TIN TÀI TRỢ.

Những điều cần tránh khi bé bị chàm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.7K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Bé bị chàm. Ngoài thịt bò và hải sản thì em còn phải kiêng ăn gì nữa không vì em đang cho bé bú? Hiện em đang tắm cho bé bằng nước ấm + bia thì có sao không Bs? Em vẫn phơi nắng cho bé bình thường chứ ạ? Mong Bs tư vấn giúp em! Xin cám ơn!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,779 Bài viết

• 7,455 Được cảm ơn

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chương trình.

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến bác sỹ Nguyễn Thị Thanh- Trưởng khoa Dịch vụ I- Bệnh viện Nhi Đồng 2- TPHCM rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Hoitholandabe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,428 Bài viết

• 13,000 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi daudaucantho Xem bài viết
    Bé bị chàm. Ngoài thịt bò và hải sản thì em còn phải kiêng ăn gì nữa không vì em đang cho bé bú? Hiện em đang tắm cho bé bằng nước ấm + bia thì có sao không Bs? Em vẫn phơi nắng cho bé bình thường chứ ạ? Mong Bs tư vấn giúp em! Xin cám ơn!
    Tại sao phải kiêng thịt bò và hải sản hả bạn? Bạn đang cho con bú càng phải ăn đầy đủ chất dinh dưỡng chứ. Mình cũng lần đầu tiên nghe nói tắm cho bé bằng bia nhé.

Bé bị chàm, bạn càng nên cẩn thận trong việc tắm rửa vệ sinh cho bé. Theo mình tắm bằng nước sạch, nước lá chè, mướp đắng. Và bôi thuốc cho bé. Bạn vẫn cho bé tắm nắng bình thường. Tuy nhiên không nên để bé tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng. Thời tiết nóng sẽ làm vết chàm của bé càng gây khó chịu.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7
    • 1,779 Bài viết

• 7,455 Được cảm ơn

Xin chào bạn!

Chàm là một bệnh nội khoa biểu hiện ngoài da khá phổ biến hiện nay, chế độ ăn của mẹ ảnh hưởng trực tiếp đến trẻ khi mẹ cho con bú. Các loại thực phẩm có gây dị ứng hay không là tùy từng cơ địa của mẹ và bé.
    Chàm là một bệnh hay tái phát nên việc điều trị và theo dõi rất quan trọng, đặc biệt là không được tự ý dùng thuốc uống, thuốc thoa ngoài khi chưa có chỉ định của bác sĩ. Mong chị an tâm theo đúng lịch trình điều trị và tái khám của bác sĩ chỉ định.

Bác sỹ Nguyễn Thị Thanh
    Trưởng khoa Dịch vụ I
    Bệnh viện Nhi Đồng 2- TPHCM
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuonglinh2611 Xem bài viết
    Tại sao phải kiêng thịt bò và hải sản hả bạn? Bạn đang cho con bú càng phải ăn đầy đủ chất dinh dưỡng chứ. Mình cũng lần đầu tiên nghe nói tắm cho bé bằng bia nhé.

Bé bị chàm, bạn càng nên cẩn thận trong việc tắm rửa vệ sinh cho bé. Theo mình tắm bằng nước sạch, nước lá chè, mướp đắng. Và bôi thuốc cho bé. Bạn vẫn cho bé tắm nắng bình thường. Tuy nhiên không nên để bé tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng. Thời tiết nóng sẽ làm vết chàm của bé càng gây khó chịu.
    Vì mình nghe nói thịt bò dễ làm phong nên kiêng cho lành, còn tắm bằng bia là do bà cô chỉ, bảo là da bé sẽ mát, bộ không được hở mẹ nó?
    Cám ơn mẹ nó nhiều nhé, mình sẽ lưu ý việc tắm nắng cho bé.
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Hoithocholandabe Xem bài viết
    Xin chào bạn!

Chàm là một bệnh nội khoa biểu hiện ngoài da khá phổ biến hiện nay, chế độ ăn của mẹ ảnh hưởng trực tiếp đến trẻ khi mẹ cho con bú. Các loại thực phẩm có gây dị ứng hay không là tùy từng cơ địa của mẹ và bé.
    Chàm là một bệnh hay tái phát nên việc điều trị và theo dõi rất quan trọng, đặc biệt là không được tự ý dùng thuốc uống, thuốc thoa ngoài khi chưa có chỉ định của bác sĩ. Mong chị an tâm theo đúng lịch trình điều trị và tái khám của bác sĩ chỉ định.

Bác sỹ Nguyễn Thị Thanh
    Trưởng khoa Dịch vụ I
    Bệnh viện Nhi Đồng 2- TPHCM
    Dạ cám ơn Bác sỹ đã tư vấn, vậy giờ em chỉ theo chỉ định thui ạ, vì thấy con khó chịu là cả nhà, hàng xóm "tư vấn" đủ cách...
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    tắm bia có tác dụng gì vậy mẹ nó, trong bia có cồn mình sợ sẽ ảnh hưởng tới bé. Cháu gái mình bị chàm, mẹ bé nuôi bé trong cữ chẳng thấy kiêng ăn gì cả. Chị gái mình vẫn tắm cho cháu bằng lá canh giới, cháu bị chàm đỏ mẹ thường lăn tôm vào buổi sáng sớm và chiều muộn. Mẹ nó nghe ai bảo tắm bia vậy, có tác dụng gì không?
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bị chàm thì em nên kiêng tắm cho con bằng xà phòng có chất kiềm. Chuyện kiêng thịt bò hay hải sản thì cũng nên kiêng đó, vì bản thân chị cũng bị chàm nên biết. Ngoài ra em còn phải kiêng các thức có men (sữa chua, các loại dưa chua), cá biển ... nữa. Thôi chịu khó tuân theo chỉ định của BS vậy! Mong con chấm dứt căn bệnh khó chịu này nhé!
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Bị chàm thì em nên kiêng tắm cho con bằng xà phòng có chất kiềm. Chuyện kiêng thịt bò hay hải sản thì cũng nên kiêng đó, vì bản thân chị cũng bị chàm nên biết. Ngoài ra em còn phải kiêng các thức có men (sữa chua, các loại dưa chua), cá biển ... nữa. Thôi chịu khó tuân theo chỉ định của BS vậy! Mong con chấm dứt căn bệnh khó chịu này nhé!
    Ôi, em cám ơn chị nhiều, em không dám tắm cho con bằng các loại xà phòng chị ạ, trước chỉ pha nước trà xanh loãng rồi tắm cho con, mí bữa thì nghe hàng xóm tắm bia, nhưng chắc là ngưng vì thấy bác sĩ bảo nên tuân theo chỉ định của bác sĩ, đừng nóng vội. Em thì tiêu hóa hơi dở nên hay ăn sữa chua, thế giờ nghe chị kiêng luôn cho lành ạ.
    • 4,692 Bài viết

• 2,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ko phải kiêng gì đâu bạn ơi. Bé lớn nhà mình hồi nhỏ cũng bị chàm cơ địa nhưng ko phải kiêng gì cả mà chỉ cần bôi thuốc mỡ vào vết chàm con là được rồi. Tắm bằng sữa tắm bình thường chứ soa cho bia vào nhỉ? Cái này lạ à nha. Vẫn phơi nắng bt mẹ nó nhé.
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà chị bi chàm chỗ nào vậy, bé em chỉ bị chỗ các đầu ngón tay thôi thi có nên kiêng gì ko? hồi đi khám BS chỉ cho thuốc bôi, và bảo ko kiêng cử gì hết, ngoại trừ đừng rửa tay bằng xà phòng thôi đấy
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Bé nhà chị bi chàm chỗ nào vậy, bé em chỉ bị chỗ các đầu ngón tay thôi thi có nên kiêng gì ko? hồi đi khám BS chỉ cho thuốc bôi, và bảo ko kiêng cử gì hết, ngoại trừ đừng rửa tay bằng xà phòng thôi đấy
    Bị chàm cần kiêng tiếp xúc với các chất tẩy rửa như xà phòng giặt, nước rửa bát. Ngay cả tắm gội cho bé cũng phải dùng loại dược mỹ phẩm riêng, nên mẹ nó lưu ý nhé
    JBYmp7
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thấy có nhiều bé bị chàm còn phải kiêng một số thực phẩm dễ gây dị ứng nữa ví như đồ hải sản có bé ăn vào ngứa luôn vùng bị chàm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết
    Bị chàm cần kiêng tiếp xúc với các chất tẩy rửa như xà phòng giặt, nước rửa bát. Ngay cả tắm gội cho bé cũng phải dùng loại dược mỹ phẩm riêng, nên mẹ nó lưu ý nhé