ,,hay là tùy người , chồng em trước khi về có đưa tiền cho em trả tiền phòng , em nói em đã trả đầu tháng rồi , em chỉ cần một ít trả tiền điện thôi , ổng cứ đưa cho em và dặn đi dặn lại là nếu em không xài thì đổi qua tiền eur mang quá đó cho ổng , tiền gì mà là tiền không xài ,vậy vợ ổng ở lại ăn bằng cái gì , phải chi ổng nói được một câu em có cần mua thêm gì mang đi qua PHÁP thì cứ mua , em thấy ổng quá quan trọng về vấn đề tiền bạc ,em nói ,anh yên tâm , còn dư em sẽ đổi mang qua đó cho anh , ổng nói không phải cho anh mà là cho chúng ta .Còn về văn hóa ,em cũng chưa quen , vợ chồng gì mà hở một chút là xin lỗi ,hở một chút là cám ơn , nhờ lấy một cái gì đó thì phải nói làm ơn ...tại vì người ta như vậy nên em phải theo ,em sợ ổng nói em không biết lịch sự ,nhưng em luôn có cảm giác xa lạ như thế nào đó , không gần gũi như người VIỆT .em cứ cảm thấy hạnh phúc của mình không trọn vẹn .
    .
    • 156 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Cho em hỏi ,các chị có chồng tây thì vấn đề tài chính như thế nào ah , các chị xài tiền chung hay xài tiền riêng ah , có thể em chưa quen cách sống của chồng tây nên em thấy buồn , chồng em luôn nói rằng tiền của ổng cũng như tiền của em , vậy mà khi đi ăn uống thường ổng trả tiền , lâu lâu đưa bóp cho em lấy tiền trả ,thì cũng nhìn coi em lấy bao nhiêu tiền , có phải chồng em quá kỹ tính không ah ,là vợ chồng rồi mà không tin tưởng nhau , ý là chồng em biết em không phải lo lắng hay phải giúp đỡ cho gia đình về tiền bạc , em nhớ có lần thuê xe , khi xuống ổng xuống trước ,ổng đưa bóp cho em trả tiền xe ,vậy mà còn cố nhìn lại xem em lấy trong đó bao nhiêu tiền . thiệt nhiều khi không biết nói sao với ổng luôn

Thường em nghe nói người PHÁP họ rất keo kiệt ,có phải vậy không ah ,,hay là tùy người , chồng em trước khi về có đưa tiền cho em trả tiền phòng , em nói em đã trả đầu tháng rồi , em chỉ cần một ít trả tiền điện thôi , ổng cứ đưa cho em và dặn đi dặn lại là nếu em không xài thì đổi qua tiền eur mang quá đó cho ổng , tiền gì mà là tiền không xài ,vậy vợ ổng ở lại ăn bằng cái gì , phải chi ổng nói được một câu em có cần mua thêm gì mang đi qua PHÁP thì cứ mua , em thấy ổng quá quan trọng về vấn đề tiền bạc ,em nói ,anh yên tâm , còn dư em sẽ đổi mang qua đó cho anh , ổng nói không phải cho anh mà là cho chúng ta .Còn về văn hóa ,em cũng chưa quen , vợ chồng gì mà hở một chút là xin lỗi ,hở một chút là cám ơn , nhờ lấy một cái gì đó thì phải nói làm ơn ...tại vì người ta như vậy nên em phải theo ,em sợ ổng nói em không biết lịch sự ,nhưng em luôn có cảm giác xa lạ như thế nào đó , không gần gũi như người VIỆT .em cứ cảm thấy hạnh phúc của mình không trọn vẹn .
    .
    Bạn ơi, vụ cảm ơn xin lỗi bạn phải làm theo là đúng rồi, nhập gia tùy tục chứ bạn ko nên thấy thế là khách sáo. Mình lấy ví dụ ở Việt Nam ngoài miền bắc ăn cơm trẻ con đều phải mời người lớn ăn cơm, nếu không làm là rất hỗn trong khi miền nam lại không thế. Chỉ trong một đất nước đã thế rồi nói chi đến hai nền văn hóa khác hẳn nhau. Mình hầu như đối với người ngoài không bao giờ quên cảm ơn, xin lỗi, làm ơn, kể cả khi nói chuyện với bạn bè người Việt còn thỉnh thoảng với chồng (người pháp) lại quên, cũng vì là vợ chồng ko khách khí ấy. Chồng mình cũng chỉnh ngay, có lần mình cãi cùn bảo anh đừng có lèo nhèo ông ấy cũng chả chấp mình chỉ trêu là sau này không cho mình dạy con được. Mình không muốn con mình sau này thành người bất lịch sự trong mắt người khác nên bây giờ chuyện đấy đã thành phản xạ, cũng là điều tốt nên học, ko có vẫn đề gì cả.

Hai bạn không có nhiều thời gian tìm hiểu nhau trước hôn nhân, việc bây giờ có nhiều bất đồng là điều khó tránh khỏi. Cái chính là hai người cố gắng duozcj đến đâu để hóa giải những bất đồng đó.
    Việc chi tiêu mỗi nhà mỗi cảnh, ko có chuẩn mực nhất định. Nhà mình lập tk chung, các khoản chi tiêu chung đều chia đôi, hàng tháng hai người chuyển tiền vào tk chung để trả các khoản đấy. Có nhà chồng trả tiền nhà, vợ trả tiền ăn, có nhà chồng trả hết, etc..
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 20 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

@kimdongnai: Vợ chồng mình thì khi cưới có ký hợp đồng tách biệt tài sản, tức là tiền ai nấy xài và quản lý, chi tiêu trong nhà thì cũng gần như chia đôi, nếu có mượn tiền nhau thì cũng trả đàng hoàng.
    Vụ cám ơn xin lỗi thì đúng là hơi khác người Việt mình thật, riết rồi cũng quen thôi bạn ạ. Bây giờ mình về VN thì lại quen miệng cám ơn, xin lỗi.
    • 337 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

.
    Trước tiên, chuyện keo kiệt hay hào phóng...theo mình thấy chỉ là tùy người, tùy tính, chứ chẳng phải gán cho bệnh dân tộc, đất nước nào đó.
    Nếu bạn cưới bình thường, ko có hợp đồng hôn nhân gì, thì chồng bạn cũng là người tế nhị,tin tưởng (ít nhất là muốn tin tưởng), tiền "ổng" cũng là tiền bạn rồi...chuyện nhìn ngó xem bạn tiêu tiền thế nào cũng bình thường thôi mà, nói thật thì mình thấy người Việt ta cũng vậy thôi, vợ chồng với nhau còn có tiền quỹ đen quỹ đỏ mà (bạn chưa nghe nói bao giờ à), cũng có chuyện tiền anh ko phải tiền cô, cãi nhau còn kêu :cô chả có cái tích sự gì, cơ mà.Tiêu tiền mà có cả 2 xem xét, càng đỡ nhầm^^ mình hay có kiểu kêu chồng ngó cùng xem có đúng ko nè .Mình có cảm giác bạn ko hài lòng lắm (chả biết là về cái gì) nên đâm ra bạn so đo, để ý nghĩ ngợi quá...cần có thời gian để hiểu nhau, để tin tưởng nhau đã, bạn nghĩ tự dưng mà tưng tửng như tin chính bản thân bạn à, hỏi lại: ngay chính bản thân bạn, bạn có tin tưởng tuyệt đối vào anh ấy ko, hay bạn cũng đang lên đây để hỏi, để hiểu hơn về những biểu hiện của anh ấy, cách sống của anh ấy...Sao mà mọi người biết chính xác đc con người anh ấy, chỉ có bạn thôi, sắp tới chắc bạn sẽ tự tìm và hiểu .Mọi người cũng chỉ là cho ý kiến cá nhân (tùy người, tùy nhà), và cho bạn cái nhìn với tư cách người ngoài và đã sống trên nước P.
    Còn chuyện sau bạn kể, anh ấy để tiền lại cho bạn, dặn đi dặn lại ko tiêu thì đổi ra mang lại...^^ Cái này thì đúng là ảnh có hơi quá, hehehe, đúng là nên nghĩ đến trh bạn muốn mua thêm đồ này nọ...Anh nhà bạn khéo mồm ghê lúc nào cũng kêu tiền của chúng ta, thôi cũng tốt, đỡ phải nêu rõ "quyền và nghĩa vụ", ko phải ai cũng có khái niệm đó nhanh vậy đâu. Mình cưới bình thường, nên mọi tài sản sau khi cưới là chung, thì vc có tài khoản chung (bạn cũng nên làm, dù sao cũng tiện cho việc làm giấy tờ sau này nhé)có tài khoản riêng mỗi người, nhưng chồng mình trả là chủ yếu.
    Chuyện cảm ơn, xin lỗi,...là thói quen khi sống bên này, mình thấy khá lịch sự cũng tốt, vc thì tùy kiểu sống, ko phải đôi nào cũng nhất thiết phải lịch sự thế.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 20 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình xin phép lạc đề một tí, nói chuyện vụ hợp đồng hôn nhân, mình nghe nói cũng là để tránh phải trả nợ của nhau. (Cụ thể là chồng mình đang phải đưa tiền trợ cấp hàng tháng cho con riêng và vợ cũ của anh ấy, đặt trường hợp chẳng may anh ấy không thể trả được nữa thì mình (vợ hiện tại) không phải trả khoản trợ cấp ấy thay chồng. Mình bỏ khá nhiều thời gian để đọc các trang luật ở Pháp trên Internet nhưng chỗ thì nói mình không phải trả, chỗ thì nói phải trả, mình cũng không hiểu chính xác thế nào. Tuy nhiên mình chỉ đọc là để hiểu chứ thực tế thì không cần thiết).

Mình chỉ nói qua ý này vậy thôi để bạn nào liên quan thì để ý (có thể mọi người đều đã biết rõ cả rồi có mỗi mình là lớ ngớ hihi). Xin trả lại đề tài của chủ top.
    • 337 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Thật ra, lúc chuẩn bị cưới,chồng mình có để ý đến cái hợp đồng hôn nhân này (séparation de biens) vì có rất nhiều người xung quanh làm, mình ko có gì chê trách nó, bởi cái gì cũng có mặt lợi mặt hại, chỉ đơn giản là mình ko thích nó, mình muốn 1 cuộc hôn nhân đơn giản như truyền thống xưa, sướng hưởng chung, hoạn nạn cùng chịu .Chồng mình có hỏi mình xem có nên làm cái này ko.Mình lúc đó đang còn là sinh viên, cũng chỉ đi làm tháng có tháng ko,mọi thứ là chồng lo cho...mình nói thẳng là hơi buồn và ko đồng ý, ko phải vì chuyện tài sản hay vị thế hiện tại của mình, quen nhau lâu cũng biết tính mình, chồng có đi nói chuyện với notaire để xin lời khuyên, và thắc mắc tí...cũng nói chuyện với 1 người bạn.Cuối cùng, là anh ấy nói ko làm hợp đồng nữa, em có lý, phải tin tưởng nhau.Chồng mình ko có hôn nhân trước đó, ko có con ngoài, có việc làm (nhân viên bình thường) và mua nhà rồi. Sau này mình có hỏi ,đi hỏi thì notaire nói sao, có khi lại có lợi cho em^^ nói đùa, chồng bảo: bà ấy nói, nếu như chồng là doanh nhân, buôn bán này nọ,..nói chung là giàu và nợ, thì nên làm, để bảo vệ tài sản của ngài, và bảo vệ vợ khỏi nợ nần nếu có, trong trh ly hôn thì vẫn có nhiệm vụ lo cho người kia ổn định rồi mới hết nghĩa vụ,tài sản của ai người đó giữ, tiền ai người đó tiêu...bla bla chồng chả nhớ hết nổi, nói túm lại, chồng hỏi bà ấy là, còn theo ý kiến cá nhân bà, là phụ nữ thì sao, bà ấy nói là: đúng là bà ấy thấy nó ko có biểu hiện của tình cảm vợ chồng, chỉ có quyền và nghĩa vụ theo điều khoản.Còn là tùy ngài nghĩ. Cũng hỏi chồng, thế đi hỏi bạn thì thế nào,ông ấy bảo, nó hỏi anh: Có yêu cô ấy ko? thế thôi^^ và lại hỏi đúng anh bạn ko có làm cái này mới "đen" chứ.Chồng có nói nhiều điều làm mình rất cảm động...
    nếu bạn nào có chồng, mà cuộc hôn nhân trc đó ko có hợp đồng,mà phải trợ cấp cho cả vợ lẫn con, thì khi bạn cưới có hợp đồng, mình nghĩ chắc ko phải trả thay chồng trong trh anh ta ko trả đc, cụ thể thế nào chắc phải đi hỏi notaire, còn nếu như bạn Icer nói:HD là để tránh trả nợ của nhau, thì chắc là ko, cái này cũng là nợ, chứ bộ. Hợp đồng này cũng có nhiều cái lợi, nhất là những người hoặc giàu, hoặc có nhiều nợ...chỉ có vài cái bất tiện trên mặt nhìn nhận nó, trên phương diện tình cảm, và phân chia tài sản, di chúc (đc hưởng 1 nửa hoặc 1/4 đến ko có gì).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 20 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thật ra, mình ký cái hợp đồng ấy cũng chỉ là để làm vui lòng chồng chứ không suy nghĩ gì nhiều, một trong những lý do đó là hồi chưa cưới mình có hay nói với anh về ý định kinh doanh ở Pháp, nên anh ấy sợ mình làm thật, rồi chẳng may vỡ nợ, rồi anh phải dính với cái nợ ấy với mình, trong khi bản thân anh còn gánh nặng gia đình cũ.

Mình không giận và thông cảm vì biết tiền đã là tác nhân gây tổn thương lòng tin của anh vào con người và cuộc sống như thế nào. Sống với nhau hơn một năm thì chồng mình bây giờ đã hoàn toàn yên tâm về chuyện tiền bạc với mình.

Còn về những chuyện phức tạp hơn như quyền kế thừa v.v... thì nói thật lòng là mình không quan tâm nên cũng không tìm hiểu.

Cứ nhìn cái tỷ lệ ly dị 50% ở Pháp thì cũng thông cảm cho sự cẩn thận của các anh Pháp. Mà ly hôn thường gây nợ hoặc chi phí lớn cho người chồng.

À, có lần mình cũng lướt qua một số diễn đàn về ý kiến của vài anh Pháp về người vợ Việt của họ, tất nhiên mình biết các ý kiến đều chủ quan, phiến diện, nhưng đa số không tích cực cho lắm, bảo là vợ Việt lười, chỉ nghĩ đến tiền, thích thay đổi chồng v.v... Có thể chồng mình trước khi quyết định lấy vợ Việt cũng "tình cờ" đọc thấy và ... sợ, hihi.
    • 337 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Icer Xem bài viết
    Thật ra, mình ký cái hợp đồng ấy cũng chỉ là để làm vui lòng chồng chứ không suy nghĩ gì nhiều, một trong những lý do đó là hồi chưa cưới mình có hay nói với anh về ý định kinh doanh ở Pháp, nên anh ấy sợ mình làm thật, rồi chẳng may vỡ nợ, rồi anh phải dính với cái nợ ấy với mình, trong khi bản thân anh còn gánh nặng gia đình cũ.

Mình không giận và thông cảm vì biết tiền đã là tác nhân gây tổn thương lòng tin của anh vào con người và cuộc sống như thế nào. Sống với nhau hơn một năm thì chồng mình bây giờ đã hoàn toàn yên tâm về chuyện tiền bạc với mình.

Còn về những chuyện phức tạp hơn như quyền kế thừa v.v... thì nói thật lòng là mình không quan tâm nên cũng không tìm hiểu.

Cứ nhìn cái tỷ lệ ly dị 50% ở Pháp thì cũng thông cảm cho sự cẩn thận của các anh Pháp. Mà ly hôn thường gây nợ hoặc chi phí lớn cho người chồng.

À, có lần mình cũng lướt qua một số diễn đàn về ý kiến của vài anh Pháp về người vợ Việt của họ, tất nhiên mình biết các ý kiến đều chủ quan, phiến diện, nhưng đa số không tích cực cho lắm, bảo là vợ Việt lười, chỉ nghĩ đến tiền, thích thay đổi chồng v.v... Có thể chồng mình trước khi quyết định lấy vợ Việt cũng "tình cờ" đọc thấy và ... sợ, hihi.
    Đúng là có rất nhiều người, nhiều diễn đàn, nói ko có tốt về vợ việt, vợ nước ngoài...ít nhiều người đọc cũng sẽ bị ảnh hưởng.Nhưng ở lâu, hoặc cảm nhận sẽ hiểu lòng nhau.Có cái gì là toàn vẹn cả đâu,cũng phải nói đến người vợ nữa chứ, lấy chồng cũng đâu chắc đã hiểu hết con người chồng ngay, có khi anh ta vũ phu, keo kiệt,ác...nói đi cũng phải nói lại chứ,có người nói hôn nhân như 1 canh bạc...có thể đúng có thể sai, nhưng mình nghĩ để đi đến quyết định kết hôn, cũng nên xem xét, để ý biểu hiện, chứ ko phải nhắm mắt đưa chân.
    Nếu lúc đầu có hợp đồng, trong quá trình sống, thấy mọi chuyện ổn, đều có thể hủy hợp đồng, ko có vấn đề gì to tát cả. Thật ra có thể lập công ty với responsabilité limitée mà, ko nhất thiết sẽ nợ nần nhiều, và lấy hết tài sản.
    Đúng là tỉ lệ ly hôn nhiều, nhiều khi người ta mất lòng tin vào nhau, do tiền bạc nữa, nhưng mình chỉ muốn áp dụng nó vào mình, cá nhân thôi, ko muốn để ý đến người khác việc khác, mình thấy mình thật lòng và mình mong muốn chồng cũng đối với mình như vậy.Cũng như bạn nói ko muốn để ý sâu đến các quyền, và bản hợp đồng này vậy, dù biết vẫn có những cái khác diễn ra ngoài kia,có lúc ko đc như mong muốn, có lúc cần phải biết để ứng phó... đó là mỗi người 1 lựa chọn.
    • 156 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Icer nói đúng chuyện hợp đồng hôn nhân đấy, bọn mình khi cưới ko làm vì nghĩ không cần thiết, đằng nào thì cũng tiền ai nấy tiêu. Nhưng tự nhiên có cơ hội mở công ty thế là cũng muốn làm hợp đồng vì lỡ việc làm ăn có chuyện gì thì thu nhập của mình sẽ ko bị xiết nợ, vợ chồng con cái vẫn có thể dựa vào khoản đấy. Lóc cóc dẫn nhau đi hỏi thủ tục thì được bảo là lấy nhau chưa đủ 2 năm chưa được thay đổi hợp đồng (lập hd mới hay modifier hd). Thế nên bạn nào có chuẩn bị kết hôn chú ý vụ này nhé, nhà mình công ty chỉ là làm thêm thôi nên cũng ít rủi ro, chứ ko chắc hai đứa lo bạc tóc
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2