TIN TÀI TRỢ.

Các bà mẹ mang thai ở Đức chia sẻ kinh nghiệm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 92K Lượt đọc
  • 1.03K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 289 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Các bà mẹ ở Đúc thân thuơng oi, chia sẻ kinh nghiệm khi mang thai ở Đúc, chăm con sau khi sinh với.....
    5125d7f6c2

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 830 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Mình cũng ở Đức nè, nhưng chưa đẻ mà chuẩn bị đâm cũng chưa có kinh nghiệm hihi
    Mẹ càng yêu con hơn từ những điều như thế...
    vol_05_25277_1244650498
    AucMiLdZp1

Yêu mũi tẹt, mắt híp của mẹ
    6Bpone2vp1
    pFOQp2

Blog nhà cháu - https://my.opera.com/booHK/blog
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 988 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Mình cũng mang thai lần đầu nên cũng chẳng biết gì nhiều về vấn đề này cả. Me07 có bị nghén k? Ở đây thực phẩm của Đức đã chứa dinh dưỡng rồi, nên hầu như các bác sĩ không tư vấn cho mình bồi bổ gì thêm hết ngoài việc kêu mình ăn, ăn và ăn. Sữa tươi của Đức rất ngon và bổ, bạn nên uống thường xuyên. Ngoài ra, nếu mẹ nó cần thì bs sẽ cho uống thêm thuốc bổ (cho tên thuốc rồi tự đi mua, k có umsonst đâu nhé!) . Nếu bạn đã có bảo hiểm thì khám thai không phải trả tiền, thế thôi. Chúc Me07 vui vẻ và sức khỏe để hoàn thành "nhiệm vụ" nhé!
    • 1,921 Bài viết

• 1,426 Được cảm ơn

Mình thì mang thai bé thứ 2, bé đầu mình cũng sinh ở Đức nên cũng có 1 ít kinh nghiệm chia xẻ với các mẹ. Có gì các mẹ cứ hỏi mình nhé

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 289 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Danke các mẹ nhiều.... thâý mấy mẹ ở Vn happy ghê.... có nhiều đồ ăn này nọ...

@MeMausi: trộm viá Me07 không có bị nghén, chỉ có ngủ nhiều thôi...vẫn thấy bình thừong. MeMausi bị nghén ha? cố gắng lên nha, qua 3 tháng đầu là sẽ hết ốm nghén đó.

@Me ụt ịt: BS cuả Me07 không cho uống thuốc gì hết. Me07 ra DM mua 1 hộp Folsäure+Jod+Eisen+B12 tự uống ....hy vọng không bị ảnh hưởng đến baby.

@me Maihongnhung thì sao rồi mang thai đứa thứ 2 chắc có nhiều kinh nghiệm hơn. Me Maihongnhung ơi ăn uống thì làm sao phải ăn cái gì ....không được ăn cái gì... Me07 chỉ sợ ăn không đủ chất thì tội nghiệp con lắm..... mà ăn linh tinh thì sợ hại cho con... nên không biết làm sao ...

Chúc các mẹ khoẻ mạnh để năm nay đón chuột vàng về nhà nha
    5125d7f6c2
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 988 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Ở xứ này bs chẳng cữ kiêng gì về đồ ăn cả. Họ chỉ khuyên mình ăn uống cật lực thôi. Nếu ăn được đồ ăn của họ thì cũng đủ dinh dưỡng rồi. Ngay cả sữa cũng chẳng có sữa nào dành riêng cho bà bầu như ở VN mình đâu. Cố gắng uống sữa tươi và uống thêm Folsäure vậy.
    @ Me07: mình chỉ bị nghén từ tuần thứ 9 đến tuần thứ 13 thì hết hẳn. Khủng khiếp lắm nhưng bây giờ thì khỏe re rồi, ơn Trời!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,994 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Đúng rồi, bác sĩ ở đây họ chẳng nói phải kiêng cữ gì đâu, ăn uống xả phanh nhưng nên ăn nhiều cá thì tốt Me07 ạ. Sữa bà bầu ở đây bói đâu ra nhỉ? sữa tươi là ok rồi.
    Me07 mang thai được bao lâu rồi?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 289 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

@Me Trong Choai: Me07 mang thai được tuần thứ 8 rồi... ăn uống thì hơi kém nên mẹ Me07 ở VN kêu đi mua sưã bà bầu uống thêm.. mà Me07 tìm hoài không thấy... nên thấy hơi lạ....

@me nganvan: đúng rồi đó... Me07 lo lắng quá nên chẳng biết phải mua gì... mới dạo qua cưả hàng BabyWalz nhìn thấy cái gì cũng thích nhưng chưa có giám mua... sợ mua hơi sớm.

Me nganvan... hình như bà bầu không có được uống nhiều Vitamin A.... lúc đầu Me07 cũng có uống mà bị la nên giờ không có giám uống nưã... không biết làm sao nưã

Me07 chỉ sợ ăn uống không đủ thì tôị nghiệp con lắm nên cứ sợ
    5125d7f6c2
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 988 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Me07 cứ hỏi bs, họ sẽ cho mình uống thuốc.Ở Apotheke có bán loại thuốc dành cho các bà mẹ chuẩn bị có bầu và đã có bầu cho đến tuần thứ 12. Loại đó chỉ có 1 viên, hình như là Folsäure. Từ tuần thứ 13 trở đi thì họ kèm theo 1 viên khác (hình như là dầu cá). Bạn có thể tự mua uống hoặc hỏi ý kiến bs trước khi mua.
    • 1,921 Bài viết

• 1,426 Được cảm ơn

@Me07: Mình may mắn là chửa bé đầu cũng ko bị nghén, đứa thứ 2 đến bây giờ cũng chưa thấy nghén gì cả.

Về thuốc thì mình uống Folsäure, multivitamin. Hồi Tuti thì đến 26 tuần bác sỹ cho uống thêm Eisentablete nữa. Nhưng uống viên sắt mình bị táo bón nên bác sỹ cho uong thêm Magnesium thì hết táo bón ngay.

Về ăn uống thì mình ko kiêng cữ gì cả, chỉ hạn chế ăn đò fastfood, uóng nước có Kohlensäure. Bé đầu mình ăn nhièu trứng luộc mỗi sáng, ăn Käse, nhiều tôm cá,, nên trộm vía thấy bé khỏe và rất cứng cáp.

Về quần áo thì mẹ nganvan nói đúng đáy, các bé 6 tháng đầu lớn rất nhanh nên bạn mua ít thôi.

Mình nghĩ mẹ khỏe mạnh thì bé cũng sẽ khỏe mạnh thôi nên mẹ cứ yên tâm nhé.

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 289 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

@maihongnhung: cảm ơn bạn nhiều... vì mang thai lần đầu nên là Me07 ngố luôn không biết gì hết... may mà có các mẹ động viên nên thấy đỡ hơn rồi

@nganvan: kiêng cữ sắm đồ vào tháng 3,5,7 là gì vậy. Mẹ nganvan nói rõ được không. Me07 chỉ biết là trong khi mang thai không có được chuyển nhà.
    5125d7f6c2
    • 1,921 Bài viết

• 1,426 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me07 Xem bài viết
    @maihongnhung: cảm ơn bạn nhiều... vì mang thai lần đầu nên là Me07 ngố luôn không biết gì hết... may mà có các mẹ động viên nên thấy đỡ hơn rồi

@nganvan: kiêng cữ sắm đồ vào tháng 3,5,7 là gì vậy. Mẹ nganvan nói rõ được không. Me07 chỉ biết là trong khi mang thai không có được chuyển nhà.
    Mẹ Me07 giải thích cho mình tại sao mang thai ko chuyển nhà được ko, hoi mình chửa bé đầu còn chuyển nhà 2 lần cơ. Mình nghĩ các cụ nhà mình kiêng sắm đồ cho em bé trứoc tháng thứ 7 vì sợ đẻ non thôi. Nhung đọt mình về VN hồi chửa bé có 10 tuần mình đã mua nhiều đồ lắm rồi mà có thấy đẻ non đâu. Đến tận tròn 40 tuần đúng Termin thì cu cậu mới chịu ra đấy

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 289 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

@ me maihongnhung: các cụ kiêng không cho chuyển nhà là sợ các bà bầu phải làm việc nặng như là khiêng vác đồ nặng, rồi có Stress sẽ không tốt cho các bà bầu và baby nưã.

Mẹ maihongnhung cho Me07 hỏi chút nha... Me07 đi khám bác sỹ... BS có đưa ra đề nghị là nên chọc nước ối, rồi kiểm tra Nackenhauttransparenz, rồi làm Triple-Test nưã... rất nhiều tét nưã để sàng lọc thai.... nhưng Me07 chưa có giám làm.... vậy mẹ Maihongnhung có làm không?

Có mẹ nào ở Đức tư vấn mấy cái test này không?

cảm ơn các mẹ nhiều....:Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    5125d7f6c2
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 988 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Mình có làm test này, nhưng họ tư vấn rất rõ ràng cho mình trước khi làm. Thông thường khi thai nhi được 12 tuần tuổi, là thời gian thích hợp để test. Nếu chọc nước ối thì kết quả sẽ chính xác hơn rất nhiều các loại test khác. Tuy nhiên, việc làm này dễ dẫn đến tình trạng sẩy thai hoặc rò rỉ nước ối sau này. Kiểm tra Nackenhauttransparen và Blut nehmen , kết quả cũng khá tốt tuy không bằng chọc nước ối nhưng độ an toàn cho thai nhi là 100%. Tiền này thai phụ phải tự trả, không được Krankenkasse trả dùm cho đâu. Mình nhớ 2 khoản này tổng cộng là 270€.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,994 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeMausi Xem bài viết
    Mình có làm test này, nhưng họ tư vấn rất rõ ràng cho mình trước khi làm. Thông thường khi thai nhi được 12 tuần tuổi, là thời gian thích hợp để test. Nếu chọc nước ối thì kết quả sẽ chính xác hơn rất nhiều các loại test khác. Tuy nhiên, việc làm này dễ dẫn đến tình trạng sẩy thai hoặc rò rỉ nước ối sau này. Kiểm tra Nackenhauttransparen và Blut nehmen , kết quả cũng khá tốt tuy không bằng chọc nước ối nhưng độ an toàn cho thai nhi là 100%. Tiền này thai phụ phải tự trả, không được Krankenkasse trả dùm cho đâu. Mình nhớ 2 khoản này tổng cộng là 270€.
    Test mấy cái này để làm gì vậy ta? Hồi bầu Choai mình có thấy bác sĩ đả động gì đến mấy vụ test này đâu nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 988 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Test này chỉ dùng cho thai phụ trên 35 tuổi. Theo bác sĩ, từ tuổi này trở đi, trứng không còn phát triển một cách bình thường nữa mà dễ bị biến động trong lúc hình thành thai nhi. Vì vậy, cần phải kiểm tra để sớm phát hiện những bất thường cho thai (thí dụ như down...). Nếu kết quả khá cao (nguy hiểm) khả năng loại bỏ thai là điều không thể tránh khỏi.
    Cũng không thể nói các bà mẹ dưới 35 tuổi là hoàn toàn an toàn, nhưng tỷ lệ này không đáng kể, nên thông thường bs không khuyến cáo các bà mẹ tiến hành các loại test nêu trên.
    • 1,921 Bài viết

• 1,426 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me07 Xem bài viết
    @ me maihongnhung: các cụ kiêng không cho chuyển nhà là sợ các bà bầu phải làm việc nặng như là khiêng vác đồ nặng, rồi có Stress sẽ không tốt cho các bà bầu và baby nưã.

Mẹ maihongnhung cho Me07 hỏi chút nha... Me07 đi khám bác sỹ... BS có đưa ra đề nghị là nên chọc nước ối, rồi kiểm tra Nackenhauttransparenz, rồi làm Triple-Test nưã... rất nhiều tét nưã để sàng lọc thai.... nhưng Me07 chưa có giám làm.... vậy mẹ Maihongnhung có làm không?

Có mẹ nào ở Đức tư vấn mấy cái test này không?

cảm ơn các mẹ nhiều....:Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Mình chửa bé đầu bác sỹ cũng ko đề nghị làm chọc nước ối và 1 số tét như bạn nói. Nackenhauttransparenz chính là kiểm tra độ mờ của gáy đựoc tiến hành trong Triple-Test nhằm mục đích kiểm tra xem bé có bị Down, não úng thủy, tim có vấn đền gì ko. Thừong bác sỹ chỉ yêu cầu kiểm tra dành cho 1 số bà mẹ như:

- Trên 35 tuổi
    - Đẻ con đầu hoặc trong gia đình có tiền sử bị 1 số bệnh như trên.
    - Quá trình mang thai có 1 số vấn đề bác sỹ nghi vấn.
    - 1 số bà mẹ uống thuốc trong thời kì mang thai có khả năng ảnh hưởng đến em bé cũng có thể xin làm test.

Nếu làm Triple-Test mà kết quả có khả năng 1 số bênh nói trên thì bác sỹ sẽ yêu cầu tiến hành chọc nước ối. Nhưng chọc nứoc ối phụ thuộc rất nhiều vào tay nghè bác sỹ vi khả năng sảy thai là khá cao.

Nếu bác sỹ đề nghị Me07 chịc nứoc ối và làm 1 số test nói trên thì bạn nên hỏi ra nguyên nhân tại sao phải làm nhé.

Đọt mình chửa bé đầu thì ko phải làm máy test này mà chỉ thử máu bình thường thôi để biết nhóm máu, rồi Rh, xem mẹ có bị 1 số bệnh như Röteln... ko. Thế thôi bạn ạ.

Bạn nên hỏi kĩ lại Frauenarzt cho yên tâm nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 289 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều.

Me07 đi khám thì thấy họ tư vấn như vậy.. BS cũng không chỉ định Me07 phải làm.... BS chỉ nói là có những test như vậy.... nếu muón làm thì phải tự trả tiền..

Làm mẹ thì ai cũng muốn con mình sinh ra được khoẻ mạnh nên Me07 đang phân vân, mọi người trong gia đình thì không ai đồng ý làm.
    5125d7f6c2
    • 1,921 Bài viết

• 1,426 Được cảm ơn

Hôm nay mình đi khám , thây tim thai con đập nhộn nhàng mà trong lòng sao hạnh phúc thế. KO biết các mẹ có 2 con rồi cảm giác thế nào nhỉ, tớ thì lại cảm nhận theo 2 hướng khác nhau nhưng tựu chung lai vẫn là sung sứong vô cùng.

Me07 đã đi khám bác sỹ mấy lần rồi, hôm nay mình khám lần đầu, em bé đã được 5,3 mm rồi, chẳng mấy chốc lại mấy chục phân bây giờ.

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,994 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maihongnhung Xem bài viết
    Hôm nay mình đi khám , thây tim thai con đập nhộn nhàng mà trong lòng sao hạnh phúc thế. KO biết các mẹ có 2 con rồi cảm giác thế nào nhỉ, tớ thì lại cảm nhận theo 2 hướng khác nhau nhưng tựu chung lai vẫn là sung sứong vô cùng.

Me07 đã đi khám bác sỹ mấy lần rồi, hôm nay mình khám lần đầu, em bé đã được 5,3 mm rồi, chẳng mấy chốc lại mấy chục phân bây giờ.

Nhung ơi bé mới hơn 1 tháng mà đã có tim thai rồi sao? Đúng là chả có hp nào bằng hp được làm mẹ, em nhỉ?