TIN TÀI TRỢ.

Có cách nào để nhận biết sớm trẻ bị thiếu hụt vitamin a và các vi chất không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.46K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thưa chuyên gia. Con gái tôi năm nay được 5 tuổi. Cháu lười ăn rau và hoa quả. Và đặc biệt bé chỉ ăn những thứ gì mà bé thích như bim bim chẳng hạn. Vậy có cách nào để nhận biết sớm trẻ bị thiếu hụt vitamin a và các vi chất không ạ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 130 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Chào bạn,

“Cảm ơn bạn đã tham gia chương trình. Câu hỏi của bạn đã được chuyển đến chuyên gia tư vấn của chương trình. Nội dung phản hồi sẽ được đăng tải trong thời gian sớm nhất”

Thân mến,

BTC_Knorr
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

Theo như mình tìm hiểu và được biết Vitamin A đóng vai trò quan trọng trong phát triển thị giác, xương và giúp cơ thể tránh nhiễm trùng. Vitamin A còn thúc đẩy sự phát triển và khỏe mạnh của các tế bào và mô trong cơ thể, đặc biệt là ở tóc, móng và làn da. Thiếu Vitamin A lâu ngày có thể dẫn đến các bệnh về mắt, về hệ miễn dịch, trí não của trẻ… Trong đó, nhiều trường hợp trầm trọng có thể gây ra mù lòa. Nếu không bổ sung đầy đủ nguồn vitamin này, trẻ cũng dễ mắc các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm như bệnh tay chân miệng, thủy đậu… Người lớn và trẻ em nếu cơ thể không được cung cấp đủ vitamin A sẽ dẫn đến việc làm giảm sức đề kháng, có thể mắc phải các bệnh nguy hiểm.
    Bé nhà mình cũng lười ăn rau củ lắm, mình cũng đang lo lắng con sẽ bị thiếu hụt Vitamin A nè, nhưng giờ mình cũng có phần yên tâm hơn khi biết Hạt nêm Knorr bổ sung Vitamin A, có hỗ trợ bổ sung đến 22 % lượng Vitamin A mà cơ thể cần. Nên cũng hy vọng là con được cải thiện thêm tình hình về Vitamin A. Giờ mình cũng đang tìm cách để cho bé hợp tác ăn rau củ hơn nè.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,240 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

ăn như thế đã thấy thiếu rùi mẹ ơi, mẹ tăng cuòng bổ sung qua món ăn mỗi ngày cho con và vitamin tổng hợp qua các loại vitamin tổng hợp nữa ah
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nói chung chung quá nhưng nếu con lười ăn thì nên chế biến các món hơi cầu kỳ một chút như mình đây con lười ăn rau củ, mình thường cắt nhỏ luộc lên rồi xếp thành hình hay cuộc cùng cơm thành những hình ngộ nghĩnh con thích lắm nên ăn nhiều thành quen đó. rau củ quả tỉa các loại con vật bé sẽ rất thích
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Thưa chuyên gia. Con gái tôi năm nay được 5 tuổi. Cháu lười ăn rau và hoa quả. Và đặc biệt bé chỉ ăn những thứ gì mà bé thích như bim bim chẳng hạn. Vậy có cách nào để nhận biết sớm trẻ bị thiếu hụt vitamin a và các vi chất không ạ?
    • 60 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng lười ăn lắm. Hic mỗi lần cho ăn đến khổ
    • 96 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trẻ con thường là bị thiếu vitamin đó các mom. Vì thế mà hàng năm, nhà nước tổ chức 2 lần cho các con uống vitamin liều cao đấy thôi. Bạn nhà mình lớn, ko đc tiêu chuẩn nữa thì mình phải mua ngoài, bổ sung cho con hàng ngày nè.
    Mẹ cân đối theo bảng nhu cầu dinh dưỡng mà điều chính cho con.
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn các mẹ đã có lời khuyên. Mình cũng đang học cách của chị phamhuongquy về tỉa tót ít rau củ quả thành những con vật ngộ nghĩnh hi vọng sẽ cải thiện được việc thiếu hụt các vitamin phần nào. Hic, còn mình ngại nhất việc cho con uống thuốc để bổ sung vitamin. Vì con gái từ nhỏ đã rất sợ cácloaij thuốc rồi, uống thuốc là một cực hình đối với con cơ.
    • 37 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào bạn,

Vi chất dinh dưỡng là những chất cơ thể người chỉ cần một lượng rất nhỏ nhưng không thể thiếu được. Vi chất dinh dưỡng bao gồm vitamin và chất khoáng. Thiếu vi chất dinh dưỡng còn gọi là nạn đói tiềm ẩn vì ta thiếu mà không biết. Bình thường cơ thể có một lượng dự trữ các loại vi chất dinh dưỡng nhất định. Khi khẩu phần ăn bị thiếu, lượng dự trữ này sẽ được huy động để bù đắp lại sự thiếu hụt. Khi lượng dự trữ này cạn kiệt mới biểu hiện bệnh thiếu vi chất dinh dưỡng. Nhưng khi bị cạn kiệt như vậy thì các chức năng của cơ thể đã bị ảnh hưởng của sự thiếu hụt trong một thời gian dài và đôi khi biểu hiện bệnh không thể hồi phục được ví dụ mù do thiếu vi tamin A. Do vậy để phát hiện sớm thiếu một hoặc nhiều loại vitamin và khoáng chất nào đó chỉ có cách xét nghiệm máu. Để dự phòng cần đảm báo cho bé một chế độ ăn đa dạng nhiều loại thực phẩm, sử dụng các thực phẩm có bổ sung vitamin và khoáng chất như dầu ăn, hạt nêm bổ sung vitamin A

Thân mến,

Thạc sĩ – Bác sĩ: Trần Khánh Vân
    Điều phối viên dự án “Bổ sung vi chất dinh dưỡng vào thực phẩm”, viện dinh dưỡng Quốc Gia