Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Phụ nữ Trung Quốc suy nghĩ thế nào về chuyện lấy chồng VN?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 759 Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị em, tình cờ tìm được topic TQ trên diễn đàn này hay quá, mong các chị em tư vấn giúp em. Chả là em có ông anh trai năm nay 28 tuổi, đã sang Thượng Hải làm cho 1 cty nước ngoài được 3 năm. Công việc nói tiếng Anh hoàn toàn. Anh em cũng tranh thủ học thêm tiếng Hoa nhưng cũng còn bõ bẽ lăm vì cũng ít khi dùng, toàn phải đi làm đến tối ở văn phòng. Bây giờ anh đang quen một cô gái Trung Quốc sống ở Thượng Hải và có ý định tiến tới hôn nhân. Cô ấy cũng thiết tha với anh em lắm. Bố mẹ em chưa gặp cô gái này nhưng có vẻ không ưng lắm vì không thích anh ấy ở lại Thượng Hải sau này mà muốn anh về sống ở VN để sau này đỡ đần bố mẹ lúc tuổi già. Có thể sau khi gặp cô ấy thì sẽ có suy nghĩ khác nhưng hiện thời là vậy. Em hiện cũng sống ở nước ngoài, chưa có điều kiện gặp cô gái kia nhưng theo anh em kể thì cô ấy cũng là con một trong gia đình, học hành giỏi giang, công việc tốt, nói tiếng Anh giỏi. Em muốn hỏi ý kiến các chị em đã ở TQ là phụ nữ TQ, đặc biệt là người trình độ và thu nhập cao, nghĩ thế nào về chuyện lấy chồng VN và phụng dưỡng bố mẹ già? Em cảm ơn nhiều ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 77 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi avaya Xem bài viết
    Chào các chị em, tình cờ tìm được topic TQ trên diễn đàn này hay quá, mong các chị em tư vấn giúp em. Chả là em có ông anh trai năm nay 28 tuổi, đã sang Thượng Hải làm cho 1 cty nước ngoài được 3 năm. Công việc nói tiếng Anh hoàn toàn. Anh em cũng tranh thủ học thêm tiếng Hoa nhưng cũng còn bõ bẽ lăm vì cũng ít khi dùng, toàn phải đi làm đến tối ở văn phòng. Bây giờ anh đang quen một cô gái Trung Quốc sống ở Thượng Hải và có ý định tiến tới hôn nhân. Cô ấy cũng thiết tha với anh em lắm. Bố mẹ em chưa gặp cô gái này nhưng có vẻ không ưng lắm vì không thích anh ấy ở lại Thượng Hải sau này mà muốn anh về sống ở VN để sau này đỡ đần bố mẹ lúc tuổi già. Có thể sau khi gặp cô ấy thì sẽ có suy nghĩ khác nhưng hiện thời là vậy. Em hiện cũng sống ở nước ngoài, chưa có điều kiện gặp cô gái kia nhưng theo anh em kể thì cô ấy cũng là con một trong gia đình, học hành giỏi giang, công việc tốt, nói tiếng Anh giỏi. Em muốn hỏi ý kiến các chị em đã ở TQ là phụ nữ TQ, đặc biệt là người trình độ và thu nhập cao, nghĩ thế nào về chuyện lấy chồng VN và phụng dưỡng bố mẹ già? Em cảm ơn nhiều ạ.
    Theo em thì cứ thuận theo tự nhiên thôi, với trình độ tiếng anh của cả 2 anh chị ở đâu mà chả sống đc, chỉ có điều là chị ấy có chấp nhận theo anh của chị ko. Với cả tình yêu của 2 anh chị ấy có đủ lớn không nếu muốn chị ấy chấp thuận về VN sinh sống. Em sang TQ lấy chồng không 1 ng thân thích ở bên cạnh, cũng giống hoàn cảnh của chị ấy sang VN, vì thế e nghĩ điều quan trọng nhất là sự đối xử của cả gia đình với chị ấy ra sao. Qua vài lần tiếp xúc chị ấy cảm thấy hòa nhập đc với tình cảm của nhà chồng thì việc về VN làm dâu cũng chỉ còn nhìn vào tình yêu của 2 anh chị. Hoặc giả 2 anh chị đều ko muốn về VN sinh sống thì có thể đưa bố mẹ sang SH để tiện chăm sóc. Điều kiện sống ở SH cũng tốt mà. E nói thì nói dài dòng nhưng tóm lại là phải có vài lần tiếp xúc để anh chị ấy tự xem xét mối quan hệ giữa chị ấy và BMC ntn ý.