TIN TÀI TRỢ.

Tác hại của việc thiếu vitamin và các khoáng chất?

• 6 Lượt chia sẻ
  • 2.42K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9,754 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thưa bác sĩ em được biết vitamin và các khoáng chất đóng vai trò rất rất quan trọng trong cơ thể con người. Vậy nếu việc cung cấp vitamin cùng các khoáng chất không đủ cho cơ thể sẽ gây tác hại như thế nào ạ? Em xin hỏi thêm cách bổ sung vitamin và các khoáng chất trong thực phẩm hàng ngày cho các thành viên trong gia đình ạ?
    Em xin cảm ơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

Đây cũng là vấn đề mình đang quan tâm nè mẹ phamhuongquy. Vì vi chất dinh dưỡng rất cần thiết cho sự sống, tăng trưởng và phát triển của con người. Trong cơ thể, thiếu vi chất dinh dưỡng làm tăng nguy cơ nhiễm trùng, chậm phát triển thai nhi trong bụng mẹ, chậm tốc độ tăng trưởng của trẻ em. Hậu quả là ảnh hưởng tới sức khỏe, trí tuệ và khả năng lao động.Như thiếu Vitamin A lâu ngày có thể dẫn đến các bệnh về mắt, về hệ miễn dịch, trí não của trẻ… Trong đó, nhiều trường hợp trầm trọng có thể gây ra mù lòa. Nếu không bổ sung đầy đủ nguồn vitamin này, trẻ cũng dễ mắc các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm như bệnh tay chân miệng, thủy đậu… Người lớn và trẻ em nếu cơ thể không được cung cấp đủ vitamin A sẽ dẫn đến việc làm giảm sức đề kháng, có thể mắc phải các bệnh nguy hiểm. Mình cũng đang mong nhận được sự tư vấn từ chuyên gia về vấn đề này.
    • 9,754 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thế nên mình đang rất mong câu trả lời từ phía btc, chương trình hay và bổ ích, đúng là một sân chơi lành mạnh. vừa được giao lưu vừa được học hỏi củng cố thêm kiến thức
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmeo Xem bài viết
    Đây cũng là vấn đề mình đang quan tâm nè mẹ phamhuongquy. Vì vi chất dinh dưỡng rất cần thiết cho sự sống, tăng trưởng và phát triển của con người. Trong cơ thể, thiếu vi chất dinh dưỡng làm tăng nguy cơ nhiễm trùng, chậm phát triển thai nhi trong bụng mẹ, chậm tốc độ tăng trưởng của trẻ em. Hậu quả là ảnh hưởng tới sức khỏe, trí tuệ và khả năng lao động.Như thiếu Vitamin A lâu ngày có thể dẫn đến các bệnh về mắt, về hệ miễn dịch, trí não của trẻ… Trong đó, nhiều trường hợp trầm trọng có thể gây ra mù lòa. Nếu không bổ sung đầy đủ nguồn vitamin này, trẻ cũng dễ mắc các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm như bệnh tay chân miệng, thủy đậu… Người lớn và trẻ em nếu cơ thể không được cung cấp đủ vitamin A sẽ dẫn đến việc làm giảm sức đề kháng, có thể mắc phải các bệnh nguy hiểm. Mình cũng đang mong nhận được sự tư vấn từ chuyên gia về vấn đề này.
    • 130 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Chào bạn,

“Cảm ơn bạn đã tham gia chương trình. Câu hỏi của bạn đã được chuyển đến chuyên gia tư vấn của chương trình. Nội dung phản hồi sẽ được đăng tải trong thời gian sớm nhất”

Thân mến,

BTC_Knorr
    • 37 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào bạn,

Câu hỏi của bạn rất rộng bao gồm các loại vitamin và chất khoáng, lại còn cả tác hại của nó nữa, nếu trả lời đầy đủ thì có lẽ phải hết một cuốn sách nhỏ vì mỗi loại vitamin và khoáng chất lại có một giá trị sinh học khác nhau. Do vậy tôi xin tóm tắt khái quát là vitamin và chất khoáng nói chung có ảnh hưởng tới quá trình tăng trưởng và phát triển về thể chất và trí tuệ của cơ thể. Vitamin và chất khoáng tham gia vào các quá trình sinh học của cơ thể, thường chúng là thành phần quan trọng của các men chuyển hóa do vậy khi thiếu hụt sẽ làm các quá trình chuyển hóa chất dinh dưỡng trong cơ thể bị rối loạn. Một cách tự nhiên nhất để bổ sung đủ lượng vitamin và khoáng chất cho cơ thể là bạn ăn đa dạng các loại thực phẩm. Mỗi bữa ăn có đủ 4 nhóm thực phẩm, chú ý các thực phẩm có nguồn động vật sẽ có nhiều loại vitamin và khoáng chất ở dạng dễ hấp thu nhất. Ngoài ra bạn cũng có thể lựa chọn và sử dụng các thực phẩm bổ sung vi chất dinh dưỡng như dầu ăn, hạt nêm bổ sung vitamin A, hạt nêm bổ sung sắt, kẽm, xì dầu (nước tương) có bổ sung sắt, i ốt...

Thân mến,

Thạc sĩ – Bác sĩ: Trần Khánh Vân
    Điều phối viên dự án “Bổ sung vi chất dinh dưỡng vào thực phẩm”, viện dinh dưỡng Quốc Gia