Tham khảo ý kiến: Dịch vụ chuyển hàng Nhật về Việt Nam

• 13 Lượt chia sẻ
  • 109K Lượt đọc
  • 187 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 12 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Hôm nay cho phép em xin ý kiến của các chị về dịch vụ chuyển hàng từ Nhật về Việt Nam (TPHCM) nhé!
    Em đang làm dịch vụ mua hộ hàng Mỹ về Việt Nam và thấy thị trương này hiện đang rất nhiều nhà cung cấp nên việc mua hàng từ Mỹ về đơn giản hơn (cả về chủng loại hàng hóa và thủ tục hải quan...) Nhưng đối với thị trường Nhật thì có vẻ... cực kỳ khó khăn . Vì các chị cũng biết là hàng hóa Nhật rất tốt nhưng hạn chế cho xuất khẩu, vì vậy thủ tục hải quan (cả 2 đầu NB-VN) đều khó khăn hơn, nên việc nhập hàng Nhật về không đơn giản chút nào.
    Em cũng có thấy một vài chị mở dịch vụ này nhưng chủ yếu là dạng xách tay vì có người nhà bên đó hoặc thông qua đường tiếp viên, gửi EMS... Tuy nhiên rủi ro tiềm ẩn rất nhiều vì hàng hóa có thể thất lạc, mất mát hoặc thời gian hàng về lâu hơn. Em có mong muốn sẽ mở một dịch vụ này một cách chuyên nghiệp hơn. Hàng hóa đều có bảo hiểm và thời gian vận chuyển hàng nhanh nhất.
    Chị gái em làm chi nhánh công ty vận chuyển quốc tế tại VN- có chi nhánh chính bên Nhật nhưng các mặt hàng nhận chuyển về chủ yếu là hàng mẫu, số lượng lớn, vận chuyển cả đường hàng không và đường biển. Em đang hợp tác với chị em để mở rộng dịch vụ mua hàng Nhật về Việt Nam. Em đang thương lượng với giá cả và thời gian vận chuyển với công ty bên Nhật, cụ thể:
    - Giá vận chuyển về VN:
    + Nhận hàng tại nơi ở của khách bên Nhật (tất cả các tỉnh): 35.84 USD/kg all in (thuế, bảo hiểm, hải quan...) ~ 778K/kg
    + KH gửi hàng đến điểm tập kết tại TOKYO: 33.34USD/kg all in (thuế, bảo hiểm, hải quan...) ~ 724K/kg
    - Thời gian hàng về Việt Nam: 2-3 ngày (đường hàng không)
    - Yêu cầu: hàng hóa do người bán là công ty cung cấp (có chứng từ)

Em biết giá trên hiện rất cao so với một số nơi nhận xách tay về (vì em cũng đi tham khảo các diễn đàn rồi) nhưng bù lại, các chị được các lợi ích sau:
    - Hàng hóa an toàn, được bảo hiểm
    - Hàng về cực nhanh nên không đợi chờ lâu hay lo mất mát
    - Nếu chọn hình thức pick up tại nơi ở thì các chị không cần phải tới Tokyo gửi hàng, chỉ cần thông báo và sẽ có người tới gom hàng.
    Em lo lắng nhất là về giá cả. Vì một số chị cũng muốn nhập hàng Nhật về bán, nhưng với chi phí vận chuyển cao như vậy thì sẽ khó bán hàng. em biết em biết nhưng hiện việc thương lượng chỉ được mức giá đó.

Vì vậy các chị cho em tham khảo ý kiến với nha. Nếu được sự ủng hộ của mọi người, em sẽ mạnh dạn mở dịch vụ này rộng hơn. Em cảm ơn cả nhà nhiều ạ
    PS: TOPIC NÀY EM CHỈ THAM KHẢO Ý KIẾN THÔI NHÉ, KHÔNG PHẢI CHÍNH THỨC KINH DOANH ĐÂU Ạ. THAM KHẢO Ý KIẾN XONG - NẾU ĐƯỢC EM SẼ MỞ DỊCH VỤ NÀY <3
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 457 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    EM không rõ về khoản này lắm nhưng có phải gửi bưu điện thì sẽ rẻ hơn rất nhiều không ạ? 1 man được 20kg thì phải ạ
    Mr5Xp7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,044 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bạn check PM nhé
    Đức Chúa Trời đã làm cho Chúa Cứu Thế vốn chẳng biết tội lỗi, trở nên tội lỗi vì chúng ta để nhờ ở trong Chúa Cứu Thế chúng ta trở nên công chính trong Đức Chúa Trời.
    For He made Him who knew no sin to be sin for us, that we might become the righteousness of God in Him
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 12 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Theo mình biết thì gửi EMS quy định trọng lượng 20-70kg, giá 1kg khoảng 1800 JPY (tương đương khoảng 396K VND/kg) nhưng thời gian về lâu, khoảng 2 tuần, có khi lên đến cả tháng.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Vậy là hàng secondhand ko nhận gửi hả bạn?
    • 257 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Mình viết 1 bài dài rõ dài hỏi cho kỹ mà tự nhiên mạng bị mát, ra nội dung gì đâu. Nản. Thôi để lát hỏi kỹ lại.

Em chủ top cho chị xin 1 số chi tiết nhé :
    - Đại lý bên em ở Nhật là cty nào. Có thể chị tự mang hàng đến chỗ tập kết của bên em nên cho chị địa chỉ tập kết của bên em có ở những tỉnh nào nhé.
    - Khi gửi hàng cho bên em xong thì giấy tờ biên nhận do ai phát hành (chị gửi hàng tại Nhật nên chỉ chấp nhận biên nhận do phía Nhật phát hành bằng bản gốc, không dùng hình thức fax hay chứng từ điện tử). Bên em có thể cung cấp cho chị toàn bộ Air Waybill (AWB) bao gồm Master AWB lẫn House AWB không ?
    - Em xác nhận lại giá gửi hàng ghi ở trên là cho dịch vụ door to door (bao gồm phí chuyên chở 2 đầu, phí hải quan 2 đầu, cước hàng không - tất cả đã bao gồm phụ phí hàng không và lệ phí sân bay kho bãi 2 đầu), và giá không áp dụng mức minimum weight nhé (1 kg cũng nhận và charge đúng đơn giá ấy nhé).

Có gì chưa rõ chị sẽ hỏi em tiếp nhé.

P/s : hàng của chị là hàng cá nhân, trị giá sau khi quy đổi tỉ giá sẽ dưới 1 triệu đồng Việt Nam.

Cảm ơn em
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,044 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    "Giá trên bao gồm chi phí: thu gom hàng hóa, vận chuyển bằng đường hàng không, thuế nhập khẩu, hải quan... Bên em chịu trách nhiệm làm thủ tục hải quan."
    Thuế nhập khẩu thì mỗi mặt hàng tính thuế khác nhau. Nếu tính luôn trong giá bạn đưa ra thì tính kiểu gì nhỉ? Xin lỗi vì mình ko hiểu lắm...
    Đức Chúa Trời đã làm cho Chúa Cứu Thế vốn chẳng biết tội lỗi, trở nên tội lỗi vì chúng ta để nhờ ở trong Chúa Cứu Thế chúng ta trở nên công chính trong Đức Chúa Trời.
    For He made Him who knew no sin to be sin for us, that we might become the righteousness of God in Him
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 67 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Mình toàn gởi hàng về nhà bằng đường EMS, Hn 3 ngày, Đà Nẵng 7 ngày
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,231 Bài viết

• 2,167 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình chả buôn bán gì nhưng với giá gửi như bạn nói ở trên thì bạn nào buôn bán chắc lỗ vốn mất, với lại dạo này có nhiều công ty quảng cáo nhận vận chuyển hàng từ đầu này sang đầu nọ, rồi tự tin nói chắc như đinh đóng cột là uy tín này nọ nhưng nói thật là mình không tin (ý kiến cá nhân, còn ai tin có uy tín cứ việc tin ), chỉ tội người mua ở nhà phải chịu giá trên giời vì chịu tiếng hàng xách tay.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cái giá này thì ko tốt chút nào.
    em thấy gửi EMS về khá nhanh (4,5 ngày) nhưng em vẫn ko dùng nhiều vì phí đối với em như vậy là còn cao.
    đang tìm nguồn xách tay có bác nào sắp về ko nhỉ?
    • 453 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Mình vẫn gửi qua tiếp viên 170k/kg.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaianh1011 Xem bài viết
    Mình vẫn gửi qua tiếp viên 170k/kg.
    chỉ mình cách liên lạc với tiếp viên đc ko
    đang cần gửi hàng về mà ko có ai về ca?
    • 663 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

33.34USD/kg tức là 3300 yen nhật à ?
    https://www.facebook.com/akitatsumiya1
    https://www.facebook.com/groups/Beautifulladyhouse/
    Niệm phật một câu , Phước sanh vô lượng , Lạy Phật một lạy tội diệt hà sa

13524316_246732019041458_3207084362320845607_n
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 93 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Tớ gửi đường biển tình ra là 500 yen/kg, mất đúng 1 tháng thì về nhà, hì hì, tớ vẫn gửi sữa về cho con theo cách này, gửi EMS thì 1sen 3-1sen 8 tuỳ lượng gửi. Còn thuế thì gần như không mất nếu gửi không quá 2 lần/tháng. Có khi gửi tiếp viên thì 180k/kg, mà gửi tiếp viên cũng chỉ mất có 3 ngày là về tận hà Nội và TPHCM, mất thêm 1 ngày nếu về các tỉnh. Do vậy, giá bạn đưa ra không khả quan lắm. đơn cử nếu tiếp viên nhận 150k/ hộp sữa Meiji thì chắc chỗ bạn đã hết 700k rồi, vì tầm 1kg mà, tính cả giá sữa nữa thì giá đắt gấp đôi giá thị trường. Bạn điều chỉnh mức giá tầm 250k/kg thì mình ủng hộ.
    P/S: các bạn tiếp viên họ cũng làm rất uy tín, có điều có chút gì đó áy náy như là trốn thuế qua hình thức đó nên mình lăn tăn thôi, nên nếu bạn gửi tầm 250k/kg và có thuế đàng hoàng chắc bạn sẽ thành công.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 483 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mexaxu Xem bài viết
    Tớ gửi đường biển tình ra là 500 yen/kg, mất đúng 1 tháng thì về nhà, hì hì, tớ vẫn gửi sữa về cho con theo cách này, gửi EMS thì 1sen 3-1sen 8 tuỳ lượng gửi. Còn thuế thì gần như không mất nếu gửi không quá 2 lần/tháng. Có khi gửi tiếp viên thì 180k/kg, mà gửi tiếp viên cũng chỉ mất có 3 ngày là về tận hà Nội và TPHCM, mất thêm 1 ngày nếu về các tỉnh. Do vậy, giá bạn đưa ra không khả quan lắm. đơn cử nếu tiếp viên nhận 150k/ hộp sữa Meiji thì chắc chỗ bạn đã hết 700k rồi, vì tầm 1kg mà, tính cả giá sữa nữa thì giá đắt gấp đôi giá thị trường. Bạn điều chỉnh mức giá tầm 250k/kg thì mình ủng hộ.
    P/S: các bạn tiếp viên họ cũng làm rất uy tín, có điều có chút gì đó áy náy như là trốn thuế qua hình thức đó nên mình lăn tăn thôi, nên nếu bạn gửi tầm 250k/kg và có thuế đàng hoàng chắc bạn sẽ thành công.
    Bôi đậm: Ủng hộ nộp thuế, nhưng mà cán bộ thuế không cho mình sống tử tế. Nếu có bang giá rõ rang, các quy định rõ rang, và họ làm đúng như quy định, thì không ai sống không tử tế cả. Nếu cán bộ thuế làm đúng như phận sự họ được giao cho, thì không bao giờ có từ "hạch sách, nhũng nhiễu, vòi, dọa nạt, đòi hỏi". Tiền vào túi nhà nước thì không nói làm gì, mặc dù sau đó còn 1 số "con sâu", nhưng mà một phần lớn nó chảy luôn và ngay vào túi các cán bộ ấy. Tiền mình cũng đổ mồ hôi mới làm ra, cho nên cũng xót chứ. Đồ đạc mình gửi về nhà cũng cho bố mẹ, cháu chat thôi, cứ có kinh doanh buôn bán gì đâu. Đóng thuế thì đóng thuế, nhưng mà ko đóng cho bọn cán bộ thuế. Vậy nên "hang xách tay" nó có đất sống là vì vậy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 257 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Duahaujp Xem bài viết
    Bôi đậm: Ủng hộ nộp thuế, nhưng mà cán bộ thuế không cho mình sống tử tế. Nếu có bang giá rõ rang, các quy định rõ rang, và họ làm đúng như quy định, thì không ai sống không tử tế cả. Nếu cán bộ thuế làm đúng như phận sự họ được giao cho, thì không bao giờ có từ "hạch sách, nhũng nhiễu, vòi, dọa nạt, đòi hỏi". Tiền vào túi nhà nước thì không nói làm gì, mặc dù sau đó còn 1 số "con sâu", nhưng mà một phần lớn nó chảy luôn và ngay vào túi các cán bộ ấy. Tiền mình cũng đổ mồ hôi mới làm ra, cho nên cũng xót chứ. Đồ đạc mình gửi về nhà cũng cho bố mẹ, cháu chat thôi, cứ có kinh doanh buôn bán gì đâu. Đóng thuế thì đóng thuế, nhưng mà ko đóng cho bọn cán bộ thuế. Vậy nên "hang xách tay" nó có đất sống là vì vậy.
    Mỗi khi nộp thuế đều có biên lai hết mà bạn, trên đó sẽ ghi rõ tên mặt hàng, mã số HS (HS code - là cơ sở để áp dụng thuế suất), giá trị mặt hàng đó, thuế suất, v.v...rồi sẽ nhân ra số tiền thuế phải đóng. Thuế bạn nộp mà đã có biên nhận này tức là nó sẽ vào ngân sách nhà nước. Cán bộ không đút túi được đâu. Muốn kiểm tra đúng sai thì bạn tra HS code sẽ biết hải quan áp thuế suất cho bạn sai hay đúng (tra trên mạng của hải quan luôn, không đúng bạn có thể phản đối). Cán bộ hải quan chỉ đút túi được là trong trường hợp vầy : ví dụ món đồ một bạn nào đó gửi về nhà, nếu áp thuế suất (cho là hơi cao đi) vào, thì tiền thuế 10 triệu. Ông hải quan sẽ nói với người nhà bạn này chi cho ổng 2 triệu đi, ổng sẽ khai mặt hàng khác (chuyện này chỉ có "đôi ta" biết thôi) để có thuế suất thấp hơn, chạy ra tiền thuế chỉ 3 triệu, còn "lời" 5 triệu. Trường hợp này thì biên lai nộp thuế có 3 triệu thôi, nhà nước thất thu 7 triệu. Nói chung cán bộ phải có sự giúp sức của quần chúng thì mới tham nhũng được. Bạn nào thường xuyên nhập hàng là biết à, cán bộ mà áp thuế thì chỉ có từ đúng trở lên thôi vì quy định rành rành hết rồi.

Mình thì thấy xách tay qua đường tiếp viên là rẻ và tin cậy (nếu đúng tiếp viên xịn, không qua trung gian), mà giờ hàng giá trị không cao, lại cồng kềnh, họ không chịu xách.
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có con em gửi về cho con iphone5 thì các bác tính giá cước đến tận tay em ở VN là bao nhiêu vậy ? Cũng đang tính buôn điện thoại nên phải thử 1 vài con xem lãi lời thế nào đã
    MTMzMDI1OTI0OA
    • 257 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Điện thoại Iphone 5 16GB ở Nhật nếu trả một cục là hơn 5 man. Cũng điện thoại này giá trên mạng rao ở Việt Nam là 11 triệu. Vậy nếu mua điện thoại ở Nhật về bán lại, dù có người xách tay cho miễn phí cũng không làm sao mà có lãi.

Bạn gì ở trên định buôn điện thoại gì đó nên hỏi lại người em mình nguồn gốc mấy cái điện thoại đó nha. Đôi khi vô tình mà phạm pháp đó.

Sẵn đây mình 88 vụ này, xảy ra cách đây vài tuần và người quen của mình đi dịch cho học sinh một trường khi cảnh sát hỏi (em học sinh này không phải phạm pháp mà là nạn nhân nhưng vô tình thành ra bị vô black list của cty điện thoại)

Mấy mẹ còn nhớ cách đây vài tháng có mẹ đã cảnh báo như vầy không ? (Chịu khó đọc link dùm mình)

https://www.webtretho.com/forum/wttsh...13&postcount=1

Dường như cái bọn bất lương đó không dừng lại ở đó (dường như vì mình không biết đám này và đám mình sắp kể có cùng băng không), bọn chúng nó sau khi ăn tiền của các em học sinh đang cần việc làm (rồi xù luôn mà không giới thiệu), đã dùng hồ sơ cá nhân các em ấy cung cấp để đem đi đăng ký điện thoại trả góp (mà nạn nhân không hay biết gì), rồi bọn chúng lấy mấy cái điện thoại này đem về VN tiêu thụ. Hãng điện thoại thì cứ chiếu theo tên người, địa chỉ liên lạc trên hồ sơ khi đăng ký mà đòi. Tới hồi sau mới ngã ngửa ra là 2 bên bị lừa, còn thằng kia đã cao chạy xa bay. Vậy đó. Nhân đây, có em học sinh nào vào đây đọc thì phải cẩn thận, không đưa tiền cho bất cứ ai để xin việc, vì chẳng những có nguy cơ bị mất tiền mà lại còn vướng vào rắc rối vì hồ sơ cá nhân mình bị đem đi làm tùm lum.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 483 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuan.Minh Xem bài viết
    Điện thoại Iphone 5 16GB ở Nhật nếu trả một cục là hơn 5 man. Cũng điện thoại này giá trên mạng rao ở Việt Nam là 11 triệu. Vậy nếu mua điện thoại ở Nhật về bán lại, dù có người xách tay cho miễn phí cũng không làm sao mà có lãi.

Bạn gì ở trên định buôn điện thoại gì đó nên hỏi lại người em mình nguồn gốc mấy cái điện thoại đó nha. Đôi khi vô tình mà phạm pháp đó.

Sẵn đây mình 88 vụ này, xảy ra cách đây vài tuần và người quen của mình đi dịch cho học sinh một trường khi cảnh sát hỏi (em học sinh này không phải phạm pháp mà là nạn nhân nhưng vô tình thành ra bị vô black list của cty điện thoại)

Mấy mẹ còn nhớ cách đây vài tháng có mẹ đã cảnh báo như vầy không ? (Chịu khó đọc link dùm mình)

https://www.webtretho.com/forum/wttsh...13&postcount=1

Dường như cái bọn bất lương đó không dừng lại ở đó (dường như vì mình không biết đám này và đám mình sắp kể có cùng băng không), bọn chúng nó sau khi ăn tiền của các em học sinh đang cần việc làm (rồi xù luôn mà không giới thiệu), đã dùng hồ sơ cá nhân các em ấy cung cấp để đem đi đăng ký điện thoại trả góp (mà nạn nhân không hay biết gì), rồi bọn chúng lấy mấy cái điện thoại này đem về VN tiêu thụ. Hãng điện thoại thì cứ chiếu theo tên người, địa chỉ liên lạc trên hồ sơ khi đăng ký mà đòi. Tới hồi sau mới ngã ngửa ra là 2 bên bị lừa, còn thằng kia đã cao chạy xa bay. Vậy đó. Nhân đây, có em học sinh nào vào đây đọc thì phải cẩn thận, không đưa tiền cho bất cứ ai để xin việc, vì chẳng những có nguy cơ bị mất tiền mà lại còn vướng vào rắc rối vì hồ sơ cá nhân mình bị đem đi làm tùm lum.
    Link chỉ nói chung chung, ko kể việc cụ thể.
    Còn đăng kí điện thoại thì phải có giấy tờ gốc chứ nhỉ, ví dụ như thẻ ngoại kiều, thẻ bảo hiểm, chứ lấy hồ sơ đấy cũng đăng kí được điện thoại à??
    Chắc chỉ mấy e mới sang ko biết gì mới bị lừa.
    • 257 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Duahaujp Xem bài viết
    Link chỉ nói chung chung, ko kể việc cụ thể.Còn đăng kí điện thoại thì phải có giấy tờ gốc chứ nhỉ, ví dụ như thẻ ngoại kiều, thẻ bảo hiểm, chứ lấy hồ sơ đấy cũng đăng kí được điện thoại à??Chắc chỉ mấy e mới sang ko biết gì mới bị lừa.
    Cái link mình đưa là mẹ ý viết lại lần thứ hai sau lần đầu bị Mod xóa vì dẫn link nguồn khác (link facebook) nên không rõ ràng. Nếu bạn có facebook thì tìm trang Cộng đồng người Việt sống và làm việc tại Nhật , ngược về khoảng đầu tháng 8 sẽ biết chuyện gì.

Ban đầu nghe chuyện mình cũng bán tín bán nghi, nhưng sau đó thì biết là có thực vì người quen của mình đi làm việc với cảnh sát vụ này mà.

Ý mình ở đây là ngoài việc nhắc mấy em học sinh cảnh giác, còn phải tỉnh táo, không vô tình tiếp tay cho bọn bất lương làm hại đồng bào trên xứ người.