TIN TÀI TRỢ.

Tắm bé sơ sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 966 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Mình hỏi hộ cô bạn sắp sinh ở cơ quan.

Em bé mới sinh thì nên tắm bao nhiêu lần / tuần, có nên tắm hàng ngày không? Tắm bằng sữa tắm dành riêng cho bé hay chỉ tắm nước ấm không thôi là đủ rồi. Đến bao nhiêu tháng thì có thể tắm hàng ngày? Bảo vệ da cho bé sơ sinh như thế nào là tốt nhất.

Cảm ơn chương trình.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,278 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của bản thân mình.Tắm hằng ngày cho bé và nên tắm bằng sữa tắm riêng dành cho bé sơ sinh, nếu bé dùng tã giấy hay bỉm cả ngày thì rửa sạch cho bé sau mỗi lần vệ sinh và thoa thêm lớp kem chống hăm mỏng cho bé nữa bạn à
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,839 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Mình hỏi hộ cô bạn sắp sinh ở cơ quan.

Em bé mới sinh thì nên tắm bao nhiêu lần / tuần, có nên tắm hàng ngày không? Tắm bằng sữa tắm dành riêng cho bé hay chỉ tắm nước ấm không thôi là đủ rồi. Đến bao nhiêu tháng thì có thể tắm hàng ngày? Bảo vệ da cho bé sơ sinh như thế nào là tốt nhất.

Cảm ơn chương trình.
    Ko nên vì bé mới sinh mà hạn chế tắm cho bé đâu bạn ah. Bé nhà mình sinh mùa đông mà cũng vẫn ngày nào cũng tắm. Bạn nên dùng cho bé sữa tắm dành riêng cho trẻ, tắm xong thoa kem chống hăm, hạn chế dùng phấn rôm cho bé nhé.
    • 1,779 Bài viết

• 7,455 Được cảm ơn

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chương trình.

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến bác sỹ Nguyễn Thị Thanh- Trưởng khoa Dịch vụ I- Bệnh viện Nhi Đồng 2- TPHCM rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Hoitholandabe
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Mình cũng được tư vấn là với bé mới sinh, khi còn trong tháng thì có thể tắm 2 ngày /lần, lau sơ cho bé vùng mặt và các nếp kẽ, tắm nhiều quá cũng không tốt vì da bé còn mỏng và chỉ ở trong phòng nên k cần phải tắm mỗi ngày.

Nhiều ý kiến trái chiều quá, mình mong có tư vấn của bs.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Mình cũng được tư vấn là với bé mới sinh, khi còn trong tháng thì có thể tắm 2 ngày /lần, lau sơ cho bé vùng mặt và các nếp kẽ, tắm nhiều quá cũng không tốt vì da bé còn mỏng và chỉ ở trong phòng nên k cần phải tắm mỗi ngày.

Nhiều ý kiến trái chiều quá, mình mong có tư vấn của bs.
    Đúng là nhiều ý kiến khác nhau quá các chị nhỉ.Khi em sinh bé, mẹ em bảo trẻ con nên ngày nào cũng phải tắm cho sạch gây sạch nhớt gì đó trong khi em đọc một số tài liệu lại nói rằng trẻ con không cần phải tắm hàng ngày. Bản thân em thì thấy tắm bé mà thả hẳn bé vào chậu nước, cho bé nằm trong chậu rồi vuốt ve nhẹ nhàng có vẻ bé rất thích. Nếu điều kiện ấm áp, phòng kín gió thì tăm hàng ngày cũng đc, cho bé ngâm mình trong chậu nước ấm, ngập hết cả người ấy. Em xem nhiều video tắm em bé của tây, thấy họ tắm cho trẻ con mạnh dạn lắm, không dón dén như cách tắm của người Việt mình các chị ạ
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Đúng là nhiều ý kiến khác nhau quá các chị nhỉ.Khi em sinh bé, mẹ em bảo trẻ con nên ngày nào cũng phải tắm cho sạch gây sạch nhớt gì đó trong khi em đọc một số tài liệu lại nói rằng trẻ con không cần phải tắm hàng ngày. Bản thân em thì thấy tắm bé mà thả hẳn bé vào chậu nước, cho bé nằm trong chậu rồi vuốt ve nhẹ nhàng có vẻ bé rất thích. Nếu điều kiện ấm áp, phòng kín gió thì tăm hàng ngày cũng đc, cho bé ngâm mình trong chậu nước ấm, ngập hết cả người ấy. Em xem nhiều video tắm em bé của tây, thấy họ tắm cho trẻ con mạnh dạn lắm, không dón dén như cách tắm của người Việt mình các chị ạ
    Hồi bé đầu thì ngày nào chị cũng tắm hết, trước khi tắm thì chị trải sẵn khăn lên giường, pha nước ấm (đo nhiệt độ đàng hoàng luôn í), nhỏ dầu khuynh diệp vào thau nước, thấm dầu khuynh diệp lên cả khăn nữa, chị cũng cho bé vào thau cho bé vùng vẫy, thoa nước khắp người cho bé rồi mới nhúng hẳn bé vào thau. Chị thấy tắm mỗi ngày, đặc biệt là tắm trước khi ngủ và sau khi ăn no 1 tiếng thì bé ngủ ngon lắm. Da dẻ mát mẻ thì ngủ ngon hơn đó em. Tắm xong thì thoa kem chống hăm mặc tả vào, ngủ tè nhiều cũng k sợ và k phải rón rén thay tả luôn.