Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Các chị ở Pháp: Cho em hỏi về thủ tục làm giấy cho em bé vào Pháp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.47K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 84 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn em nhờ em hỏi các chị ở Pháp chuyện này:
    - Ban em quốc tịch Việt Nam
    - Chồng bạn em Quốc tịch Anh
    - Con gái 2 tuổi đẻ ở VN theo quốc tịch mẹ tức là cháu quốc tịch Việt Nam, hộ chiếu đi kèm hộ chiếu của mẹ (có anh trong hộ chiếu mẹ)
    - Cháu sang Pháp được 1 năm hiện nay cháu 3 tuổi, tức là ở Pháp cả nhả cháu đều là người nước ngoài.
    Hiện nay bạn em định về thăm nhà cùng con tức là 2 mẹ con về VN chơi nhưng có vấn đề là nếu như vậy con gái bạn em có cần giấy tờ gì không để có thể dễ dàng nhập xuất vào Việt Nam và quay trở lại Pháp. Cái khó của cháu là giấy khai sinh làm ở UBND phường ở Việt Nam chỉ có bản công chứng tiếng anh Pháp của phòng công chứng số 1 _ Hà Nôi do vậy chứng mình cháu đang sinh sống ở Pháp về VN chơi là hơi khó nhỉ.
    Có chị nào quốc tịch Việt hiện ở Pháp đã cho con về chơi như vậy cho bạn em kinh nghiệm với

Cảm ơn các chị nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 84 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ÔI không chị nảo trả lời em, buồn quá, hay các chị đều về lâu rồi hoặc cứ về rồi sang không cần giấy cho con? hiện nay luật mới họ sợ buôn bán trẻ em nên thấy nói chặt lắm, nói là thế nhưng em muốn hỏi cho bạn em trường hợp thực tế các chị đã trải qua.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 469 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khoailang_camly
    ÔI không chị nảo trả lời em, buồn quá, hay các chị đều về lâu rồi hoặc cứ về rồi sang không cần giấy cho con? hiện nay luật mới họ sợ buôn bán trẻ em nên thấy nói chặt lắm, nói là thế nhưng em muốn hỏi cho bạn em trường hợp thực tế các chị đã trải qua.
    Mình ko rõ lắm nhưng 2 mẹ con hiện đang cư trú ở Pháp thì chắc phải có thẻ cư trú, nếu có thẻ thì đâu cần thêm giấy tờ gì nữa để quay lại Pháp đâu nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,520 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Bạn em nhờ em hỏi các chị ở Pháp chuyện này:
    - Ban em quốc tịch Việt Nam
    - Chồng bạn em Quốc tịch Anh
    - Con gái 2 tuổi đẻ ở VN theo quốc tịch mẹ tức là cháu quốc tịch Việt Nam, hộ chiếu đi kèm hộ chiếu của mẹ (có anh trong hộ chiếu mẹ)
    - Cháu sang Pháp được 1 năm hiện nay cháu 3 tuổi, tức là ở Pháp cả nhả cháu đều là người nước ngoài.
    Hiện nay bạn em định về thăm nhà cùng con tức là 2 mẹ con về VN chơi nhưng có vấn đề là nếu như vậy con gái bạn em có cần giấy tờ gì không để có thể dễ dàng nhập xuất vào Việt Nam và quay trở lại Pháp. Cái khó của cháu là giấy khai sinh làm ở UBND phường ở Việt Nam chỉ có bản công chứng tiếng anh Pháp của phòng công chứng số 1 _ Hà Nôi do vậy chứng mình cháu đang sinh sống ở Pháp về VN chơi là hơi khó nhỉ.
    Có chị nào quốc tịch Việt hiện ở Pháp đã cho con về chơi như vậy cho bạn em kinh nghiệm với

Cảm ơn các chị nhiều.
    thế bố bé người Anh thì bé có quốc tịch Anh nữa không hả chị??? mà cả nhà ở Pháp thì đúng là phải có thẻ cư trú rồi. Thế thì khi về thì theo hộ chiếu mẹ vì đương nhiên cháu là người VN, đi cháu cũng theo hộ chiếu mẹ luôn (qua hải quan thì người ta sẽ hỏi chị chứng minh có quyền được vào nước đến thí dụ visa hoặc thẻ cư trú). Chỉ tới khi sang tới Pháp thì nên đưa hộ chiếu Anh của bé và thẻ cư trú tại Pháp là nhanh gọn. Nhà em đi như thế đấy có điều con em có cả hộ chiếu Pháp nên lúc sang tới bên này bố con nó thủ tục nhanh gọn trong khi em an na mít bị hỏi đủ thứ nào là đi đâu? sang Pháp làm giề?, sống ở đâu?, sao sống ở nước khác thì vào Pháp làm giề? heheheh
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 84 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thế thì các bạn có thể chưa biết rồi, em mình nó hỏi mà mình cũng không rõ lắm vì không trong trường hợp đó nhưng bạn mình là người Nhật, 2 vợ chồng ở Pháp về nước trước đó khi mình hỏi chuyện họ có bảo phải làm gấp cái giấy gì đó để đảm bảo chính em bé ra khỏi Pháp nay quay vào chứ không phải em bé khác, và cái giấy đó là giấy tờ riêng bên cạnh thẻ cư trú của bố mẹ đấy, cái chính không rõ là gì vì họ chưa sang đây để hỏi kỹ. Hiện nay tất cả luật nhập cư của Pháp đều thay đổi theo hướng chặt, có thể giấy tờ chỉ là hình thức, khi bố mẹ vào chẳng nhẽ không cho con vào chỉ vì không CM được đó có phải chính là đứa bé đi ra trước đó không nhưng họ nói họ có quyền không cho vào có nghiữ là về lý có quyền còn tình thì chịu.
    Dù sao các mẹ có con nhỏ không có giấy khai sinh tại Pháp nếu định cho con về chơi VN cũng nên cùng tìm hiểu xem thế nào, thật ra bạn em mình sốt ruột quá đã hỏi pefecture và biết chắc chắn là phải có giấy từ nay trở đi nhưng nó muốn biết các mẹ ở WTT ở Pháp hiện nay thế nào vì ở Perfecture họ bảo chuyện này lâu rồi nhưng nam nay từ tháng có luật nhập cư mới bắt đầu làm chặt, còn trước chả có chả sao. Trước không có chuyện quay ra nhưng nay họ bảo Hải Quan có quyền từ chối mà sẽ làm để giảm chuyện buôn trẻ em vào Pháp.
    Mình viết lên để các mẹ cùng biết và chia xẻ, có gì mình sẽ bảo em mình nó viết kinh nghiệm của bạn nó, nhưng chắc hơi lâu.
    • 84 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cho mình hỏi riên cái này em nó nhắc mà quên, chắc là nhiều bạn biết, về ảnh của bé trong hộ chiếu của mẹ chụp từ khi bé 5 tháng, giờ 3 tuổi chắc là khác nhiều, về đến VN thì việc xuất nhập cảnh, nhất là xuất cảnh có vấn đề gì không hay phải về rồi đến chỗ Hàng Bài thay ảnh cho bé? có gì trả lời giúp em mình nhé, khổ bạn nó nhiều khi hỏi nhiều cái mình cũng chịu vì con mình hộ chiếu riêng từ khi đẻ ra.

Còn chuyện làm giấy tờ mình sẽ bảo em mình viết kinh nghiệm bạn nó khi ban nó sang lại bên này, vì chắc chắn nó sẽ đi làm giấy riêng cho con rồi, chồng nó bảo phải làm tất cả cái gì Perfecture yêu cầu.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 911 Bài viết

• 4,613 Được cảm ơn

Chào bạn,

Về giấy để đi ra đi vào Pháp thì đúng như em bạn hỏi ở Prefecture đấy, nếu còn thời gian thì nên ra đó làm cho bé một cái giấy gọi là document de circulation pour etranger mineur, cái này giành cho trẻ con nước ngoài, chưa có giấy tờ nhấp cư theo cha mẹ, có thời hạn 5 năm dùng để đi lại được như visa của người lớn. Cái này thường phải chờ ít nhất 2 tuần mới được lấy nên nếu vội thì xin họ làm trước cho một cái visa entrer để khi quay lại Pháp thì ko có vấn đề gì, visa entrer thì lấy được ngay.
    Nhưng nhớ là lúc đi làm giấy phải mang em bé đi theo nhé, nếu có cả hai bố mẹ đi cùng thì tốt, nếu ko có thì người kia phải có lý do chính đáng cho sự vắng mặt và phải có đủ giấy tờ của người vắng mặt.
    Còn chuyện ảnh của em bé ở hộ chiếu thì theo mình ko có vấn đề gì, con mình cũng chụp ảnh từ nhỏ, năm trước về VN ko thấy ai hỏi gì đến ảnh cũ hay ảnh mới cả, nhưng tốt nhất nên mang theo cái giấy khai sinh của bé để phòng khi có ai hỏi han gì cũng có cái để đưa ra bạn ạ. Mình đã đi lại như thế 2 lần, ko thấy ai đòi thay ảnh bao giờ bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 397 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Cho mình hỏi riên cái này em nó nhắc mà quên, chắc là nhiều bạn biết, về ảnh của bé trong hộ chiếu của mẹ chụp từ khi bé 5 tháng, giờ 3 tuổi chắc là khác nhiều, về đến VN thì việc xuất nhập cảnh, nhất là xuất cảnh có vấn đề gì không hay phải về rồi đến chỗ Hàng Bài thay ảnh cho bé? có gì trả lời giúp em mình nhé, khổ bạn nó nhiều khi hỏi nhiều cái mình cũng chịu vì con mình hộ chiếu riêng từ khi đẻ ra.
    Con mình cũng chụp ảnh từ khi cháu 18 tháng và mình vẫn sử dụng khi ra, vào VN mà vẫn ko có vấn đề gì. Hiện tại cháu 6 tuổi.