Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Sang Nhật 3 tháng ( Kumamoto-Ken), em cần chuẩn bị những gì và quà như thế nào ? Mọi người tư vấn giúp em với !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.75K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 83 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cuối tháng 9 em sang Nhật theo chương trình trao đổi cao học ngắn hạn trong vòng 3 tháng. Em sang Kumamoto. Em chưa biết nên phải chuẩn bị những gì, có phải quà cho giáo sư ở lab không nữa. Mong các mẹ cho em xin ý kiến để chuẩn bị cho tốt

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 13 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chắc bạn sẽ vào lab của GS, người đã chấp nhận bạn vào theo chương trình trao đổi này. Nhất là các lab bên kỹ thuật, nông nghiệp thì khá nhiều thành viên. Mà dân cày lab phần lớn nghiện cafê lắm, uống như thay cho uống nước ^_^ Cafê bột đen thì pha máy, cafe dạng gói uống liền, loại hòa tan Trung Nguyên cũng tiện lợi, trong lab thường hay có mấy đồ như máy pha cafe, tủ lạnh... Người Nhật cũng thích cafê mà.
    GS sẽ dẫn tới lab chào + giới thiệu với các thành viên trong lab, cũng nên có chút quà cho tất cả mọi người, dễ dàng nhất là đồ ăn, đồ uống.
    Còn quà riêng cho GS tùy bạn ah.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 311 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Chào bạn iloveusomuch2905 , Mod xin lỗi vì đã chuyển bài của bạn vào topic xin tư vấn về quà tặng cho người Nhật !
    Mod đã tách ra và sửa lại tiêu đề mới chứ tên topic của bạn : " Nhờ các mẹ tư vấn giúp "chung chung quá nên trùng với topic https://www.webtretho.com/forum/f133/...iup-do-217375/ đã có sẵn .

Thân mến !
    Mod_NN5
    Các bạn hãy nhắn tin cho Mod_NN5 khi cần

Vào đây tham khảo nội quy diễn đàn các bạn nhé

mod_nn5@webtretho.com.vn
    • 83 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cho em hỏi nữa là em đang định đặt vé máy bay một chiều thôi, lúc chiều về thì mua vé bên Nhật về. Muốn tham khảo giá vé thì vào trang nào để xem hả các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,676 Bài viết

• 3,416 Được cảm ơn

Nếu bạn ở Hà Nội thì nên mua cafe Mai ở chỗ đường Lê Văn Hưu ấy, làm quà tặng. Tớ thấy nhiều người Nhật mua về làm quà mà. Nếu mua thì nhớ mua kèm phin lọc, vì bên đó ít bán phin lắm, họ hay uống cafe dùng liền.

Trước mình cũng sang Kumamoto 1 lần đó, ở Ozu-machi. Ấn tượng nhất là chuyến du lịch dọc sông Kuma - họ làm tour rất chuyên nghiệp và vẫn giữ được vẻ ngoài tự nhiên.

Kumamoto có 1 đặc sản là Basashi - tức là món thịt ngựa non chấm mù tạt ăn sống. Nếu mình tỏ ra thích những món ăn đặc sản địa phương của họ thì họ sẽ rất quý đó.

Ngoại ô thành phố Kumamoto, đi theo đường cao tốc về phía Oita còn có núi lửa nữa. Đi tắm suối khoáng ở đó thật thích.

Ở cảng Kumamoto cũng có tuyến tàu biển du lịch đi sang thành phố Nagasaki - một thành phố duyên hải bị ném bom nguyên tử, nhưng nay rất bình yên và thơ mộng với những dãy phố cổ mang phong cách Hà Lan thế kỷ 19. Đi câu cá biển cùng dân địa phương cũng rất thú vị.

À, lưu ý là ở Kumamoto có rất ít người nói tiếng Anh đủ sõi để ta có thể hiểu nổi. Nếu bạn biết tiếng Nhật thì tốt.

Về việc bạn muốn mua vé máy bay 1 chiều thì lâu rồi tớ không cập nhật qui định, nhưng trước kia đó là chuyện không thể. Bắt buộc phải mua vé máy bay 2 chiều. Cái này khi tới ĐSQ Nhật làm VISA, bạn thử hỏi lại xem có qui định mới không?!

À....Kumamoto là vùng nông nghiệp, nên lương thực thực phẩm tươi sống rất rẻ nhé, bạn chả cần phải mang đồ ăn đi theo đâu. Mỗi tuần, vào tầm chiều thứ 6 đều có sale-off. Tớ mua trứng gà sale-off còn rẻ hơn cả ở Việt Nam, mang về bỏ tủ lạnh để đến quá hạn sử dụng ghi trên bao bì vẫn tươi ngon lắm. Hàng công nghiệp thì có vẻ không phong phú như ở Tokyo và Osaka, vì vùng này ít dân mà.

Chúc bạn có 1 chuyến đi vui vẻ và bổ ích!
    • 83 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Onami đã trả lời cho em nhé. Em định mua tranh thêu để tặng giáo sư nhật và mua hạt điều cho các bạn cùng lab có được không hả chị? Với lại cho e hỏi nữa là sang bên đó mua Iphone để mang về Việt Nam thì có dùng được không nếu mình mua phiên bản quốc tế, và cách thức mua thế nào ạ?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tớ thấy mọi người sang Nhật hay mua cà phê Việt Nam tặng, vì bên đó họ thích cà phê của mình mà. Hồi trước mình mua ở cà phê Mai ấy, ở đó có nhiều loại cà phê. Bạn cứ bảo họ xay và đóng gói lại.