TIN TÀI TRỢ.

"Con dâu tốt xấu thế nào là từ cách cư xử của mẹ chồng"

• 336K Lượt chia sẻ
  • 2.15M Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

1. Hồi mình chưa chồng cũng có suy nghĩ như mấy bạn chưa chồng ở trên comment vậy đấy. Cơ mà sau khi lấy chồng, đặc biệt là thời điểm sau khi sinh con các bạn sẽ thấy nó khác quá xa với suy nghĩ của mình. Không còn màu hồng như các bạn nghĩ đâu, mặc dù quan hệ mẹ chồng nàng dâu nhà tớ cũng chẳng đến mức ko thể sống được với nhau.
    Note (chứ ko nhiều người nghĩ mối quan hệ nhà tớ ko ra gì nên ngụy biện đổ lỗi cho mc): MC tớ bị tai biến nằm 1 chỗ gần 2 năm, giờ tớ vẫn chăm bà như mẹ đẻ thôi, vẫn đấm lưng, tắm rửa, bón cho bà ăn, tâm sự với bà,...(nói thật là đến cả phân của bà mình cũng động tay không vào rồi chứ không phải kiểu chăm hời hợt). Nhưng thực sự trong thâm tâm thì mình chỉ làm tròn bổn phận làm con chứ không yêu quý như mẹ đẻ mình được. Trong 4 năm làm dâu, nhà tớ cũng chưa có vụ gì to tát cả

2. 1 mối quan hệ dù tốt hay xấu đương nhiên phải xuất phát từ cả 2 phía, mà trong mối qh này phải ít nhất là 3 phía (có cả ông chồng). Và thêm 1 chút gia vị tiền bạc nữa. Ví dụ 2vc sống chung với bmc, 1 tháng đóng cho bmc 20 củ xem có khác 1 tháng đóng 1-2 củ không, chắc chắn khác rồi (ngoại trừ những nhà bmc giàu rồi và thương con cháu thực sự).

3. Mình tin chắc 1 điều rằng đa phần (ko phải tất cả) các nàng dâu khi bắt đầu đều muốn yêu quý bố mẹ c, muốn bố mẹ c vừa lòng, và mong muốn được bm chồng yêu quý lại. Tuy nhiên do bất đồng quan điểm trong cuộc sống mà dần dần trong lòng mình không còn có tình cảm thật với bố mẹ chồng nữa. Đôi khi nó là chuyện bé thôi, mọi người bảo nhịn. Đúng là nhịn được, nhưng năm này qua năm khác bé sẽ thành to, ko nhịn nổi nữa (đặc biệt là gdinh có ông chồng nát rượu hoặc cờ bạc, lô đề, gái hú,...)-> ko nhịn được nên con dâu sẽ dễ tỏ thái độ hoặc bật lại -> mc thấy con dâu thế lại càng ghét, càng săm soi,...
    Không phải giải thích làm gì dài dòng, mình chỉ ví dụ 1 số trường hợp ở đây để các bạn hiêu nha:
    - Chị chồng mình mua cái áo lót cho mc cách đây cả vài năm, đến giờ bà vẫn khoe. Mình mua cho bà đủ thứ từ: quần áo, quần lót, tủ quần áo, sữa, yến xào, đông trùng,..giờ 2vc mình ra ở riêng vẫn đóng 2 triệu/ tháng để ông bà tiêu. Nhưng thỉnh thoảng mình vẫn nghe được bà bảo với ông "May mà tao có tiền, chứ đợi bọn nó thì mốc mồm" và tất cả những người nhà chồng im lặng ko ai nói gì, ông còn vào hùa kêu "đúng" -> Lúc ý mọi người thấy sao, nhịn được không? mình vẫn nhịn thôi. Nhưng lúc này giá như chồng hay anh/chị/em chồng đưa ra 1 lời góp ý cho mc thì chuyện lại khác rồi.
    - Chị dâu chồng mình (khác chị chồng, cũng làm dâu giống mình) xảy thai bà ko hỏi thăm 1 nhời, còn trách con dâu cơ thể yếu với ko biết giữ. Bé công ty mình xảy thai, mẹ chồng tối lên nằm ôm con dâu động viên -> Thế thì con dâu nào sẽ có tình cảm với mc hơn?
    - Chị chồng mình lô đề nợ cả hơn chục triệu, ông bà vẫn bảo các chị em "Chúng mày ko được hắt hủi nó, mấy chị em góp vào cho nó trả nợ...". Chị chồng mình đẻ ở nhà hơn 1 năm thì quyết định gửi con đi lớp, hôm đầu tiên gửi con xong chị ý chắc đi đâu đó cho khuây khỏa. Ông bà bảo "Đấy, con mẹ nó gửi con đi lớp xong đi chơi cho sướng"
    - Mẹ chồng mình đau mắt đỏ mình vẫn bón cho bà ăn, ăn thừa bà còn bắt mình cho con mình ăn. Chị chồng mình cho cháu lên tới cửa gọi bảo bố chồng mình ra chị ý cho mớ rau rồi bảo "Con ko lên đâu, lây đau mắt chết". Bố c mình bảo "Thôi về đi ko lây đau mắt đấy" -> Chắc con dâu, cháu nội không bị lây?
    - Mình cho con đi tiêm phòng 5 in 1 về sốt bà bảo "Đang yên đang lành cho nó đi tiêm làm gì (xl mình tả lại nên hơi bậy), tao đẻ 5 đứa con chẳng đứa nào phải tiêm mà vẫn khỏe..."
    - Mình mua lọ dầu gội đầu mới về khoe "Mẹ ơi con mới mua loại dầu gội này gội thấy bảo ko có gầu đâu..". Bà nói "Chúng mày gội lắm tốn cả dầu, tạo gội 1 tháng 1 lần thôi"
    - Anh chồng mình đi chơi bài nửa đêm về, chị dâu chồng mình nói nhẹ thì ko nghe, đến lúc phải nói nặng lời với nhau thì ông bà bảo "Thôi im hết đi cho yên cửa yên nhà, ko xấu hổ với hàng xóm...". Tớ lúc chị ý chán kệ chồng thích làm gì thì làm, thấy con trai đi chơi suốt, thì ông bà bảo "Chồng như cái giỏ, vợ như cái hom. Làm vk là phải biết quản ck..."
    ...
    Thế thôi là đủ hiểu nhỉ? Cái quan trọng là các bên phải hiểu và thông cảm cho nhau thì tình cảm mới sâu đậm được. Và kết luận lại là nếu gia đình có điều kiện thuận lợi thì tốt nhất ra ở riêng nhé. Ko phải cứ ở riêng là bất hiếu với bmc đâu ạ, ở riêng mà có lòng thì vẫn có hiếu gấp vạn.
    P/S: Mình hồi ở chung mãi mãi 43kg, ăn 1 bữa cả 3 bát cơm cũng chỉ có giảm chứ ko tăng kg nào. Từ hồi ra ở riêng 1 năm mình tăng từ 43kg lên 49kg
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cuộc sống có muôn màu muôn vẻ. Và mối liên quan giữa mẹ chồng nàng dâu sẽ không bao giờ dứt. Nhìn chung là giờ mẹ chồng tắc ta còn đầy rẫy, con dâu khổ cũng đầy rẫy. Nhiều lúc không hiểu, nhiều bà mẹ chồng là con người hẳn hoi nhưng sao họ sống chó má thế nhỉ. Xin lỗi mọi người là tôi bức xúc quá nên nói thế. Tôi ở tương lai cũng sẽ làm mẹ ck vì tôi có con trai. Nhưng mà tôi vẫn muốn chửi mấy con mụ mẹ chồng cho đỡ tức.
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thớt nói rất đúng. Cho đi thì sẽ đc nhận lại. Ai tốt vs mình thì m tốt lại. Mẹ ck cũng như mẹ đẻ. Mẹ đẻ mà k tốt vs m thì cũng nhận lại thế thôi....
    comment by WTT mobile view
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

theo mình tốt nhất con dâu và mẹ chồng đều phải nhường nhịn nhau, chả có ai hoàn hảo cả, nhưng khi về chung 1 nhà đều phải nhìn nhau mà sống icon
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nói thì bg cũng rễ hơn làm rất rất nhiều. Chứ cs mà ở cùng một gđ với nhau mà bên thì cho 10 triệu mua xe bên chẳng cho đồng nào trong khi có việc gì cũng con ơi... Thì đến thánh cũng méo yêu nổi đâu ạ
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình vô tình đọc được câu chuyện này, nên cũng reply cái về ý kiến của mình:

Đây chỉ là một câu chuyện để khuyên người ta nên sống tốt thì sẽ nhận kết quả tốt. đơn giản thôi mình chơi thân với ai đó mình tốt với nó thì nó cũng sẽ tốt với mình. Còn các bạn đừng có đem nó gắn vào đời mình để kết luận đúng sai. bởi mình thấy tầm hiểu biết của mỗi người khác nhau. Mở miệng ra chửi người thì ngay câu chửi đó đã thể hiện hết lối thoát rùi hoặc vì ngu dốt quá mà chửi chỉ để giải tỏa tâm lý. Vì không thể giải quyết vấn đề của mình nên mới phải mở miệng ra chửi.

Mẹ Chồng : Với một số bà mẹ sống ở thế hệ trước, tầm hiểu biết ko được bao nhiêu. thậm chí có người còn mấy chục năm quanh quẩn ở mấy km vuông. sống với cái chuẩn mực cũ kỹ đó. thì sẽ có những hạn chế, nhưng các bà mẹ thường là mong con mình có cuộc sống tốt, và bà mẹ đó lại là mẹ chồng (đẻ ra chồng) nên người chồng ko ít thì nhiều cũng phải hiếu nghĩa với Cha Mẹ. Và người Con người Chồng sẽ phải khai thông chuyện đó khi nào Mẹ mình bỗ bã quá hay có điều gì sai thì phải nói phải góp ý, nếu Mẹ ko thay đổi thì nói luôn kết quả cho mẹ biết nếu Mẹ vẫn tiếp tục như vậy. 2 Mẹ con nói chuyện thì sẽ điều chỉnh lại được thui.

Con Dâu: Đừng nghĩ mình lạ, mình mới thì tự cho mình cái quyền được hưởng trước, đợi bà mẹ tốt với mình thì mình mới tốt, cũng đừng tự cho mình là tốt sẵn rồi, sống chung với nhà chồng thì cũng giống như tự dưng sống chung với rất nhiều người dưng, Bạn cho mình là tốt nhưng chỉ có chồng bạn cảm thấy bạn tốt còn với tất cả người khác thì họ ko biết bạn đủ tốt chưa. Sống là phải luôn tìm cách giải quyết vấn đề mềm mỏng mà hiểu quả. Mình sinh ra sau được ăn học đầy đủ giải quyết bài toán xã hội còn được mà. Giờ lại nhìn câu "10 năm" rùi phán 90% do người này người kia rùi câu "10 năm" nó đúng. Toàn là vớ vẩn câu đó nó chỉ khuyên bạn nên sống tốt thế thôi. Đời ko trả cát xê nên sống sao phải diễn sao phải áp mình vào nhân vật nào trong câu chuyện. Nếu bạn đã chấp nhận người chồng ko ra gì rùi thì chỉ có thể tự trách mình nhẹ dạ cả tin. Và nếu bạn vì uất ức chuyện gì mà ko giải quyết được lại có hành động hay thái độ đáp trả thì ý bạn khi đó là thui dẹp ck mình qua một bên cân cả nhà chồng luôn vậy là bạn muốn đạp đổ cái gia đình của bạn thế thì chuẩn bị sẵn sàng cho cuộc sống mới thôi. Cái gì xây cũng khó chứ phá thì nhanh lắm.

Mọi người cứ nhăm nhăm vào 2 nhân vật trong câu chuyện mà không để ý: Xung quanh 2 người đó còn bao nhiêu người khác nữa, phía nhà chồng có tác động, thế phía nhà vợ có tác động ko, chỉ cần 2 nhóm người dưng đó xúm lại thì đầy chuyện có thể xảy ra. Các bạn làm dâu trong đầu chỉ nghĩ mình là tốt cả nhà mình (bên ngoại) là tốt liệu có tốt thật không, liệu có ai trong nhóm đó chỉ nghĩ ôi chỉ có con cháu mình là người thân phải tìm cách đòi quyền lợi cho nó rùi đâm chọt vài đường làm cục diện xấu đi. Rùi bên nội lại cũng có mấy cái suy nghĩ tương tự thế và thế là con dâu lại cho rằng mình ko dc coi trọng, bị coi thường.

Còn các bạn làm dâu đừng có nghĩ kiểu mình đi làm dâu, hy sinh tất cả cho nhà chồng mà chả nhận được gì, Xin thưa với các bạn có người con gái làm ra tiền thậm chí nhiều tiền hơn chồng liệu các bạn có đảm bảo mình ko khinh chồng hay nhà chồng ko, hoặc gặp uất ức mình sẽ bỏ chồng sống cuộc sống thoải mái hơn, hoặc lỡ chồng mình gặp chuyện bất trắc hay vì lo kte gia đình quá mà có chuyện, các bạn có ko đi bước nữa ko. mở miệng ra ai cũng nói hay cho mình cả. Nhưng thực tế pháp luật đã cho bạn quyền lợi ngay khi bạn lấy chồng. bởi khi bạn lấy chồng bạn luôn nhìn vào gia cảnh nhà chồng trước hoặc bạn nhìn vào công việc và tương lai của chồng rùi mới tiến tới hôn nhân "còn mấy người vì yêu mà đến thì đừng nói chuyện nha - cứ tiếp tục sống với tình yêu" rùi hôn nhân thì nhà gái tùy gia đình đòi hỏi điều này điều kia. và con gái về nhà chồng đa phần chả mang theo gì ngoài bản thân (mình xin loại trừ những bạn gái giàu có và chuẩn mực). Nhưng lỡ có chuyện gì thì con dâu ngay sau đó được pháp luật bảo vệ và được chia một phần tài sản bên nhà chồng, đấy là kết quả xấu nhất gặp phải thôi. nhưng cuộc sống mà đời như một canh bạc bạn chơi hay thì bạn thắng, chọn chồng cho đúng, đối nhân xử thế cho tốt thì kết quả sẽ tốt, còn suy nghĩ đơn giản, nhìn ko ra được mà thất bại thì cũng chấp nhận đừng có lôi ai hay câu chuyện gì ra mà đổ lỗi.

Với mấy bạn quan niệm nhân quả thì mấy bạn im đi giùm, vì các bạn liệu biết được bao nhiêu về nhân quả, các bạn nói xong câu phán xét người khác thì các bạn đã gieo nhân chưa. rùi trong tình huống nào thì nhận quả. khi mà các bạn khổ thì có phải bạn đang gặt quả xấu cho lần gieo trước, hay khi các bạn sướng bạn có nghĩ tới nhân quả không. hay chỉ có khổ các bạn mới nghĩ kẻ làm mình khổ đang gieo nhân xấu. rùi người đó sẽ sớm nhận quả thôi. toàn suy nghĩ vớ vẩn. Khi nào hiểu hết về điều mình nói ra thì hãy nói.

Còn về phần chồng thì nên nhìn thấy sự hy sinh của vợ mà bảo bọc, và nên làm người đàn ông thực thụ giải quyết tất cả mọi vấn đề thì sẽ có một gia đinh như mong ước. Còn một trong 2 người vợ hoặc chồng ko cùng quan điểm không hiểu nhau mỗi người gây chuyện một ít, vợ có lỗi vì đáp trả cái lỗi của chồng rùi chồng có lỗi vì đáp trả cái lỗi của vợ và ai cũng nghĩ mình đúng thì cũng gần tới đích rùi. Còn gặp đúng chồng chả ra gì thì thui ha các bạn tự quyết cuộc đời mình, vì chồng có ra gì mà phải hy sinh.

Đọc câu chuyên cho vui mà gặp một số reply ko cùng quan điểm nên cũng reply, hy vọng nhận được gạch đá đủ xây nhà, giờ reply lại giống kẻ đào mộ. hy vọng mấy oan hồn ko sống dậy.
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3