TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ cho nấu ăn con có muối hay không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.06K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 86 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Các chị ơi, bé con nhà em được 10 tháng thì em mới bắt đầu nấu ăn cho cháu. Bây giờ hơn 1 tuổi rồi, trước đó thì toàn mua đồ ăn sẵn. Chủ yếu là mua sản phẩm của Hipp. Bé rất thích ăn các loại đồ ăn của Hipp, thỉnh thoảng em cũng mua đồ của Allte. Tuy nhiên có lần mua đồ ăn của Babydream thì về cho ăn 1, 2 miếng là bé nhè ra ngay,sau đó quan sát trên lọ thấy ghi là : Ohne Salz, còn với bột ngọt ăn buổi tối thì ghi:Ohne Zucker. Chắc bé nhà em ăn quen đồ ăn vừa miệng rồi, nên nhạt không chịu được. Không biết các Mẹ cho bé ăn thế nào? Có gia vị (muối hay không muối) tốt hơn?

- À, em bây giờ cảnh giác với các loại sản phẩm ăn uống của babydream, vì có lần em mua sữa của bọn đó, kết quả là về bé nhà em bị táo khủng khiếp. Nếu 1 lần uống 7 muỗng, thì em phải pha 5 muống của Hipp, 2 của Babydream thì mới khả quan, còn toàn bộ của babydream hoặc tỷ lệ ngược lại thì táo bón thảm hại luôn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 605 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bingo
    Các chị ơi, bé con nhà em được 10 tháng thì em mới bắt đầu nấu ăn cho cháu. Bây giờ hơn 1 tuổi rồi, trước đó thì toàn mua đồ ăn sẵn. Chủ yếu là mua sản phẩm của Hipp. Bé rất thích ăn các loại đồ ăn của Hipp, thỉnh thoảng em cũng mua đồ của Allte. Tuy nhiên có lần mua đồ ăn của Babydream thì về cho ăn 1, 2 miếng là bé nhè ra ngay,sau đó quan sát trên lọ thấy ghi là : Ohne Salz, còn với bột ngọt ăn buổi tối thì ghi:Ohne Zucker. Chắc bé nhà em ăn quen đồ ăn vừa miệng rồi, nên nhạt không chịu được. Không biết các Mẹ cho bé ăn thế nào? Có gia vị (muối hay không muối) tốt hơn?

- À, em bây giờ cảnh giác với các loại sản phẩm ăn uống của babydream, vì có lần em mua sữa của bọn đó, kết quả là về bé nhà em bị táo khủng khiếp. Nếu 1 lần uống 7 muỗng, thì em phải pha 5 muống của Hipp, 2 của Babydream thì mới khả quan, còn toàn bộ của babydream hoặc tỷ lệ ngược lại thì táo bón thảm hại luôn.
    Ăn muối nhiều không tốt cho thận và tim. Nếu bé không bệnh gì thì cũng chả nên kiêng quá. Mình thì chủ trương không phân biệt đối xử, ở nhà ăn thế nào thì con ăn thế đấy. Được cái tiện về nấu ăn tiết kiệm thời gian.
    Nếu bé bingo bị táo thì nên cho ăn thêm hoa quả (mận) hay rau xanh. Ở đây có nhà coco hình như không cho con ăn hộp bao giờ. Được như thế là nhất đấy vì mình biết là bé ăn gì. Đứa thứ nhất mình cho ăn hộp vì không biết cách đến đứa thứ hai thì không cho nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,243 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Nhà em cũng cho con ăn dễ lắm. Cho ăn đủ thứ. Nấu đồ ăn một nửa, một nửa là đồ ăn sẵn. Vì em sợ nấu hoài nó sẽ ko chịu ăn đồ sẵn, mình bận hay đi chơi xa sẽ rất khó chịu. Con em thì ăn được phở, bún, mỳ rồi. Nó đòi gì em cho nó ăn nấy. Nhưng em nấu đồ ko cho muối đâu, em chả cho gia vị gì. Thỉnh thoảng hứng thì bỏ chút xíu nước mắm hoặc tí teo gia vị cho nó biết mùi. Chứ ăn mặn sau này có hại cho sức khoẻ của bé. Em thì quan điểm cái gì cũng phiên phiến thôi. Để cho bé tự nhiên phát triển trong giới hạn của nó. Càng kỹ càng bé sẽ càng khó tính. Hiện tại thì thằng cu nhà em chả chê gì cả. cái gì nó cũng ăn. Mỗi ngày 4 bữa, sáng sữa với cereal và 1 hũ pho mát , trưa cháo, mỳ hoặc bột và 1 hũ sữa chua. Chiều ăn 2 hũ hoa quả và 1 hộp pho mát tưới. Tối lại cháo,... như bữa trưa và 1 hũ sữa chua. Còn thì bú mẹ, tự cầm pho mát , bánh quy ăn nhấm nháp. Nhưng thấy nó cũng ko cao là mấy, ko mập. Được cái trộm vía nó nhanh nhẹn lắm, cười nói suốt ngày, bò thoăn thoắt. Hí hí, con zai sắp 1 tuổi rồi, các bác cho em trưng hàng tí nha. :4:
    Và em lại lang thang- Con dốc xưa không còn người xưa nữa- Lòng chạnh đau dưới xác nắng tàn...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 86 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ anyen và cabong, đúng là cho bé ăn mặn thì không tốt nhưng hoàn toàn không có 1 tí gia vị nào (chỉ nấu đồ không) thì em thấy nó nhạt thếch không ngon tí nào :1: , nên em cũng chủ trương là khi nấu thì cho thêm ít gia vị hoặc nước mắm. Khổ nỗi Bố Mẹ ăn mặn , nên nhiều lúc nấu ăn cho con , bỏ 1 ít gia vị rồi mà cứ muốn rắc thêm :1:. Em cũng biết có thời gian tự nấu ăn cho con được là tốt nhất. Thế nhưng chắc phải đợi đến em bé thứ 2 mất thôi...

Em hỏi thêm các chị 1 chút, có bác nào hay nấu ngô cho bé ăn? Em thì thỉnh thoảng xay ngô (ngô tươi) mịn ra rồi quấy xúp. Ngoài ra không biết cách chế biến nào khác. Em thấy trong các lọ bán sẵn cũng hay có ngô, các chị hay làm chỉ giáo cho em biết với...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,243 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bingo
    Cảm ơn mẹ anyen và cabong, đúng là cho bé ăn mặn thì không tốt nhưng hoàn toàn không có 1 tí gia vị nào (chỉ nấu đồ không) thì em thấy nó nhạt thếch không ngon tí nào :1: , nên em cũng chủ trương là khi nấu thì cho thêm ít gia vị hoặc nước mắm. Khổ nỗi Bố Mẹ ăn mặn , nên nhiều lúc nấu ăn cho con , bỏ 1 ít gia vị rồi mà cứ muốn rắc thêm :1:. Em cũng biết có thời gian tự nấu ăn cho con được là tốt nhất. Thế nhưng chắc phải đợi đến em bé thứ 2 mất thôi...

Em hỏi thêm các chị 1 chút, có bác nào hay nấu ngô cho bé ăn? Em thì thỉnh thoảng xay ngô (ngô tươi) mịn ra rồi quấy xúp. Ngoài ra không biết cách chế biến nào khác. Em thấy trong các lọ bán sẵn cũng hay có ngô, các chị hay làm chỉ giáo cho em biết với...
    Vào đây nè bingo https://www.webtretho.com/forum/f20/mon-an-bo-duong-cho-be-cua-chung-ta-19725/
    Và em lại lang thang- Con dốc xưa không còn người xưa nữa- Lòng chạnh đau dưới xác nắng tàn...
    • 58 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Về vấn đề có nên cho muối hoạc nước mắm vào đồ ăn dặm cho các bé không thì trước đây mẹ chông mình là bác sĩ ở Việt Nam nên luôn muốn mình nấu có độ mặn cho bé vì sợ bé ăn không muối mà ra nhiều mồ hôi sẽ không tốt, bác sĩ bên này thì đều khuyên là cho ăn nhạt. Kết luận là đợt bà sang chơi với cháu, mình hỏi luôn bác sĩ và ông đó trả lời rằng dân nhiệt đới chúng mày mới lo như thế còn bebe ở châu Âu này không cần ăn mặn, rất không tốt cho thận còn non yếu của các bé