TIN TÀI TRỢ.

Làm sao bé hết bị chàm đây?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.8K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bim nhà mình chỗ các đầu ngón tay hay bị lở ra, sờ vào thấy nhám nhám, và ngứa. Dù đã thoa thuốc mà cũng ko khỏi. Nhờ BS tư vấn là chàm có trị dứt điểm được ko ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Bệnh này cũng gây không ít khó chịu cho người lớn và trẻ con đây, hic... chắc phải uống thêm thuốc, kết hợp với thuốc thoa, mình cũng hóng bác sỹ tư vấn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thế thì nên đến bác sĩ thôi mẹ nó ah, để lâu không tốt tý nào đâu sợ ăn tay của con đấy. nghe mẹ nó nói cũng không biết do bị gì nữa. phải nhờ các chuyên gia tư vấn thôi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Bim nhà mình chỗ các đầu ngón tay hay bị lở ra, sờ vào thấy nhám nhám, và ngứa. Dù đã thoa thuốc mà cũng ko khỏi. Nhờ BS tư vấn là chàm có trị dứt điểm được ko ạ?
    • 1,779 Bài viết

• 7,455 Được cảm ơn

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chương trình.

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến bác sỹ Nguyễn Thị Thanh- Trưởng khoa Dịch vụ I- Bệnh viện Nhi Đồng 2- TPHCM rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Hoitholandabe
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình trước cũng bị chàm và đi bác sỹ da liễu kê thuốc mỡ cho bôi nhưng chỉ khỏi lúc đó rồi lại tái phát. Chàm cơ địa người ta còn gọi là "chàm 2 tuổi" nên khi bé nhà mình 2 tuổi đã tự khỏi hẳn đó mẹ nó ạ. Như bé nhà mẹ nó có khi dùng Bepathen bôi cũng được đó.
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi echopbull Xem bài viết
    Bé nhà mình trước cũng bị chàm và đi bác sỹ da liễu kê thuốc mỡ cho bôi nhưng chỉ khỏi lúc đó rồi lại tái phát. Chàm cơ địa người ta còn gọi là "chàm 2 tuổi" nên khi bé nhà mình 2 tuổi đã tự khỏi hẳn đó mẹ nó ạ. Như bé nhà mẹ nó có khi dùng Bepathen bôi cũng được đó.
    Em cũng cho bé đi khám da liễu rồi chị ơi, có lúc bôi xong cũng hết, nhưng được thời gian lại bị trở lại ạ, lâu nay cũng thấy khỏi được mấy tháng rồi, ko biết có tự khỏi hẳn như mẹ nó nói ko, nếu vậy thì tốt quá.
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Em cũng cho bé đi khám da liễu rồi chị ơi, có lúc bôi xong cũng hết, nhưng được thời gian lại bị trở lại ạ, lâu nay cũng thấy khỏi được mấy tháng rồi, ko biết có tự khỏi hẳn như mẹ nó nói ko, nếu vậy thì tốt quá.
    Hy vọng bé nhà bạn khỏi dứt điểm rồi. Con nhà tớ là bị viêm da cơ địa, cứ khỏi vài tháng lại bị lại 1 đợt, lại đi khám chữa mệt mỏi lắm
    JBYmp7
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic hic ngày trước chị bị chàm bị bắt kiêng ăn đủ thứ hết. Còn con nít làm sao mà kiêng đây? Bị chàm bôi Bepanthen có khỏi không bác sĩ ơi? Cái bệnh chàm đáng ghét này nó có hết hẳn đâu, 1 thời gian hết xong là tái lại làm khó chịu ơi là khó chịu luôn này
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chàm có rất nhiều loại, chàm đỏ chàm xanh chàm đen.. nhưng mình thấy chàm đỏ sẽ hết vì cháu gái mình vừa bị chàm đỏ chàm đen lăn tôm từ khi mới lọt lòng thì chàm đỏ hết nhưng chàm đen thì còn.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Hic hic ngày trước chị bị chàm bị bắt kiêng ăn đủ thứ hết. Còn con nít làm sao mà kiêng đây? Bị chàm bôi Bepanthen có khỏi không bác sĩ ơi? Cái bệnh chàm đáng ghét này nó có hết hẳn đâu, 1 thời gian hết xong là tái lại làm khó chịu ơi là khó chịu luôn này
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Đợt em có dẫn con đi khám, BS bảo tự lớn sẽ hết, chứ nhỏ vậy sao kiêng, chưa kể cứ ngứa bỏ tay vào mồm cắn là thể nào cũng bị lại, ở nhà em còn kiểm soát dc chứ đi học cũng nhờ cô giáo rồi nhưng có lúc cô chả nhớ, thế là cứ cắn là bị lại ngay
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    chàm có rất nhiều loại, chàm đỏ chàm xanh chàm đen.. nhưng mình thấy chàm đỏ sẽ hết vì cháu gái mình vừa bị chàm đỏ chàm đen lăn tôm từ khi mới lọt lòng thì chàm đỏ hết nhưng chàm đen thì còn.
    KO mẹ phuongquy ơi, con em bị chàm ở đầu các ngón tay ấy, còn chàm như mẹ nó nói dân gian gọi là cái bớp , ko biết đúng ko nhỉ . Mà Bớp thì đâu có chữa gì đâu.
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cái bớt cũng đúng nhưng có chàm đỏ chữa được đấy, nhân tiện các mẹ hỏi mình chia sẻ kinh nghiệm chữa chàm đỏ luôn vì chàm đỏ chịu khó lăn tôm với nước dừa sẽ hết còn chàm đen xanh hay gọi là bớt thì đúng là không hết được thật
    KO mẹ phuongquy ơi, con em bị chàm ở đầu các ngón tay ấy, còn chàm như mẹ nó nói dân gian gọi là cái bớp , ko biết đúng ko nhỉ . Mà Bớp thì đâu có chữa gì đâu.
    • 1,779 Bài viết

• 7,455 Được cảm ơn

Xin chào bạn!

Bệnh chàm diễn tiến có nhiều đợt tái phát, cần thời gian điều trị lâu dài nên cần kiên trì, hợp tác với bác sĩ để có kết quả điều trị tốt nhất. Thức ăn có thể là nguyên nhân gây dị ứng. Nếu bụi nhà là thủ phạm, nên lau rửa giường, thay ga đệm hàng tuần, dùng quạt gió để giảm độ ẩm trong nhà…
    Có 3 biện pháp cơ bản cần được tiến hành song song là chăm sóc da, loại trừ nguyên nhân gây bệnh hoặc làm nặng thêm bệnh và điều trị bằng thuốc. Để giữ độ ẩm cho da, nên tránh tiếp xúc với các yếu tố gây kích ứng da như xà phòng, chất sát trùng, hóa chât, khói thuốc lá,.. Sử dụng gạc ướt để đắp các tổn thương da nặng hoặc kéo dài giúp giảm ngứa và làm mềm da. Các yếu tố gây bệnh hoặc làm nặng bệnh cũng cần xác định thông qua việc khai thác kỹ và làm các thử nghiệm dị ứng tại các cơ sở chuyên khoa.

Bác sỹ Nguyễn Thị Thanh
    Trưởng khoa Dịch vụ I
    Bệnh viện Nhi Đồng 2- TPHCM
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy chắc là bé tự khỏi rồi đó. Ngày trước Bull nhà mình cũng bôi thuốc là khỏi nhưng khi trở trời lại bị, lại bôi thuốc....đến 2 tuổi con mới khỏi hẳn đấy.