TIN TÀI TRỢ.

Những điều mẹ cần chú ý khi chăm sóc trẻ sơ sinh

• 10 Lượt chia sẻ
  • 9.54K Lượt đọc
  • 83 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,231 Bài viết

• 4,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MYZ Xem bài viết
    Mình và con trai là fan của Benpathen đó nha, từ bé tí con đã sử dụng sản phẩm này rồi nên da dẻ lúc nào cũng mịn màng, không sợ muỗi, côn trùng đốt nhé, cứ bị nốt côn trùng đốt là dũng sĩ Benpathen giúp đỡ ngay, thật là thích
    Ui, dùng bepanthen hơn 5 năm nay rùi mà mình chưa biết công dụng trị nốt côn trùng cắn đâu đó. 2 đứa nhà mình da độc muỗi nốt muỗi cắn ngứa hãi hàng 1-2 tuần liền bôi đủ loại không khỏi đâu. Có nốt nó còn cứng ngắc lên rồi chuyển thành mụn nước chứ. Nghe mẹ nó nói thế này thì mình phải thử mới được.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,142 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmeo Xem bài viết
    Ui thế Bác sĩ có nói là xoa dầu thì có sao không ME BON ui, mình thường có thói quen xức dầu cho bé sau khi tắm. Còn phấn rôm thì mình không dùng bao giờ( cả bé nhỏ và bé lớn luôn).
    @cả nhà: Bepanthen ngoài công dụng chữa hăm và làm mịn làn da cho bé còn có rất nhiều công dụng như làm đỡ khô da ( mình thường sử dụng vào mùa đông lắm, lúc đó da tay thường rất khô và nứt nẻ, nên mình dùng Bepanthen hàng ngày luôn, da tay luôn mềm mại và không bị nứt nhiều nữa. nếu không dùng Bepanthen là da tay nứt nẻ tóe máu luôn, híc hãi lắm cơ. Bôi gót chân cũng làm giảm sự nứt nẻ gót chân đáng kể đó nhé, cả nhà cùng trải nghiệm nhé.
    BS hỏi có xoa dầu cho con không? mình bảo có, thế là BS nói: bôi dầu làm gì khi mà chẳng có tác dụng gì hết vì con vẫn cứ ho nên thôi không bôi nữa nha. BS dặn vậy nên mình cũng không bôi cho con nữa cho tới bây giờ.
    Ủa mà mẹ bongmeo ơi, mình đã từng dùng Bepanthen cho con để phòng ngừa hăm do mặc tã thôi, còn vụ Bepanthen có thể trị nứt nẻ được thì mình chưa nghe nè, mình cũng thường xuyên bị nứt ở gót chân và đầu ngón chân khi thời tiết trở lạnh, nặng hơn là có thể rướm máu, nếu có tác dụng mình cũng sẽ dùng cho mẹ luôn, tiện nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    BS hỏi có xoa dầu cho con không? mình bảo có, thế là BS nói: bôi dầu làm gì khi mà chẳng có tác dụng gì hết vì con vẫn cứ ho nên thôi không bôi nữa nha. BS dặn vậy nên mình cũng không bôi cho con nữa cho tới bây giờ.
    Ủa mà mẹ bongmeo ơi, mình đã từng dùng Bepanthen cho con để phòng ngừa hăm do mặc tã thôi, còn vụ Bepanthen có thể trị nứt nẻ được thì mình chưa nghe nè, mình cũng thường xuyên bị nứt ở gót chân và đầu ngón chân khi thời tiết trở lạnh, nặng hơn là có thể rướm máu, nếu có tác dụng mình cũng sẽ dùng cho mẹ luôn, tiện nhỉ?
    Hi hi, vậy thì mình vẫn theo thói quen cũ vậy, trộm vía mình cũng thường xuyên bôi dầu và con cũng không ho( ha ha, BS bảo bôi dầu mà vẫn ho thì không bôi nữa. Còn mình đang có thói quen là bôi dầu và không ho vậy thì cứ tiếp tục bôi). ME BON à, da tay mình vào mùa đông hay bị khô và nứt da lắm. Mấy hôm nay lạnh lạnh là lại thế rồi đấy. Nhất là sau mỗi lần rửa bát thì khó chịu vô cùng. Mình thường bôi Bepanthen vào tay sau mỗi lần tiếp xúc nhiều với nước, xà phòng nên da cũng mềm và mịn hơn. Mình thì chỉ bị nứt gót chân, ngón chân không bị nứt. Như sống chung với lũ vậy, mình dùng Bepanthen bôi thấy da cũng mềm mại hơn. Và thực ra là rất tiện: con dùng, mẹ dùng. ME BON thử dùng xem thế nào nhé.
    • 3,176 Bài viết

• 1,148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_270308 Xem bài viết
    Ui, dùng bepanthen hơn 5 năm nay rùi mà mình chưa biết công dụng trị nốt côn trùng cắn đâu đó. 2 đứa nhà mình da độc muỗi nốt muỗi cắn ngứa hãi hàng 1-2 tuần liền bôi đủ loại không khỏi đâu. Có nốt nó còn cứng ngắc lên rồi chuyển thành mụn nước chứ. Nghe mẹ nó nói thế này thì mình phải thử mới được.
    Ui, Bepanthen có tác dũng trị nốt con trùng cắn hả mẹ nó, khi muỗi cắn co thoa được không các mom? mình cứ thoa Bepanthen cho con khi thay tã thôi chứ, chưa biết mấy tác dụng thêm này. Vào đây biết thêm được thông tin bổ ích này hay quá
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,586 Bài viết

• 1,821 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu con bị ngạt mũi mẹ có thể thoa chút dầu vào cổ tay để khi con đưa tay lên có thể ngửi mùi dầu và đỡ ngạt mũi đó các mẹ, và con thì không cắn, gặm cổ tay nên không lo.

Tại vị trị hăm tốt nên nếu có vết nứt nẻ, mình thoa Bepanthen vào cũng làm dịu bớt vết nứt đó bạn ạ. Nói chung mình nghĩ đây là một sản phẩm tốt và rất nên có trong tủ thuốc mỗi nhà.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,586 Bài viết

• 1,821 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi cái kem 7 màu này chỉ nên dùng cho người lớn thôi và cũng chỉ nên dùng ở triệu chứng bệnh nặng và nhằm điều trị tức thời thôi chứ ko nên dùng nhiều, không dùng lâu dài và không nên bôi trên diện rộng nữa chứ...
    Mình chưa nghe về loại thuốc này bao giờ, như kiểu thuốc dân gian hả mẹ nó ơi?
    • 4,868 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tutrinh0110 Xem bài viết
    Đúng rồi mẹ nó, phấn thì ko nên dùng cho bé đâu vì những bụi phấn rất nhỏ con có thể hít thở vào mũi gây viêm phổi nữa đó. Mình ko dùng phấn cho con đâu, với lại da bé mình bị dị ứng nên ko dùng được cứ Bepanthen mà dùng thôi!
    Phấn rôm mình cũng không dùng cho bé, thấy nói sẽ bịt lỗ chân lông, nhà mình lúc nào cũng có Bepanthen trong tủ thuốc nên yên tâm các mon à!
    • 6,231 Bài viết

• 4,454 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi robusta81 Xem bài viết
    Mình chưa nghe về loại thuốc này bao giờ, như kiểu thuốc dân gian hả mẹ nó ơi?
    Không phải là thuốc dân gian mẹ nó ạ. Nó là thuốc Tây đó. Thành phần của nó gồm có cả kháng sinh dùng ngoài da, thuốc trị nấm... nhiều lắm nhưng nó được khuyến cáo là không nên dùng cho trẻ em, không dùng thời gian dài và không bôi trên diện rộng do thành phần thuốc có Corticoid có thể gây ức chế tuyến yên, thượng thận.
    Nó có tên đấy nhưng khó nhớ, mọi người hay gọi là Thuốc 7 màu (màu sắc trên vỏ hộp) và ra tiệm thuốc tây hỏi là họ hiểu ngay.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,586 Bài viết

• 1,821 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không phải là thuốc dân gian mẹ nó ạ. Nó là thuốc Tây đó. Thành phần của nó gồm có cả kháng sinh dùng ngoài da, thuốc trị nấm... nhiều lắm nhưng nó được khuyến cáo là không nên dùng cho trẻ em, không dùng thời gian dài và không bôi trên diện rộng do thành phần thuốc có Corticoid có thể gây ức chế tuyến yên, thượng thận.
    Nó có tên đấy nhưng khó nhớ, mọi người hay gọi là Thuốc 7 màu (màu sắc trên vỏ hộp) và ra tiệm thuốc tây hỏi là họ hiểu ngay.
    Thế thôi mình cứ xài Bepanthen cho chắc ăn. Tại thuốc lành, con dùng, mẹ dùng, cả nhà có thể dùng được, nhiều tác dụng, lại không đắt, phù hợp cho cả nhà ^^
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm nay mình mới biết đến thuốc này, đọc thấy nhiều công dụng và trị hâm hay quá. Phải chi biết được sớm thì khỏe rồi, con mình bi hâm mình toàn dùng dầu Phong màu xanh. Trị cũng hay nhưng cái mùi thì kinh lắm.
    • thq
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,630 Bài viết

• 2,136 Được cảm ơn

Đúng rồi mẹ bongmeo. Tay chân khô nứt nẻ thoa Bepanthen cũng giúp làm mềm mịn da tay hơn. Sản phẩm cho em bé nên an toàn tuyệt đối. Ai mà sắp sinh bé mình cũng đều nói mua dự phòng 1 tuýp này hết, hihi.
    Mình cũng thấy ở rất nhiều nơi bán đồ dùng cho mẹ bầu sắp sinh họ cũng khuyên nên mua một tuýp thuốc mỡ Bepanthen cho mẹ và con mà. Mình nghĩ Bepanthen thực sự là dùng rất hiệu quả cho các bé từ lúc sơ sinh đến khi lớn hơn, ai dùng cũng rất khen sản phẩm này. Vì vậy mình thấy cứ nói con bị mẩn đỏ vùng mông hay bị hăm là họ đều khuyên dùng Bepanthen mà. Đó là chưa kể đến công dụng chữa nứt nẻ cho mẹ vào mùa đông nữa chứ. Đúng là có Bepanthen, các mẹ đều thấy rất yên tâm!
    • MYZ
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,160 Bài viết

• 1,024 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thq Xem bài viết
    Mình cũng thấy ở rất nhiều nơi bán đồ dùng cho mẹ bầu sắp sinh họ cũng khuyên nên mua một tuýp thuốc mỡ Bepanthen cho mẹ và con mà. Mình nghĩ Bepanthen thực sự là dùng rất hiệu quả cho các bé từ lúc sơ sinh đến khi lớn hơn, ai dùng cũng rất khen sản phẩm này. Vì vậy mình thấy cứ nói con bị mẩn đỏ vùng mông hay bị hăm là họ đều khuyên dùng Bepanthen mà. Đó là chưa kể đến công dụng chữa nứt nẻ cho mẹ vào mùa đông nữa chứ. Đúng là có Bepanthen, các mẹ đều thấy rất yên tâm!
    Nhiều mẹ yêu dùng sản phẩm Benpathen ghê, cũng phải công nhận là tốt thật nên Benpathen mới nhiều người khen ngợi như vậy. bé yêu của mình giờ là hơn 5 tuổi rồi mà lúc nào cũng cần đến benpathen đấy, tin tưởng là luôn mang theo mỗi khi đi chơi hay du lịch
    .......oooo0......................................
    .... ...(.....)....0oooo.........................
    .........\...(......(.....)....oo0......0oo....
    ... ......\._)......).../.....(...).....(...)........
    ....................(_./.......)_/......)_/........
    Bước cùng con trên mọi nẻo đường
    • 4,868 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thế thôi mình cứ xài Bepanthen cho chắc ăn. Tại thuốc lành, con dùng, mẹ dùng, cả nhà có thể dùng được, nhiều tác dụng, lại không đắt, phù hợp cho cả nhà ^^
    Mình cũng nghĩ như mẹ đó,nhà mình đã dùng và thật sự đã thấy hiệu quả nên giờ chỉ dùng Bepanthen thôi à!
    • 5,142 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Một số vấn đề mà Mẹ nên lưu ý nè cả nhà ơi. Hic
    1/ Việc mẹ sử dụng phấn rôm liên tục sẽ vô tình làm bít lỗ chân lông dẫn đến tình trạng bé bị hăm da. (giờ cô giáo vẫn còn dùng cho bé khi ở trường nè). Đồng thời, sử dụng khăn ướt có mùi để vệ sinh cho bé chưa hẳn là một phương pháp tốt vì những hóa chất tạo mùi trong khăn ướt dễ gây kích ứng làn da non trẻ của bé. (mình cũng không thích mùi thơm từ khăn ướt)
    2/ Nhiều mẹ nghĩ rằng khi bé bị rôm sảy hay hăm thì phải tắm nhiều lần, hoặc tắm bằng các loại lá để mát da, mau lành. Nhưng sự thật là phương pháp này không đánh vào tận gốc nguyên nhân gây bệnh, thậm chí nếu các loại lá bị phun thuốc sâu thì còn có thể phản tác dụng, gây dị ứng cho da bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,586 Bài viết

• 1,821 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MYZ Xem bài viết
    Nhiều mẹ yêu dùng sản phẩm Benpathen ghê, cũng phải công nhận là tốt thật nên Benpathen mới nhiều người khen ngợi như vậy. bé yêu của mình giờ là hơn 5 tuổi rồi mà lúc nào cũng cần đến benpathen đấy, tin tưởng là luôn mang theo mỗi khi đi chơi hay du lịch
    Trộm vía da con mình cũng tương đối lành cho nên mình chỉ phải sử dụng Bepanthen khi bé dưới 3 tuổi thôi. Giờ hiếm khi phải dùng lắm, da dẻ con khá là mịn và không bị hăm,rôm sảy gì cả.
    • 9,714 Bài viết

• 9,702 Được cảm ơn

Trộm vía da con mình cũng tương đối lành cho nên mình chỉ phải sử dụng Bepanthen khi bé dưới 3 tuổi thôi. Giờ hiếm khi phải dùng lắm, da dẻ con khá là mịn và không bị hăm,rôm sảy gì cả.
    thế thì mẹ cháu khỏe quá rồi, da con mình dễ dị ứng và mẫn cảm lắm, chỉ cần muỗi chích xíu thôi là đỏ sưng lên, mấy ngày sau bị thâm luôn, chưa kể bé gãi bị trầy nữa nên mình lúc nào cũng kè kè theo tuyp Bepanthen cả. Con mình chẳng những hăm mông mà những khi trời nóng còn hăm cả cổ nữa...những lúc đó mình thường xuyên lau sạch chỗ hăm và xức Bepanthen, khoảng 2,3 ngày sau là hết sạch
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

1/ Việc mẹ sử dụng phấn rôm liên tục sẽ vô tình làm bít lỗ chân lông dẫn đến tình trạng bé bị hăm da. (giờ cô giáo vẫn còn dùng cho bé khi ở trường nè). Đồng thời, sử dụng khăn ướt có mùi để vệ sinh cho bé chưa hẳn là một phương pháp tốt vì những hóa chất tạo mùi trong khăn ướt dễ gây kích ứng làn da non trẻ của bé. (mình cũng không thích mùi thơm từ khăn ướt)
    2/ Nhiều mẹ nghĩ rằng khi bé bị rôm sảy hay hăm thì phải tắm nhiều lần, hoặc tắm bằng các loại lá để mát da, mau lành. Nhưng sự thật là phương pháp này không đánh vào tận gốc nguyên nhân gây bệnh, thậm chí nếu các loại lá bị phun thuốc sâu thì còn có thể phản tác dụng, gây dị ứng cho da bé.
    Cảm ơn ME BON nhiều nhé, thông tin thật hữu ích, từ trước tới giờ mình không dùng phấn rôm( chỉ chuộng Bepanthen, hi hi), khăn ướt thì có dùng, nhưng chắc được 1 -2 bịch, vì chỉ dùng cho vào chậu nước rồi lau khi con đi ị rồi bỏ luôn thôi, chứ không dùng trực tiếp bao giờ cả. Tắm lá thì mình cũng không tắm, nếu có thì chỉ dùng 1/2 quả chanh vắt vào chậu nước thôi.
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Ôi cái kem 7 màu này chỉ nên dùng cho người lớn thôi và cũng chỉ nên dùng ở triệu chứng bệnh nặng và nhằm điều trị tức thời thôi chứ ko nên dùng nhiều, không dùng lâu dài và không nên bôi trên diện rộng nữa chứ...
    Đúng rồi mẹ nó, vì nó có chứa Corticord nên mọi người nếu dùng kem này phải thật cẩn thận nhé. Mình nghĩ nêu dùng cho em bé thì cứ Bepanthen or cái gì mà chuyên cho bé thì dùng thôi!
    NB: 3,65kg, 50cm; 1m: 5,3kg, 56cm; 2m: 6,5kg, 59cm; 3m: 7,2kg, 63cm; 4m: 7,8kg; 65cm; 5m:8kg; 6m: 9,3kg, 69cm; 7m: 9,8kg, 71cm; 12m:10,7kg,76cm; 16m: 11,8kg, 78cm; 18m: 13,5kg, 81cm; 24m: 16.5kg, 90cm; 29m: 19kg, 94cm
    2m2,5w:lật; 5m3w: trườn; 6m: ngồi vững; 12m chính thức biết đi;

DJ5qp7YrAzp7
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thq Xem bài viết
    Bepanthen còn dùng được cho mẹ nữa hả mẹ nó. Dùng cho con thì mình dùng để chống hăm cho bé mình thấy rất là hiệu quả. Chứ mình chưa dùng cho mẹ, da mình mùa lạnh cũng bị nứt nẻ ghê lắm, nhất là mấy đầu ngón tay và gót chân, không biết làm sao để trị luôn á vì trị không hết. CHắc mình nghe lời mẹ nó về dùng thử xem kết quả ntn mới được!
    NB: 3,65kg, 50cm; 1m: 5,3kg, 56cm; 2m: 6,5kg, 59cm; 3m: 7,2kg, 63cm; 4m: 7,8kg; 65cm; 5m:8kg; 6m: 9,3kg, 69cm; 7m: 9,8kg, 71cm; 12m:10,7kg,76cm; 16m: 11,8kg, 78cm; 18m: 13,5kg, 81cm; 24m: 16.5kg, 90cm; 29m: 19kg, 94cm

DJ5qp7YrAzp7
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Bon vì thông tin này rất hữu ích cho các mẹ ạ. Mình cũng ko thích mùi của khăn ướt tí nào, nó cứ hăng hăng sao á. Nên mình dùng khăn ướt không mùi thôi, còn nếu ko con tè or ị mình đi rửa mông bằng nước sau đó xoa Bepanthen để dưỡng da nữa thôi!

DJ5qp7YrAzp7
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5