TIN TÀI TRỢ.

Bệnh chàm có bị lây không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.06K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình bị chàm, ở các đầu ngón tay thường có các hạt li ti nhỏ, ngứa, có mụn nước. BS cho mình hỏi là nếu bé gãi, các mụn nước đó vỡ ra thì có lây cho các bé khác ko? Cảm ơn BS

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sao bệnh chàm lại lây được và lại có mụn nước ngứa nhỉ?theo mình thì đấy không phải là chàm đâu. tốt nhất bạn nên đưa bé đi bác sĩ da liễu khám nhé
    • 2,809 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bệnh chàm không bị lây đâu, nhưng nếu bé bị chàm thì mẹ nó đừng ăn đồ tanh. Vì như em biết trước bé nhà em cũng bị chàm thì được mọi người nhắc như vậy, nhất là ăn tôm vì ăn tôm bé sẽ bị ngữa. Bình thường lúc bị chàm bé cũng đã bị ngứa lắm rùi a,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,175 Bài viết

• 3,798 Được cảm ơn

Bệnh chàm không lây nhưng mà chàm là vùng da thô ráp với nốt li ti đỏ dày chứ không phải là mụn nước đâu mẹ sâu ạ.
    • 6,428 Bài viết

• 13,000 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Bé nhà mình bị chàm, ở các đầu ngón tay thường có các hạt li ti nhỏ, ngứa, có mụn nước. BS cho mình hỏi là nếu bé gãi, các mụn nước đó vỡ ra thì có lây cho các bé khác ko? Cảm ơn BS
    chàm không bị lây. Nhưng vấn đề là các mụn nước ở tay con bạn có phải là chàm không? tốt nhất bạn đưa con đi khám để biết được cụ thể bệnh của con nhé.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7
    • 2,723 Bài viết

• 2,622 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuonglinh2611 Xem bài viết
    chàm không bị lây. Nhưng vấn đề là các mụn nước ở tay con bạn có phải là chàm không? tốt nhất bạn đưa con đi khám để biết được cụ thể bệnh của con nhé.
    Đúng đó mẹ chủ TOP nên cho bé khám bác sỹ da liễu cho yên tâm chứ mụn nước ko phải do vết chàm gây nên đâu.
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Theo mình đây không phải là chàm, có thể con bị eczema rồi (vì con gái lớn nhà mình cũng bị thế), các nốt mụn nước đó vỡ ra sẽ lan rộng ra các vùng da xung quanh gây ngứa và toét da. Bạn nên cho bé đi khám để được điều trị kịp thời
    JBYmp7
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà em bị chàm rồi đó. Ngón tay chị cũng bị nè. Các mụn nước đó gây ngứa ghê lắm, em để ý con hay chà tay vào bất cứ chỗ nào như bàn, giường, chiếu ... cho đã ngứa đúng ko? Rồi các mụn nước đó sẽ khô, da sẽ dày lên và tróc ra. Em cho bé đi BS đi để BS cho thuốc bôi cho con bớt khó chịu, nhưng phải xác định là bệnh sẽ tái đi tái lại, như kiểu sống chung với lũ vậy đó! Cho con đi khám ngay đi em nhé!
    • 4,692 Bài viết

• 2,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bị chàm ko lây đâu mẹ nó ơi. Bé lớn nhà mình hồi mới sinh cũng bị chàm cơ địa đó. Mẹ nó chịu khó bôi Bepathen cho bé nhanh khỏi nhé.
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Bé nhà em bị chàm rồi đó. Ngón tay chị cũng bị nè. Các mụn nước đó gây ngứa ghê lắm, em để ý con hay chà tay vào bất cứ chỗ nào như bàn, giường, chiếu ... cho đã ngứa đúng ko? Rồi các mụn nước đó sẽ khô, da sẽ dày lên và tróc ra. Em cho bé đi BS đi để BS cho thuốc bôi cho con bớt khó chịu, nhưng phải xác định là bệnh sẽ tái đi tái lại, như kiểu sống chung với lũ vậy đó! Cho con đi khám ngay đi em nhé!
    Đúng rồi đó, triệu chứng y chang chị nói , em chỉ sợ các mụn nước đó bong ra, dính ngoài ngón tay lại lây cho bé lớn thì khổ nữa
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi haivan2410 Xem bài viết
    Bệnh chàm không lây nhưng mà chàm là vùng da thô ráp với nốt li ti đỏ dày chứ không phải là mụn nước đâu mẹ sâu ạ.
    Từ mụn nước nó vỡ ra rồi làm cho vùng da ở ngón tay dày lên và thô ráp đó mẹ haivan à. Triệu chứng của chàm đấy ạ
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Từ mụn nước nó vỡ ra rồi làm cho vùng da ở ngón tay dày lên và thô ráp đó mẹ haivan à. Triệu chứng của chàm đấy ạ

Chính xác triệu chứng của eczema (hay viêm da cơ địa rồi) mẹ nó đừng có bôi bất kỳ cái gì theo tư vấn của mọi người nữa nhé. Cho con đi khám BS Da liễu ngay để chữa trị kịp thời, tuy nhiên xác định luôn là sống chung với lũ nhé, con nhà tớ chữa 2 năm mới khỏi ở 1 ngón chân cái, chưa kịp mừng thì giờ lại bị ở ngón chân cái (của chân bên kia)
    JBYmp7
    • 1,779 Bài viết

• 7,455 Được cảm ơn

Chào bạn,

Cám ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chương trình.

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến bác sỹ Nguyễn Thị Thanh- Trưởng khoa Dịch vụ I- Bệnh viện Nhi Đồng 2- TPHCM rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Hoitholandabe
    • 1,779 Bài viết

• 7,455 Được cảm ơn

Xin chào bạn!

Nếu là chàm thì không lây cho trẻ khác, nhưng nếu bị bội nhiễm thì có thể lây cho trẻ khác nếu như trẻ bệnh tiếp xúc với da trẻ khác.

Bác sỹ Nguyễn Thị Thanh
    Trưởng khoa Dịch vụ I
    Bệnh viện Nhi Đồng 2- TPHCM