Cấp độ biếng ăn ảnh hưởng đến đà phát triển của trẻ như thế nào?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 375 Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Cho em hỏi là hiện nay số lượng trẻ em biếng ăn rất nhiều, theo em được biết là tỉ lệ trẻ biếng ăn cao chiếm 45,9% - 57,7% (Theo báo cáo của VDD Quốc Gia nghiên cứu từ năm 2004 đến nay). Vậy biếng ăn có tính theo cấp độ không? Và nó ảnh hưởng đến đà phát triển của trẻ ra sao? Các bà mẹ như em cần có giải pháp nào để hạn chế tình trạng biếng ăn của con cái mình? Em xin cám ơn.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,572 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến TS.BS Trần Thị Minh Hạnh – thuộc TT DD TP.HCM cùng các chuyên gia dinh dưỡng của Công ty CP Sữa Việt Nam Vinamilk rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Tuvansua
    • 1,572 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimsonbui Xem bài viết
    Cho em hỏi là hiện nay số lượng trẻ em biếng ăn rất nhiều, theo em được biết là tỉ lệ trẻ biếng ăn cao chiếm 45,9% - 57,7% (Theo báo cáo của VDD Quốc Gia nghiên cứu từ năm 2004 đến nay). Vậy biếng ăn có tính theo cấp độ không? Và nó ảnh hưởng đến đà phát triển của trẻ ra sao? Các bà mẹ như em cần có giải pháp nào để hạn chế tình trạng biếng ăn của con cái mình? Em xin cám ơn.
    Chào bạn,

Biếng ăn có rất nhiều nguyên nhân. Nếu vấn đề biếng ăn có ảnh hưởng đến sự tăng trưởng của bé thì mới đáng lo ngại. Còn có nguyên nhân biếng ăn là do cha mẹ nữa đó. Nghĩa là, cha mẹ mong con ăn nhiều hơn, tăng cân hơn nhưng trẻ đang ăn ở mức độ bình thường và tăng cân đúng chuẩn thì không có gì phải lo.
    Để hạn chế tình trạng biếng ăn của bé thì các bà mẹ nên tập cho bé ăn đa dạng từ nhỏ, không nên xay nhuyễn thức ăn mà tập bé ăn lợn cợn dần dần, nên tập bé nhai thì sau này bé sẽ ăn đa dạng và ăn tốt. Bà mẹ cũng nên cho bé tham gia vào bữa ăn như tự xúc ăn, đối với bé lớn hơn thì có thể giúp mẹ khi mẹ chuẩn bị thức ăn cho gia đình. Hãy tạo sự thích thú cho bé với từng bữa ăn và từng món ăn. Chén bát có hình thù ngộ nghĩnh, màu sắc vui mắt, thức ăn được trình bày đẹp cũng kích thích bé ăn nữa đó. Bé có thể ăn bằng tất cả các giác quan của mình: nhìn màu sắc món ăn, ngửi mùi thơm của thức ăn, nghe tiếng giòn giòn khi nhai, và lưỡi cảm nhận vị ngon của món ăn. Các mẹ hãy trổ tài đi nhé!

TS.BS. Trần Thị Minh Hạnh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)