TIN TÀI TRỢ.

Thay đổi trong chế độ xuất nhập cảnh cho người cư trú trung và dài hạn ở Nhật

• 0 Lượt chia sẻ
  • 934 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 154 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Chào cả nhà, mình vừa nhận được thông báo này về những thay đổi lớn trong hệ thống quản lý người nước ngoài ở Nhật, bắt đầu có hiệu lực từ tháng 7 sang năm. Mình chỉ có bản tiếng Anh, dán vào đây để ai chưa biết cùng xem, hy vọng hữu ích với các bạn. Chúc cả nhà một ngày tốt lành.

http://www.immi-moj.go.jp/newimmiact... in Japan'

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 496 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Chị ơi, chả hiểu sao em không vào link chị gửi được. Cái này có phải là 外国人在留管理法(新法案)khong a?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,231 Bài viết

• 2,168 Được cảm ơn

Mọi người có thể tham khảo thêm trang bằng tiếng Nhật ở đây nhé, hoặc vào trang web của Cục XNC Nhật chắc là có nhiều thông tin.

http://www.immi-moj.go.jp/newimmiact_1/

Hôm trước có việc qua Shiyakusho nên được họ đưa cho tờ thông báo như link ở trên, đến tháng 7 sang năm chính phủ Nhật mới thực hiện chính sách mới cho người nước ngoài nhưng tham khảo trước cho khỏi bỡ ngỡ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 367 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kokoro Xem bài viết
    Mọi người có thể tham khảo thêm trang bằng tiếng Nhật ở đây nhé, hoặc vào trang web của Cục XNC Nhật chắc là có nhiều thông tin.

http://www.immi-moj.go.jp/newimmiact_1/

Hôm trước có việc qua Shiyakusho nên được họ đưa cho tờ thông báo như link ở trên, đến tháng 7 sang năm chính phủ Nhật mới thực hiện chính sách mới cho người nước ngoài nhưng tham khảo trước cho khỏi bỡ ngỡ.
    Chị ơi thương em cho trót, dịch em coi đi chị em sắp đi xin vĩnh trú và quốc tịch đây
    Ky hoai khong duoc, chan ky roi!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 154 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yume Xem bài viết
    Chị ơi, chả hiểu sao em không vào link chị gửi được. Cái này có phải là 外国人在留管理法(新法案)khong a?
    Yume à, em đã vào được link bạn Kokoro gửi chưa, link đó hình như tốt hơn. Cái link của chị dẫn vào bản PDF nên có lẽ hơi khó. Nếu vẫn không vào được thì em thử search với keyword là "To all foreign nationals residing in Japan", hoặc bản tiếng Nhật là "日本に在留する外国人のみなさん へ" thì chắc sẽ ra.

--------------

Sơ lược quy chế XN cảnh có những thay đổi thế này:

- Thẻ cư trú sẽ được cấp mới khi xin hoặc khi gia hạn tư cách lưu trú. Thẻ có giá trị trong 7 năm. Đối với những người có vĩnh trú, thì cần xin cấp thẻ mới trong vòng 3 năm kể từ tháng 7/2012.

- Thời hạn lưu trú tối đa được tăng từ 3 năm lên 5 năm.

- Không cần xin tái nhập quốc (re-entry visa) nếu quay trở về Nhật trong vòng 1 năm. Trong trường hợp vẫn muỗn xin tái nhập quốc thì thời hạn 3 năm hiện tại cũng được tăng lên thành 5 năm.

- Thẻ người nước ngoài hiện hành sẽ bị hủy bỏ. Nếu có thay đổi về địa chỉ, thì vẫn đăng ký ở địa phương như hiện tại. Còn nếu có thay đổi về tên, ngày tháng năm sinh, quốc tịch, tình trạng hôn nhân, công ty (đối với người mang visa Engineer) hoặc trường (đối với sinh viên), thì cần đăng ký với cục xuất nhập cảnh.
    • 822 Bài viết

• 833 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yume Xem bài viết
    đúng nó rồi đấy chị ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 687 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi green wave Xem bài viết
    Yume à, em đã vào được link bạn Kokoro gửi chưa, link đó hình như tốt hơn. Cái link của chị dẫn vào bản PDF nên có lẽ hơi khó. Nếu vẫn không vào được thì em thử search với keyword là "To all foreign nationals residing in Japan", hoặc bản tiếng Nhật là "日本に在留する外国人のみなさん へ" thì chắc sẽ ra.

--------------

Sơ lược quy chế XN cảnh có những thay đổi thế này:

- Thẻ cư trú sẽ được cấp mới khi xin hoặc khi gia hạn tư cách lưu trú. Thẻ có giá trị trong 7 năm. Đối với những người có vĩnh trú, thì cần xin cấp thẻ mới trong vòng 3 năm kể từ tháng 7/2012.

- Thời hạn lưu trú tối đa được tăng từ 3 năm lên 5 năm.

- Không cần xin tái nhập quốc (re-entry visa) nếu quay trở về Nhật trong vòng 1 năm. Trong trường hợp vẫn muỗn xin tái nhập quốc thì thời hạn 3 năm hiện tại cũng được tăng lên thành 5 năm.

- Thẻ người nước ngoài hiện hành sẽ bị hủy bỏ. Nếu có thay đổi về địa chỉ, thì vẫn đăng ký ở địa phương như hiện tại. Còn nếu có thay đổi về tên, ngày tháng năm sinh, quốc tịch, tình trạng hôn nhân, công ty (đối với người mang visa Engineer) hoặc trường (đối với sinh viên), thì cần đăng ký với cục xuất nhập cảnh.
    Chị ơi,e đọc mà hiểu còn lơ mơ quá,chị giải thích dùm e tí luôn chị nhé.
    Thẻ cư trú và thẻ người nc ngoài ko giống nhau hả chị.Còn thời gian lưu trú tăng từ 3 năm lên 5 năm(đối với diện kỹ sư là 3 năm xin 1 lần,bgio đc lên 5 năm hả chị)
    E cám ơn chị nhiều lắm
    MONG CON CỦA MẸ KHỎE MẠNH,BÌNH AN