Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chăm sóc tốt cho da trẻ sơ sinh?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 896 Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,098 Được cảm ơn

Trẻ sơ sinh thường mỏng manh, ít có khả năng chống chọi lại với vi khuẩn và các chất có hại trong môi trường, những hiện tượng thường gặp như: những nốt nhỏ màu hồng trên cơ thể, mụn nhỏ li ti trên mặt, những vết trầy xướt, phồng rộp trên da, da bong vẩy... Bác sỹ có thể tư vấn hướng dẫn cách chăm sóc cho trẻ sơ sinh, nhất là chăm sóc da với những mẹ sinh con đầu lòng chưa có nhiều kinh nghiệm, xin cảm ơn bác sỹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6,456 Bài viết

• 13,004 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Abi Xem bài viết
    Trẻ sơ sinh thường mỏng manh, ít có khả năng chống chọi lại với vi khuẩn và các chất có hại trong môi trường, những hiện tượng thường gặp như: những nốt nhỏ màu hồng trên cơ thể, mụn nhỏ li ti trên mặt, những vết trầy xướt, phồng rộp trên da, da bong vẩy... Bác sỹ có thể tư vấn hướng dẫn cách chăm sóc cho trẻ sơ sinh, nhất là chăm sóc da với những mẹ sinh con đầu lòng chưa có nhiều kinh nghiệm, xin cảm ơn bác sỹ.
    Bé sơ sinh thường hay gặp vấn đề với làn da. Bé có thể bị hăm, bị chàm, bị dị ứng. Mẹ nó mua sữa tắm thảo dược để tắm cho bé hoặc có thể đun nước trà xanh, mướp đắng... cũng rất tốt nhé. Ngoài ra, sau khi tắm rửa xong mẹ nó bôi 1 lớp Benathen kem trị hăm cho bé. Benathen vừa có tác dụng phòng vừa có tác dụng chữa. Chúc bé có làn da khỏe và đẹp nhé.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7
    • 1,571 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

MÌnh thấy dù bạn có tắm cho con bằng gi thì quan trọng nhất là khâu vệ sinh cho bé, sạch sẽ còn phải khô ráo nữa. Còn trẻ nhỏ ko tránh khỏi có lúc bị hăm bạn nên chuẩn bị sẵn tuýt kem bôi hăm cho bé. Khi con bị hăm thi bôi cho con.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Trẻ sơ sinh với đủ thứ lo cho các bà mẹ lần đầu chăm sóc con. Chẳng nói đâu xa ngay mẹ Cún Nhím trước kia cũng lúng túng khi chăm sóc các vấn đề về da của con. Thấy đủ thứ chuyện hết á, mà cứ xoay mòng trong mớ hỗn độn, thế nào là viêm da, thế nào là hăm tã. Rồi hỏi bác sĩ, tìm thuốc bôi, ... Cũng từ từ hiểu được cách chăm sóc da cho con.
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 4,731 Bài viết

• 2,334 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lần đầu mình làm mẹ cũng gặp tình huống con bị hăm da đến khổ con đấy. Nhưng giờ mình có bé thứ 2 đã rút ra kinh nghiệm xương máu là sau mỗi lần thay tã (4 tiếng thay 1 lần) thì mình rửa ráy sạch sẽ cho con. Tiếp theo đó là dùng khăn mềm lau khô một cách nhẹ nhàng tránh làm trầy xước da bé. Để da bé được khô thoáng 15p mới đóng miếng tã tiếp theo. Khi nào thấy da bé có mụn hay nổi mẩn đỏ là xoa Bepathen là da con mềm mịn, trắng trẻo ngay. Mẹ nó cứ làm như vậy là ok nhé.
    • 9,770 Bài viết

• 2,873 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ngoài ra khi giặt đồ cho con ta nên giặt riêng phơi phong sạch sẽ sau đó trước khi mặc lên là lại cho con để tránh bị ngứa
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuonglinh2611 Xem bài viết
    Bé sơ sinh thường hay gặp vấn đề với làn da. Bé có thể bị hăm, bị chàm, bị dị ứng. Mẹ nó mua sữa tắm thảo dược để tắm cho bé hoặc có thể đun nước trà xanh, mướp đắng... cũng rất tốt nhé. Ngoài ra, sau khi tắm rửa xong mẹ nó bôi 1 lớp Benathen kem trị hăm cho bé. Benathen vừa có tác dụng phòng vừa có tác dụng chữa. Chúc bé có làn da khỏe và đẹp nhé.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Các mẹ kỹ có thể mua lá trã xanh tắm cho con, còn không thì ắm bình thường, lau khô cho con rồi bôi bepanthen vào những khu vực da tạo nếp gấp như cổ, khuỷu tay-chân, bẹn...cho con để tránh con bị hăm là đựoc rồi! Nói dễ k dễ, mà khó thì cũng k khó tẹo nào đâu ạ
    • 9,770 Bài viết

• 2,873 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thường tắm cho con bằng chanh tươi và lá canh giới. chanh tươi hòa nước cốt chanh vào chậu nước tắm, những bé sơ sinh thì nên đun nước để nguội rồi hòa với nước ấm cho con tắm như thế không sợ con vị nhiễm khuẩn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Các mẹ kỹ có thể mua lá trã xanh tắm cho con, còn không thì ắm bình thường, lau khô cho con rồi bôi bepanthen vào những khu vực da tạo nếp gấp như cổ, khuỷu tay-chân, bẹn...cho con để tránh con bị hăm là đựoc rồi! Nói dễ k dễ, mà khó thì cũng k khó tẹo nào đâu ạ
    • 1,779 Bài viết

• 7,455 Được cảm ơn

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chương trình.

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến bác sỹ Nguyễn Thị Thanh- Trưởng khoa Dịch vụ I- Bệnh viện Nhi Đồng 2- TPHCM rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Hoitholandabe
    • 1,779 Bài viết

• 7,455 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Abi Xem bài viết
    Xin chào bạn!

Bạn có thể tham khảo một số cách chăm sóc trẻ sơ sinh như sau:
    - Hãy giữ cho em bé luôn sạch sẽ và khô ráo bằng cách thay tã thường xuyên. Điều này có nghĩa là cho mẹ nên chú ý kiểm tra tã của trẻ để thay ngay cả là ban đêm.
    - Hãy vệ sinh, rửa sạch kỹ càng cho trẻ mỗi lần thay tã. Cha mẹ có thể dùng bông gòn hoặc khăn bông mềm để lau khô cho trẻ. Tuyệt đối không chà xát để tránh gây tổn thương cho vùng da của trẻ!
    - Sử dụng thuốc mỡ ngoài da để tạo thành một lớp màng bảo vệ da cho trẻ sau mỗi lần thay tã lót. Bằng cách này, cha mẹ có thể giúp bảo vệ da bé tránh bị kích ứng từ phân và nước tiểu. Trên thị trường có một số loại thuốc mỡ dùng ngoài da như oxit kẽm trắng… tạo thành một lớp dày bên ngoài da của trẻ sẽ rất tốt trong việc bảo vệ làn da mỏng và nhạy cảm cho trẻ.
    - Khi quấn tã cho trẻ, mẹ nên chú ý để tã của trẻ lỏng lẻo, sử dụng tã có lỗ thoáng khí như vậy sẽ làm cho không khí xung quanh vùng đóng tã của trẻ lưu thông tốt hơn. Nếu em bé của bạn mặc tã vải, không nên sử dụng thêm quần nilon hoặc miếng lót nilon gây bí hơi cho phần được quấn tã của trẻ.
    - Khi thời tiết ấm áp, bạn có thể để bé chơi ở trong căn phòng thoáng mát và cùng với việc vệ sinh sạch sẽ, hãy tạm thời không đóng tã và ngừng bôi thuốc mỡ càng lâu càng tốt bởi khi tiếp xúc với không khí thoáng mát và sạch sẽ, tốc độ chữa hăm tã cho trẻ sẽ nhanh hơn rất nhiều.
    - Các mẹ cũng hãy xem xét đến việc cho trẻ ngủ mà không dùng tã chỉ cần lót bên dưới mông trẻ một tấm vải chống thấm, bảo vệ cho chiếc đệm là được. Như vậy phần bên dưới của trẻ sẽ luôn được thông thoáng và việc hăm tã sẽ nhanh chóng bị đẩy lùi.

Bác sỹ Nguyễn Thị Thanh
    Trưởng khoa Dịch vụ I
    Bệnh viện Nhi Đồng 2- TPHCM
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Mình nghĩ bạn nên vệ sinh cho bé thường xuyên bên cạnh đó nên cắt móng tay cho bé nữa nhé vì bé nhỏ rất hay cào mặt và tốt nhất nên đi bao tay cho con nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,944 Bài viết

• 1,553 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi bé mỗi kiểu, có khi các mẹ lo lắng quá một nốt mụn sữa của con hay vết nhỏ trên người con, mình cần xem xét quan sát sự thay đổi của vết đó rồi hãy cân nhắc xem nên điều trị thế nào. Có khi do bé mới sinh, trong quá trình sinh bé chạm phải gì làm da bé bị tổn thương nhưng vài ngày sẽ hết. Bé nhà mình khi sinh ra bị bầm bên má gần chổ mắt. Mình cũng lo vì mình sinh mổ thì đâu phải kẹp hay hút. Sau này nghĩ lại chắc do bé nằm cao, bác sỹ khó bắt ra nên có thể tay bs làm bé bầm, 3 ngày sau da bé trở lại bình thường.
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau